เมื่อคนที่เรารักจากไป...และกลับมา เค้าเรียกว่าอะไรคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sorewa, 7 กันยายน 2014.

1. Sorewa

Sorewa สมาชิก

ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึงคะ
    สมัยเรียนมหาวิทยาลัย ดิฉันเป็นคนใจร้อน ม้าดีดกระโหลก พูดจากระโชกโฮกฮาก เลยทำให้เสียคนรักคนนี้ไปด้วยการที่เราพูดไม่คิดคะ หลังจากที่เสียเค้าคนนั้นไปได้ประมาณปีกว่า ช่วงนีั้น ดิฉันสวดมนต์ ทำจิตใจให้สงบมากขึ้น สอนตัวเองว่าเราต้องเปลี่ยนตัวเองจากร้อนให้เย็นมากขึ้น แต่การสวดมนต์ นั่งสมาธิ ภาวนา ทำให้ชั่นประสบความสำเร็จในชีวิตจนกระทั่งจบการศึกษา ทำให้ชีวิตของชั้นดีอย่างเหนได้ชัดคะ และที่เห็นชัดมากที่สุดเรื่องอารมณ์คะ ย็นลงมาก จนไม่เห็นภาพเก่าเลย และเรื่องดีๆก็เกิดขึ้นคะ ไม่ว่าจะด้วยเพราะอะไร ชั้นได้คนรักของฉันกลับมา ด้วยที่ว่าเค้าคนนั้นพยายามตัดเรื่องทางโลกแล้ว เรากลับมาคบกันอีกครั้ง ทุกอย่างดำเนินไปด้วยดีคะ ทั้งสุขทางโบกและทาง ตอนนี้ก็เริ่มจะปฏิบัติธรรมให้ได้มากเหมือนเมื่อก่อนคะ เพราะช่วงนี้เรายึดติดมากไปว่าเค้าเป๋นของเรา ทำให่ทุกข์เก่าๆ เริ่มกลับมาคะ

2. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกว่า มันไม่เที่ยง..

3. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    ตายรัง!

4. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดีค่ะ เป็นเรื่องดี มีความสุขมากๆนะคะ ความรักเป็นความสวยงาม ใช้ชีวิตให้คุ้มค่าเราไม่ใช่แม่ชี แต่ให้อยู่ในขอบเขตของศีลของธรรมนะคะ ดีใจด้วยค่ะๆๆ

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เรียกว่า รีไซเคิล

6. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

แบดแมนรีเทิร์น

7. lovepyou

lovepyou เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2008
    ได้อยู่กับคนที่เรารัก ก็ถือเป็นเรื่องที่ดีมากแล้วสำหรับคนเรา
    แสดงว่าเราได้มีโอกาสแก้ตัวครั้งที่ 2 คุณโชคดี มาก ๆ เลย
    น้อยคนนัก ที่จะได้มีโอกาสแบบนี้... กลับไปแก้ไขเรื่องที่ผิดพลาด

ขอร่วมอนุโมทนา และขอบอกบุญต่อ
    คุณปฏิบัติ สมาธิ สวดมนต์ ภาวนา

ศีล 5 เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณแล้วใช่ไหมครับ

8. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    คู่กันแล้วย่อมไม่แคล้วกัน

9. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ไปไม่รอดกรรม ก็ต้องกลับมาใช้กรรมร่วมบุญกันอีก หมดเมื่อไหร่ก็ไปเองแหละ

10. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดมนต์ภาวนา เป็นอะไรที่ดีมากครับ การได้อยู่กับสติ ทำให้เราคิดก่อนพูด โดยเฉพาะเทคโนโลยี ที่เร็วมาก คนส่วนใหญ่จะ พูดก่อนคิดเสมอ ไม่ทันใจก็ร้อนรน
    หวังว่า การสวดมนต์ ถือศึลภาวนา รอบนี้ คงมีอะไรดีๆ มากับชีวิตอีกนะครับ

11. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    เรียกว่าสัญญาหนะครับ หรือความจำก็ได้ก็จำพวก รูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส หนะครับ
    พอเรารู้ว่าเราหายใจเข้าไปมันก็เป็นอดีตไปซะแล้ว สิ่งที่ผ่านไปก็มีผลต่ออนาคต
    สัญญาจากร่างกายก็มีจำๆลืมๆบ้าง อาจลืมเพราะ ป่วยบ้าง แก่บ้าง
    แต่สัญญาจิต ทำกรรมอะไรไปแล้วก็จะได้กรรมเป็นผู้พาไป ตามสภาวะความจริงนั้นๆ
    เราเพียงแต่ทำเหตุที่ดี และละเหตุที่ดีและไม่ดีด้วยความเข้าใจ ประมาณนี้ครับ *-*
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=LG9O8oH4YWo]Forward & The Wrong Way Around - YouTube[/ame]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=f8RkqiJiDGI]Forward v. FEDFE by ele - YouTube[/ame]

12. ปทุมมุต

ปทุมมุต ผมเป๋นใตร?

14 กรกฎาคม 2013
    เรียกว่า " บุพเพสันนิวาสขาดช่วง เป็นตอน ตอน อิอิ " ถ้าไปอีกก็แสดงว่าขาดช่วงอีกละ
    กลับมาอีกก็ต่อช่วงอีกละ ถึงครั้งที่สาม ใช้โซ่ล่ามใว้เบย หุหุ

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เขายังมีกรรมกับเราค่ะ...