เพื่อการศึกษา สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย brutus, 6 มิถุนายน 2012.

1. ชาติชาววัง

ชาติชาววัง เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกใจกับบทความนี้มากๆครับ:cool:

2. ชาติชาววัง

ชาติชาววัง เป็นที่รู้จักกันดี

มีให้วิจารณ์อีกองค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. joiekong

joiekong เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    น้องใหม่เพิ่งเคยเอาออกมาให้ชมครับ เรื่องพิมม์ไม่สู้ แต่ไม่ยอมเรื่องเนื้อครับ ติชมได้ครับ ส่วนเรื่อง พุทธพาณิชย์ ผมก็เคยโดนกับตัว อย่างที่เพื่อนหลายๆคนยกตัวอย่างมาครับ องค์นี้ละครับ ที่พาขึ้นไปหาซียนคนนึงที่พันธิ์ทิพย์ เขาก็ตีว่าไม่ดีตามที่ผมคิดใว้ละครับ แต่เขาลืมไปอย่างนึง ว่าเขาเคยมาบ้านผม ก่อนหน้านี้ ราวเดือนนึงได้ เขารู้จักกับน้าแฟนผม เขาห้อยองค์นี้อยู่ ( ผมให้เขาห้อยเอง ผมห้อยหลวงพ่อเงินครับ ) น้าผมเผอห้อยให้เขาเห็น เขาเลยขอดู และขอเช่าให้ราคาสูงพอสมควร แต่ผมไม่ปล่อยอยู่แล้วครับ แปลกมั้ยครับ มาดูถึงบ้านขอเช่า พอเอาไปให้ถึงที่บอกไม่ดี เพียงแค่เปลี่ยนคนถือพระไปเท่านั้นเอง ส่วนตัวผมเฉยๆครับ เพราะเห็นมาหลายคนแล้ว

ถ้าเชื่อเขา เราจะเสียทั้งใจ ทั้งพระ แต่ถ้าเชื่อมั่นในตัวเอง เราจะไม่เสียอะไรเลย

สู้ๆครับ :VO

ขนาดไฟล์:
      252.6 KB
      เปิดดู:
      1,098
      ขนาดไฟล์:
      252.2 KB
      เปิดดู:
      441
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2012
  4. newgeneration

newgeneration Active Member

ข้อความนี้เห็นด้วยและถูกต้องในทุกกรณีครับ อย่างที่ผมบอกครับมันก็ขึ้นอยู่ที่เราว่าเราจะเลือกแบบไหน หากเราเลือกที่จะเล่นหาแบบพุทธพาณิชย์เราก็ต้องยอมรับในกฎกติกาของวงการพุทธพาณิชย์ (แต่เราต้องแน่จริงแม่นจริง) และเป็นเรื่องยากยิ่งที่เราจะเข้าถึงสำหรับวงการนี้ ?? หากเราเลือกที่จะเล่นแบบศรัทธาในพุทธคุณเราก็แบบว่าสบายๆไม่ต้องดิ้นรน แสวงหา แต่ในความเป็นจริงของมนุษย์ทุกๆคนนั้นย่อมมีจิตใต้สำนึกที่อยากมี อยากเป็น อยากได้ และแสวงหาในสิ่งที่สังคมรอบข้างรอบตัวมี กิเลสเป็นอะไรที่เราๆ ท่านๆ ละและปล่อยวางได้ยากยิ่ง สวัสดีครับ...

5. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอย่างนี้แหละครับ เซียนพระ อันนี้เป็นเรื่องของคนที่รู้จักกันครับ อยากยกเป็นกรณีศึกษาครับ เวลาที่เซียนมาตระเวนหาพระหรือดูพระตามบ้านที่รู้จักกัน เวลาที่ดูพระถ้าให้ดูเยอะ เค้าจะแยกออกเป็น 2 กอง กองแรกเป็นพระแท้หรือสภาพ 50/50 ส่วนอีกกองเป็นพระไม่แท้ตีเก๊หรือเป็นพระใหม่ กองแรกที่เป็นพระแท้นั้นเซียนจะไม่ทำให้ไก่ตื่นเลยไม่สนใจทำให้เราดูแล้วคงเป็พระเก๊ ส่วนกองที่ 2 ที่เป็นพระเก๊เซียนจะหยิบดูบ่อยมากทำให้เจ้าของพระตายใจคิดว่ากองนี้เป็นพระแท้ พอเซียนถามเหมาพระเก๊จ่ายเงินเสร็จตลบหลังขอแถมพระแท้ทั้งหมด ด้วยความฉลาดน้อยก็เลยให้ไปแบบแถมฟรีไม่ต้องเสียสักบาท แต่หารู้ไม่ว่าแถมแท้ไปทั้งหมด โดยถ้าเจ้าของไม่รู้ตัวเลยไม่คิดมากก็ดีไป บ้างคนคิดว่ามันบ้ารึเปล่าที่เอาของเก๊ไป เป็นผมไม่ให้มันแน่ๆ เพราะถ้าคิดได้คงนอนร้องไห้อีกนาน คนที่ผมรู้จักคนนั้นเค้าพูดถึงเรื่องนี้เป็นอุทาหร เสมอให้กับคนที่เค้ารู้จักที่เล่นพระเครื่อง เพื่อเป็นการเตือนสติ อย่าเห็นแก่เงินเพียงไม่เท่าไหร่ แต่สิ่งที่สูญไปมันมากกว่านั้นเยอะ ทุกวันนี้เค้าก็พูดเสมอว่าพระเครื่องเปลี่ยนคนได้จริงๆ ผมหวังว่าคงไม่ต้องมีใครที่ต้องมาเสียใจด้วยเรื่องแบบนี้อีกถ้าได้อ่านบทความนี้ ขอบคุณครับ...

6. sunsky

sunsky Active Member

หวัดดีครับตอนดึกๆครับ เรื่องพระไม่มีใครหลอกใครหลอกครับ มีแต่ความไม่รู้ที่หลอกเราครับ อิอิ คืนนี้อิตาลีชนะแน่ครับ:cool:

7. วิภัชวาที

วิภัชวาที Active Member

7 มิถุนายน 2012
    การลากเส้นหาการวางองค์พระ

ขอแจมด้วยคนนะครับ

ประการแรก การลากเส้นหรือการตีกรอบสามเหลี่ยมจากปลายสองข้างของฐานชั้นล่างมาหาปลายเกศ เป็นสัญลักษณ์อย่างหนึ่งของพระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์เจดีย์
    ที่มาก็คือสัดส่วนของพระพุทธรูปยุคอยุธยาตอนปลายจะเป็น 3 ต่อ 2 คือความสูงจากยอดเกศถึงฐาน 3 ส่วน ต่อความกว้างฐาน 2 ส่วน
    หนังสือพระสมเด็จของแฉล้ม โชติช่วง จึงเรียกพระพิมพ์เจดีย์ว่าเป็นพิมพ์พระประธาน เพราะมีสัดส่วนของพระประธานในโบสถ์
    เส้นที่ลากจะแตะด้านโค้งสุดของวงแขนพอดี

ประการที่สอง ถ้าเอาสูตรนี้มาใช้กับพระพิมพ์ใหญ่ที่ผมจะไม่เรียกเป็นพิมพ์พระประธานเพราะสมัยก่อนเขาจะเรียกเป็นพิมพ์ชายจีวร มีทั้งพิมพ์ชายจีวรบาง ชายจีวรหนา และชายจีวรเส้นลวด จะใช้ไม่ได้
    แต่เอาไว้เช็คว่าเป็นพระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ของหลวงวิจารณ์เจียรนัยหรือไม่ อย่างที่คุณ brutus พูดถึงยังพอได้ เพราะหลวงวิจารณ์ท่านมีสไตล์ในการแกะพิมพ์ของท่านที่ไม่เหมือนใคร

ตอนนี้ในบล็อกของผมที่ vibhajavati: วิธีดูพิมพ์หลวงวิจารณ์ (Thai)_30 พค 2555
    ก็มีให้ร่วมสนุก ลองให้ข้อสังเกตเกี่ยวกับพิมพ์หลวงวิจารณ์ดู ซึ่งมีคุณ brutus เข้ามาให้ความเห็นด้วย
    ผมจะรอท่านอื่นคอมเม้นท์ซักคนสองคนก่อนจะเฉลย ซึ่งจะพูดถึงการลากเส้นสามเหลี่ยมพร้อมกับวิธีดูอื่น ๆ ด้วย

สำหรับเฮียเท้าหรือคุณวิโรจน์ ใบประเสริฐ เป็นเซียนพระรุ่นเก่าที่เคยเป็นช่างซ่อมพระมาก่อน แกจึงศึกษาเรื่องพิมพ์ระสมเด็จมามาก และใช้นามปากกา"นิรนาม" เวลาเขียนหนังสือ
    ไปอ่านนิตยสารพรีเชียสดูจะเห็นว่าแกถ่ายทอดความรู้อย่างไม่ปิดบัง
    ในเว็บของผม บทความชุดเรื่องเก่าเล่าใหม่แกเขียนถึงกระสมเด็จเกศไชโยในองค์พระพุทธมหาพิมพ์ที่เคยแตกกรุออกมา อ่านดูแล้วจะหนาว เพราะไม่ตรงกับพิมพ์ที่เล่นหากันในปัจจุบันเลย

วิภัชวาที
    prasomdej.net เว็บตามสะดวกเรื่องพระสมเด็จและสมเด็จโต

8. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    สมเด็จพิมพ์เจดีย์มีหลายบล็อกแต่มีสมเด็จฯวัดระฆังพิมพ์เจดีย์ของพล.ต.อ.สนองจากน.ส.พ.ไทยรัฐให้ชม..หมายเหตุศึกษาพระทุกชนิดจากรูปอาจไม่เหมือนองค์จริงเพราะปัจจัยแวดล้อมอาทิทั้งแสงไฟที่จริงการศึกษาพระให้ถูกต้องควรดูจากองค์จริงยิ่งดูบ่อยเท่าไรยิ่งจดจำได้มากเท่านั้น

9. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    องค์นี้สมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ของคิงส์เพาเวอร์ที่มาน.ส.พ.ไทยรัฐเหมือนกัน

10. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

ผมอยากให้ท่านวิภัชวาทีตั้งกระทู้พระสมเด็จในห้องนี้จัง...รับรองตรึม...

11. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    การแบ่งแม่พิมพ์พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่ (นิยม)

พิมพ์ใหญ่ A

พิมพ์อกวี

อกกระบอก

เกศทะลุซุ้ม

ว่ากันว่าเป็นการถ่ายทอด ศิลปสมัยสุโขทัย ลงในแม่พิมพ์ครับ

12. brutus

เรียนคุณ วิภัชวาที เรื่องการแกะแม่พิมพ์ของหลวงวิจารณ์ ผมไม่ใช่ผมนะครับ ที่เข้าไปให้ความเห็น ตัวผมความรู้ยังน้อยนิดนักครับ ยังมิกล้าเข้าไปวิจารณ์อะไรครับ อยากศึกษาไว้เป็นความรู้ นะครับ เผื่อสักวันเราเจอ องค์จริงเสียงจริงจะได้มีโอกาสกับเขาบ้างเท่าน้นเองครับ ขอบคุณมากๆ นะครับ ที่หมั่นคอยเข้ามาให้ความรู้ในกระทุ้นี้อยู่เสมอๆ

13. newgeneration

newgeneration Active Member

[​IMG]พระสมเด็จฯ องค์ขาวเป็นพระที่โดนทำความสะอาดผิวด้วยวิธีการที่ผิดๆจนผิวดูเหมือนพระใหม่ (เสียสภาพความเก่าของพระเก่าจนหมดสิ้น) นี่ก็เป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ที่ไม่รู้เรื่องพระสมเด็จวัดระฆังฯ

ขนาดไฟล์:
      350.4 KB
      เปิดดู:
      573
      ขนาดไฟล์:
      409.3 KB
      เปิดดู:
      469
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2012
  14. ott citizen

ott citizen สมาชิก

23 มิถุนายน 2012
    ผมขอฝากอีกองค์คับ...น้องใหม่คับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      238
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      307
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      221
  15. brutus

เสียดายมากเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2013
  16. brutus

พิมพ์ใหญ่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2013
  17. brutus

พิมพ์ใหญ่

18. brutus

พิมพ์ใหญ่

19. brutus

องค์นี้ดูแล้วซิ๊งตาดีนะครับ จะเป็นพระแท้หรือเปล่านะ ลองมาศึกษาร่วมกัน หาว่าตรงไหนใช่หรือไม่ใช่กัน ส่วนตัวผมว่าน่าจะดีนะครับ

20. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ท่านบลู..ผมดูแล้วถาพมัยมันยืดมากเลยหละท่าน..