เมื่อคืนสวดมนต์ ทำสมาธิ และน้ำมนต์ได้อย่างนี้ครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย คนปราจีน, 15 พฤศจิกายน 2010.

1. คนปราจีน

คนปราจีน Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2009
    ฝากทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ เมื่อคืนผมสวดมนต์เป็นปกติ พอถึงบทชยันโต ผมก็ทำน้ำมนต์ ได้มา 3 จุด แต่พอนั่งสมาธิแล้วปรากฎเป็น ลักษณะ ยาว ตามรูปเลย ผมไม่รู้ว่ามันมีผลอะไรเกี่ยวกับที่ผมทำหรือไม่ครับ หรือว่าผมคิดไปเอง เพราะก่อนทำผมสวดชุมนุมเทวดา เพื่ออาราธนาสิ่งศักด์สิทธิ์มาช่วยอนุโมธนาด้วย
    เป็นครั้งแรกครับที่ทำน้ำมนต์ ฝากชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      189
  2. Nothing Eternal

Nothing Eternal เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ท่านมาให้พรน่ะครับ ครั้งต่อไปลองทรงอยู่ในอุปจารสมาธินะครับ

แล้วลอง "พูด" หรือ "คุย" ดูนะครับ ชาวโลกทิพย์เค้าก็คุยเก่งเหมือนกัน

ทำบ่อยๆ เดี๋ยวจิตก็มีความคล่อง ก็ลองผิดลองถูกไปครับ เดี๋ยวก็ได้วิธีที่เหมาะกับตัวเอง

แรกๆยังรับไม่ได้ เพราะอาจยังมีวิจิกิจฉา หรือทรงอยู่ในฌาณลึกไป เลยได้แต่ความสงบ

เลย ไม่ค่อย "ได้ยิน" หรือ ไม่ค่อย "เห็น" ต้องอาศัยการฝึกบ่อยๆ

แต่ละคนก็มีแนวทางแตกต่างกันไป ก็ขอให้เจริญในธรรมครับ

3. คนปราจีน

คนปราจีน Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณท่านมากครับ ท่าน Nothing Eternal ผมไม่รู้ว่าคืออะไรหรอกนะครับ แต่ในขณะนั่งสมาธิ สงบมากเลย ผมเปิดเพลงที่ผมดาวน์โหลดไปจากเวปนี้แหละ จิตสบายมากเลย ไม่หลุดที่ครับ
    ***ท่านเห็นอะไรในน้ำมนต์หรือเปล่าครับ บอกผมได้มั๊ย ***

4. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นเป็นภาพของเคียวเกี่ยวข้าว ตีความว่า ท่านเจ้าของกระทู้ต้องเก็บเกี่ยวการปฏิบัติไปเรื่อยๆครับ ยังมีให้เกี่ยวอีกเยอะครับ เห็นว่าอย่างนั้นน่ะครับ

5. Nothing Eternal

Nothing Eternal เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ก็เห็นอย่างที่ปรากฏในภาพนั่นแหละครับ ส่วนเรื่อง "เห็น" นี่

ยังไม่อยากให้เอาเป็นสาระมาก แนะนำให้ปฏิบัติต่อไปครับ

คือ ปฏิบัติเพื่อความสบายใจ ว่างจากกิเลส จิตมีความเป็นทิพย์ เอาเท่านี้ก่อน

แล้วอย่างอื่นมันก็ตามมาเองแหละครับ เป็นปัจจัตตัง ก็รู้ได้เฉพาะตัวผู้ปฏิบัติเอง

เมื่อเริ่มปฏิบัติใหม่ๆ แล้วเริ่ม "เห็น" หรือ เริ่ม "ได้ยิน" เนี่ย

ตรงนี้จะฟุ้ง จะฟู จะเอิด กันไปใหญ่ได้ บางรายก็มานะแทรกหนัก

หาว่าตนเองได้ขั้นนั้น ขั้นนี้ หรือบางรายก็เริ่มหลงระเริงไปกับสิ่งที่ตัวรู้เห็น

เกิดเป็น ทิฏฐิมานะ ใครบอก ใครเตือน ก็ชักไม่ค่อยเชื่อแล้ว ทะนงตนไปใหญ่

ต้องปรับ ต้องจูนอารมณ์กันใหม่ วุ่นวายไปหมด

(อันนี้พูดโดยรวมนะครับ ไม่เจาะจงใครเป็นพิเศษ ตัวผมเองก็เคยเป็น หรืออาจจะ
    ยังเป็นอยู่ด้วยซ้ำไป ก็ต้องหมั่นกะเทาะ ดังพระท่านว่า สนิมเกิดจากเนื้อเหล็กเอง)

6. prapaisri

prapaisri เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งหนึ่งเคย สวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิกฎ ชินบัญชร มงคลแก้วเจ็ดประการและอีกหลายคาถาแล้วลอง อธิฐานจิตทำน้ำมนต์ เทียนที่หยดลงไปกี่หยดๆ กลายเป็นรูปดอกมะลิสวยงามมากค่ะ ก็น่าแปลกเหมือนกัน

7. yavoiii

yavoiii Active Member

30 พฤษภาคม 2010
    ถ้าเห็นเลขบอกกันด้วยเน่อ!!

8. namotussa

namotussa เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    สิ่งที่ท่านได้พบได้เห็นนั้น เป็นเครื่องยืนยันได้เป็นอย่างดีว่าเทพเทวดาได้มาชุมนุมกันเพื่ออำนวยอวยพรให้กับท่าน น้ำมนต์ที่ได้เก็บไว้ใช้ยามที่มีเคราะห์ร้าย หรือกลุ้มใจ มีความทุกข์ ให้ดื่มกิน หรือให้รินใส่น้ำสักประมาณ 3-4 หยด แล้วใช้น้ำนั้นล้างหน้าล้างตา อย่าลืมนะครับขณะที่ดื่มหรือล้างหน้าให้ตั้งจิตอธิษฐานให้เคราะห์ร้ายนั้นหมดหายไปหรือจางลงไป ห้ามเทน้ำใส่ในน้ำมนต์เด็ดขาดเพราะจะทำให้เสื่อมกลายเป็นน้ำธรรมดา