เพื่อการศึกษา สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย brutus, 6 มิถุนายน 2012.

1. sunsky

sunsky Active Member

ผมว่ายังไม่ใช่สมเด็จวัดระฆังนะครับ หรือไม่ก็ทำย้อยยุคนะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับอย่าโกธกันล่ะ)

2. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขออนุญาตนำภาพสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่ ในวงการ มาร่วมศึกษากันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. brutus

พิมพ์ใหญ่ ในวงการ2 นำมาศึกษากันครับ

4. NATTHANART

NATTHANART สมาชิก

23 กันยายน 2011

สวยมากคะ ทั้งพิมพ์และเนื้อเลย

5. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับรบกวนสอบถามเพื่อหาความรู้เพิ่มเติมครับ การลากเส้นผมเห็นพี่ลากที่ดูผ่านตาสงสัยอยู่ดังนี้ครับ
    1 ลากจากปลายเกศลงมาที่ปลายฐานด้านขวาองค์พระ ด้านซ้ายขององค์พระลากเส้นจากปลายเกศมาที่ปลายฐาน วัดให้ได้สมมาตร ตรงนี้จะวิเคราะห์เพิ่มเติมพิมพ์ทรงเนื้อหาแท้ไม่แท้อย่างไรครับ
    2 ลากจากปลายเกศลงมาที่ช่วงแขนผ่านลงมาที่เส้นซุ้ม ด้านซ้ายขององค์พระลากเส้นจากปลายเกศมาที่ปลายฐาน วัดให้ได้สมมาตร ตรงนี้จะวิเคราะห์เพิ่มเติมพิมพ์ทรงเนื้อหาแท้ไม่แท้อย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ:cool::cool:

6. senter

senter เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    พี่ๆช่วยดูทีครับเต็มที่เลยครับของผมเอง

7. brutus

เรียนคุณ sontaya ก่อนอื่น ผมขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้เป็นผู้ค้นพบการลากเส้นหาการจัดวางองค์พระของสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่นะครับ เพียงแต่ได้รับการถ่ายทอดมาจาก อาจารย์วิโรจน์ ใบประเสริฐ (เธ้า ท่าพระจันทร์) และคุณ แทน ท่าพระจันทร์
    ผมแค่เพียง อยากนำมาเผยแพร่ให้กับทุกท่าน ที่อยากรู้ และศึกษา พระสมเด็จ และบางท่านที่มีพระสมเด็จ และนำมาถาม อยากให้ลองศึกษาด้วยตนเองก่อน เพื่อที่จะได้มีพื้นฐานในการคัดกรองพระ ลองทำการบ้านดูหน่อยจะดีกว่า นำพระลง มาถามโดยไม่รู้อะไรเลย หากคนอื่นมาทักว่าแท้หรือเก๊ ก็เกิดความไม่สบายใจ บางท่านใจไม่กว้าง โมโห พาลทะเลาะกันก็มี
    การลากเส้นนี้จะใช้ได้แต่วัดระฆังพิมพ์ใหญ่ และพิมพ์เจดีย์เท่านั้น เพื่อคัดกรองพระ โดยการดูจากแม่พิมพ์ ยุคปลายที่เซียนนำมาเล่นหาอย่างจำกัดจำนวนพระ มิได้ดูเรื่อง เนื้อหาและมวลสาร แต่อย่างใด
    ผมขอพูดถึงพิมพ์ใหญ่ อย่างเดียวนะครับ โดยการลากเส้นจากปลายเกศที่จรดซุ้ม ลงมาที่ฐานหมอนชั้นล่างสุด ทางด้านขวามือเรา (ด้านซ้ายของพระ) จะเห็นว่า เส้นจะสัมผัสกับวงแขนพระ แล้วมาจรดฐานหมอนชั้นล่างสุดพอดี ซึ่งไม่เหมือนกับเส้นอีกด้านหนึ่ง ซึ่งหากลากลงมาแล้วจะเห็นว่าจะตัดเอา วงแขนขององค์พระไป และหากเราลากอีกเส้นให้สัมผัสกับวงแขนพระด้านซ้ายมือเรา (ด้านขวาของพระ) ก็จะเห็นว่าปลายเส้นจะไม่ไปสุดที่ฐานหมอนชั้นลางสุดดังรูป คือเกินออกไปด้านนอกครับ
    ถามว่าแล้วพวกปลอมพระไม่รู้หรือ ตอบว่ารู้ครับ แต่หากเป็นพระปลอมยุคต้น ที่พระมีความเก่า ดูอายุใกล้เคียง น่าจะยังไม่รู้ หรือ ก็อาจจะเป็นแม่พิมพ์สมเด็จยุคต้นแบบที่มีพี่ๆเพื่อนๆ สมาชิกได้เคยพูดไว้ ก็ได้ครับ
    วิธีนี้เป็นการคัดกรองในลำดับแรกเท่านั้น แต่พระปลอมยุดต่อมา ก็น่าจะรู้จุดนี้กันหมดแล้ว พยายามแกะแม่พิมพ์ใหม่ให้การจัดวางองค์พระถูกต้อง หรือนำไปถอดพิมพ์ แต่อย่าลืมเรื่องความเก่าจะหลอกกันยาก คนมีประสบการณ์จะดูรู้จากธรรมชาติ ว่าความเก่ายังไม่ได้ และอีกจุดคือ เส้นครอบแก้วตรงจุดที่เป็นแบบขนมจีน ซึ่งเกิดจากการม้วนตัว จะปลอมกันไม่ได้ หากจะทำพิมพ์ให้เป็นเส้นขนมจีนที่มีรอยเว้าเช้าข้างใน เวลาจะเอาพระออกจากพิมพ์ เส้นครอบแก้วก็จะหลุดออกมาด้วยครับ คนปลอมพระจะใช้เครื่องกรอฟันแต่งเอา ให้ดูเหมือนว่าจุดนั้นมีการม้วนตัว มีการเว้าเข้า แต่คนที่มีประสบการณ์ก็จะดูออกอีกว่า จะดูไม่ธรรมชาติ มีความแข็งกระด้างนะครับ
    หมายเหตุ ผมพูดเหมือนพวกปลอมพระเองเลยหรือเปล่านี่ สิ่งนี้ก็ได้รับการถ่ายทอดจากสองท่านข้างบนมาด้วยละครับ
    อย่าถือว่าผมมาสอน ผมเป็นเพียงแต่มาร่วมศึกษาเท่านั้นครับ โดยตนเองคงไม่แสวงหาหรอกครับสำหรับวัดระฆังเพราะวาสนาคงไม่ถึงและจบยากมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2013
  8. sunsky

สิ่งเดียวที่พระสมเด็จมีและซ้ำกันไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ไหนก็คือมวลสารที่ประกอบกันอยู่ในเนื้อพระสมเด็จครับ ผมอยากศึกษาเรื่องนี้นะครับผมว่าถ้าเราเข้าใจเรื่องนี้โอกาศจะหลงทางของเราคงน้อยลงนะครับ (ว่าแต่มีพี่ๆท่านใดชำนาญเรื่องนี้กันบ้างครับช่วยสอมผมหน่อยนะครับ)

9. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องลากเส้นนี้ เอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกครับ เพราะว่า องศาของไหล่ที่ยุบตัวลง นิดเดียวจะทำให้เส้นเฉออกหรือเข้าเยอะมากครับ

แต่ในความจริงแล้ว ที่พระสมเด็จไม่สมดุล เพราะว่า คนแกะพิมพ์เอาแนวแกนที่ใกล้ตาเวลาแกะพิมพ์เป็นหลัก ด้านที่ห่างตาออกไป องศาจึงเฉียง

10. ชาติชาววัง

ชาติชาววัง เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้พิมพ์ขอบล่างฟันหนูครับ เป็นยุคกลางครับ

11. brutus

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ การศึกษาสมเด็จต้องใจกว้างครับ ลองยอมรับความรู้หรือสิ่งต่างๆ ไว้แล้วเอาประมวลผลด้วยตัวเราอีกที เพราะ อาจจะมีสิ่งที่ผิด หรือที่ถูก ที่เราไม่ทันคาดคิดก็ได้ หากเราปิดกั้นแล้ว ก็เหมือนเรามองอยู่มุมเดียว เล่นคนเดียว ทิฐิคนเดียว
    การสะสมพระสมเด็จ คงต้องขึ้นว่าอยากจะเล่นพระสมเด็จแบบใดครับ หากอยากจะมีเพื่อไว้บูชา เพื่อเป็นสิ่งที่ ระลึกถึงพระพุทธเจ้า และสมเด็จโตท่าน คุณอาจจะเก็บ แบบเนื้อใช่ ความเก่าได้ พิมพ์ใกล้เคียงหรือเพี้ยนไป ซึ่งคุยว่ากันว่าเป็นแม่พิมพ์ยุคต้น ตามความเชื่อ แต่หากคุณจะต้องการเล่นแบบ เก็บเป็นสมบัติติดตัว มีมูลค่าด้วยก็คงต้อง เดินตามพิมพ์นิยม ที่เขาเล่นหากันตอนนี้ ต้องพิมพ์ใช่ เนื้อใช่ ความเก่าธรรมชาติได้ และสุดท้าย ต้องผ่านประกวด หรือมีใบเซอร์ จากสมาคมใหญ่ ซึ่งอันหลังสุด น่าจะไม่ง่ายเท่าไร ขึ้นกับว่าคุณเช่ามาจากใคร หรือคุณเป็นใครด้วยครับ ผมพูดมาเสียยาว ไม่ซีเรียส ต่างคนได้รับการถ่ายทอดมาอาจต่างกัน ทางที่ดีที่สุดเอามาแชร์กันครับ ไม่มีใครผิดใครถูก แล้วแต่มุมมองในการเล่นหาครับ

12. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010

เหมือนจะทำให้เหมือน แต่ดูขัดตาพิกลครับ
    ไม่นุ่มนวล นุ่มตา เนียนตาครับ
    คิดว่ายังไม่ใช่อีกเสียง

13. USB

USB สมาชิกใหม่

15 มิถุนายน 2012
    สมาชิกใหม่ ร่วมศึกษาค่ะ

14. sunsky

พระผงกรุวัดนกครับ รุ่นนี้สร้างพร้อมๆกับสมเด็จวัดเกศไชโยครับ

ขนาดไฟล์:
      72.8 KB
      เปิดดู:
      199
      ขนาดไฟล์:
      45.4 KB
      เปิดดู:
      220
  15. sofar1976

sofar1976 Active Member

14 มิถุนายน 2011
    รบกวนช่วยดูสมเด็จองค์นี้ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      97.1 KB
      เปิดดู:
      385
      ขนาดไฟล์:
      102.5 KB
      เปิดดู:
      262
      ขนาดไฟล์:
      75.8 KB
      เปิดดู:
      256
      ขนาดไฟล์:
      82.8 KB
      เปิดดู:
      265
  16. newgeneration

newgeneration Active Member

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ผมนั่งอ่านข้อสังเกตุในองค์พระสมเด็จของแต่ละท่านที่ลงนำเสนอแล้ว ขอนำมาสรุปเพื่อเป็นแนวและข้อคิดเห็นในส่วนตัวของผมครับ เรื่องพิมพ์ทรง เรื่ององศาต่างๆบนองค์พระ อันนี้ผมว่ามันเป็นมาตราฐานที่ใช้สำหรับพระที่กดลงแม่พิมพ์พระแบบเต็มพิมพ์สุดๆทุกรายละเอียดตำหนิบนองค์พระจึงจะปรากฎเต็มเด่นชัด อย่างที่ผมเคยเขียนไว้ว่าพระพิมพ์สมเด็จวัดระฆังฯพิมพ์ใหญ่ที่มีราคาซื้อขายสูงสุดเป็นพิมพ์พระที่เกาะพิมพ์โดยหัวหน้าช่างสิบหมู่ในราชสำนักคือ หลวงวิจารย์ เจียรนัย (เฮง) ซึ่งแกะแม่พิมพ์ได้สวยงดงาม อ่อนช้อย ดูพริ้ว แบบไม่มีที่ติ และนำมาใช้เป็นมาตราฐานในการพิจารณาพิมพ์ทรง (แต่หากองค์ไหนกดพิมพ์ไม่เต็ม ความหนาแน่นไม่ได้พระที่ออกจากแม่พิมพ์มาก็จะผิดเพี้ยนได้เช่นกัน) แต่ในทางที่จริงแล้วแม่พิมพ์พระสมเด็จวัดระฆังฯมีการแกะแม่พิมพ์โดยช่างสิบหมู่ในราชสำนักท่านอื่นๆอีกหลายแม่พิมพ์ครับ. ในส่วนของรูปภาพพระสมเด็จวัดระฆังฯที่ท่าน brutus นำมาลงในกระทู้นี้บางองค์เป็นของเซียนท่านหนึ่งซึ่งในวงการพระสมเด็จฯบ้านเรารู้จักกันเป็นอย่างดี ( บ้านเรายอมรับว่าอยู่ในอันดับต้นๆของบ้านเราหากเอ่ยชื่อทุกคนรู้จัก ) ขอยืนยันครับ ให้ท่านสังเกตุที่พิมพ์ทรงในแต่ละองค์ที่ท่าน brutus นำมาลงใน กระทู้ที่ #64 และ #65 ครับว่าไปกันคนละทิศคนละทางกันเลยครับพระชุดนี้ผมเคยเห็นและผ่านตาบ่อยครับ
    สังเกตุบางองค์ฐานเส้นหนา บางองค์เส้นฐานบางและคมกริบ บางองค์เอียง บางองค์ไม่เอียง บางองค์เอียงซ้าย(บางองค์เอียงขวาองค์สุดท้าย) บางองค์ฐานล่างสุดยุบบางองค์ไม่ยุบ [บางองค์บิดเบี้ยว จริงๆยังพระสมเด็จฯอีกมากมายในตลาดพระบ้านเราและในวงการพระเครื่องที่พิมพ์ผิดเพี้ยนและเป็นที่ยอมรับโดยเซียนระดับแนวหน้าบ้านเรา ในส่วนประโยคของท่าน brutus ที่ว่าแต่หากคุณจะต้องการเล่นแบบ เก็บเป็นสมบัติติดตัว มีมูลค่าด้วยก็คงต้อง เดินตามพิมพ์นิยม ที่เขาเล่นหากันตอนนี้ ต้องพิมพ์ใช่ เนื้อใช่ ความเก่าธรรมชาติได้ และสุดท้าย ต้องผ่านประกวด หรือมีใบเซอร์จากสมาคมใหญ่ ซึ่งอันหลังสุด น่าจะไม่ง่ายเท่าไร ขึ้นกับว่าคุณเช่ามาจากใคร หรือคุณเป็นใครด้วยครับ ประโยคนี้เป็นเรื่องจริงและผมเองก็ยอมรับในประเด็นเหล่านี้ครับ และทุกคนก็ต้องยอมรับโดยสภาพ!!! แต่ก็ใช่ว่าเราๆทั้งหลายจะไม่มีโอกาสที่จะครอบครองจริงแล้วเรื่องพระเครื่องกับการที่เราถ่ายรูปและนำมาลงถามมันไม่เหมือนกับดูจากองค์แท้ของแท้เรื่องแบบนี้ต้องดูองค์จริงของจริงกันแบบตัวต่อตัว องค์ต่อองค์ ด้วยความเคารพครับผมเองผมยอมรับในความคิดเห็นของท่าน brutus ในหลายๆเรื่องครับ การดูพระเราต้องเปิดใจกว้างส่วนใครจะมีแนวดูพระแบบไหนก็เป็นเรื่องของแต่ละท่านครับหากท่านเดินถูกทางก็โชคดีไป แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่ผมใช้เป็นหลักในการดูพระสมเด็จฯคือความเก่าแบบธรรมชาติต้องเป็นธรรมชาติและในขั้นตอนนี้ต้องดูจากองค์จริงเท่านั้น หากพระแท้ด้วยธรรมชาติแล้วไม่ต้องกังวลเรื่องพิมพ์ทรงอีกต่อไป สวัสดีครับ...

17. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    อย่าเชื่อเซียนทางพุทธพาณิชย์มากครับ
    มีหลายคนที่มีดีกับตัวแล้วขึ้นไปให้เซียนใหญ่บนห้างดัง
    กาลันตี หรือดูให้ว่าแท้ หรือไม่แท้
    ผลปรากฏว่าโดนรุมครับ ผิดพิมพ์บ้าง เนื้อหาไม่ถึงบ้าง
    คนที่เล่นพระเชิงพาณิชย์โดนทักอย่างงี้ เกิดท้อในอารมณ์กระมัง
    พอมีคนมาใช้เหตุผลขอซื้อถูก ๆ จึงยอมปล่อยให้ง่าย ๆ
    โดยไม่รู้ว่าพวกนี้มีขบวนการครับ

โดยส่วนตัวผมสะสมพระด้วยรัก และศรัทธาในครูบาอาจารย์
    ไม่คิดว่าตัวเองจะมีบุญวาสนาได้ครอบครองสมเด็จวัดระฆัง
    แต่พอได้สมเด็จฯพิมพ์ใหญ่มาครองปลื้มครับ สุขเป็นที่สุด
    ที่สำคัญ ไม่ได้มาด้วยการเช่าซื้อในราคาแพง ๆ
    พระอาจารย์ที่เคารพ ท่านเมตตามอบให้เป็นองค์ครู
    ซึ้งสุด ๆ ครับ

18. Tonypwm

Tonypwm Active Member

11 พฤษภาคม 2011
    เข้ามาดู.........................

19. brutus

น้อมรับความคิดเห็นทุกท่านครับ และขอขอบพระคุณ ที่ทำให้กระทู้นี้เป็นประโยชน์ และสร้างสรรค์ กับผู้ที่เข้ามาดูและศึกษาพระสมเด็จวัดระฆังอยู่จริงๆครับ อนุโมทนาครับ

20. คมสันต์usa

คมสันต์usa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมนิมนต์พระท่านขึ้นเว็บเพื่อการศึกษาด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      930.6 KB
      เปิดดู:
      366
      ขนาดไฟล์:
      942.4 KB
      เปิดดู:
      326
      ขนาดไฟล์:
      992 KB
      เปิดดู: