เพื่อการศึกษา สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย brutus, 6 มิถุนายน 2012.

1. treewai

treewai สมาชิก

รบกวนติชมองค์นี้ให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      164.5 KB
      เปิดดู:
      214
      ขนาดไฟล์:
      167.8 KB
      เปิดดู:
      140
      ขนาดไฟล์:
      170.5 KB
      เปิดดู:
      116
  2. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ดันกระทู้ เพื่อการศึกษา พระสมเด็จวัดระฆัง อยากรู้ข้อมูลทั้งพิมพ์และเนื้อหานะครับ เรียนเชิญถ่ายทอดความรู้ด้วยว่าชอบไม่ชอบอย่างไร เพื่อเป็นประโยชน์กับชนรุ่นต่อไปเพื่อสืบสานมรดกของชาติไว้ครับ

3. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์แรกขออนุญาตวิจารณ์บ้างนะครับ. ผิดพลาดประการใดอภัยด้วยครับ
    1.พิมพ์เกศทะลุซุ้มเกศแค่ดูเหมือนจะตรงแต่ไม่ตรงจะบิดตรงกลางนิดๆทุกองค์(เมื่อดูภาพขยายจะเห็นว่าเกศที่ทะลุอยู่ด้านบนตำแหน่งไม่ตรงไม่ต่อกันในลักษณะธรรมชาติ)
    2.หัวไหล่ซ้ายขวาดูแปลกตาชัดเจนหัวไหล่ขวาใหญ่เกินด้านซ้ายก็เล็ก
    3.เมื่อไหร่ก็แล้วแต่นะครับถ้าเส้นผ้าทิพย์หรือเส้นแซมเห็นชัดแบบนี้เมื่อนั้นเส้นสังฆฎิจะปรากฎให้เห็นทุกองค์อาจจะรางๆได้
    4.พิมพ์คมชัดแต่วงแขนซ้ายไม่สวย
    5.ฐานสิงห์นั้นด้านซ้ายจะต้องชัดเจนกว่าด้านขวาเสมอไม่มีด้านขวาชัดกว่าด้านซ้ายและด้านขวาจะหักมุมชัดเจนกว่าด้านซ้าย ตกท้องช้างคือโค้งนิดๆดูเหมือนตรงแต่โค้งพริ้วๆไม่แข็งทื่อแบบนี้
    6.การยุบตัวบริเวรฐานชั้นล่างสุดดูแล้วจงใจไป. ห้ามว่ากันนะแค่แสดงความเห็นเชิงความรู้
    ดูพระเป็นหลักไม่ดูที่มาเป็นหลัก.

4. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณ คุณphak622 ครับที่มาให้ความรู้ แต่ช่วยบอกจุดที่ต้องดูเพิ่มเติมครับ

5. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ร่วมวิจารณ์มันเป็นเรื่องของพิมพ์. แต่สิ่งที่ผมใช้เป็นหลักคือเนื้อ. แต่ด้วยความที่เราต้องดูพระจากรูปจึงดูได้แค่พิมพ์และร่วมวิจารณ์ได้แค่พิมพ์. ใครที่บอกว่าเนื้อจัดมวลสารดีแสดงว่าท่านนั้นเทพมากๆ ผมให้ช่างถ่ายภาพให้เห็นเนื้อพระชัดๆจะๆภาพที่ออกมา. ทั้งพระแท้พระเก๊ออกมาสวยเหมือนกัน. แต่เมื่อส่องโดยกล้องส่องพระ(กล้องส่วนตัวนะ)คนละเรื่องครับ. ดังนั้นสรูปว่า รูปภาพจึงดูได้แค่พิมพ์เท่านั้นแล้วสุดท้ายก็เข้าสเตปเดิมครับไม่จบเพราะต่างคนต่างศึกษามาไม่เหมือนกันทุกอย่างจากหนังสือบ้างจากคนไม่เป็นบ้างจากคนเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง จนหาที่ยึดไม่ได้พวกมากลากไปร่วมวิเคราะห์เท่านั้นอย่าว่ากันนะแล้วเราสะสมพระแบบไหน?

6. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

วัดบางขุนพรหมได้มั๊ยครับ พอดีมีบางขุนพรหม ให้ทำไง

7. พระญาณธโน

พระญาณธโน สมาชิกใหม่

25 พฤษภาคม 2012
    รบกวนดูให้อาตมาด้วย ดีไม่ดียังไง ขอวิจารณ์ตามตรง รบกวนช่วยบอกด้วยดีไม่ดีตรงไหน อยากได้ความรู้

8. พระญาณธโน

สี่องค์นี้พระไม่ได้ใช้งาน แถมเพิ่งล้างมาจ๊ะ

9. พระญาณธโน

สี่องค์นี้พระไม่ได้ใช้งาน แถมเพิ่งล้างมาจ๊ะ
    องค์สุดท้ายบาง ๒.๕ มิลเอง<!-- google_ad_section_end --><!-- / message -->

10. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ผมชอบองค์นี้ครับ...ผมลองปรับแสงให้เห็น..มิติ..ความลึกขององค์พระนะครับ..แต่จะให้ดีหลวงพี่หาร้านถ่ายพระที่ดีๆสักหน่อยผมว่ามีลุ้นนะครับ....อันนี้ความเห็นส่วนตัวกำลังศึกษาสมเด็จอยู่เหมือนกันครับรอพี่ๆที่เก่งๆมาฟันธงให้อีกทีครับ....ภาพถ่ายบางทีทำให้พระแท้..เก๊..ได้เลยนะครับ

11. พระญาณธโน

มีคำถามถึงผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำ
    การยุบตัวของพระ นอกจากพระสมเด็จวัดระฆังแล้ว ยังพบในพระที่อื่นอีกหรือเปล่า เพราะพระใหม่ที่ได้มาลองเอาแขวนได้ประมาณอาทิตย์ ฐานเริ่มยุบ

12. พระญาณธโน

มีคำถามถึงผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำ
    การยุบตัวของพระ นอกจากพระสมเด็จวัดระฆังแล้ว ยังพบในพระที่อื่นอีกหรือเปล่า เพราะพระใหม่ที่ได้มาลองเอาแขวนได้ประมาณอาทิตย์ ฐานเริ่มยุบ

13. NATTHANART

NATTHANART สมาชิก

23 กันยายน 2011
    พระสององค์นี้มีคนฝากนัทมาช่วยปล่อย นัทดูว่าสวยมากนะคะ แต่นัทแค่มือสมัครเล่นอะคะฝากพี่พี่ช่วยบอกหน่อยว่าแท้ไหมคะ 2 องค์นี้ นัทให้ดูองค์นี้ก่อนนะคะ ถ้าไม่แท้ องค์ที่สองก็คงไม่แท้ ขอบคุณพี่ ๆ ด้วยนะคะ

ขนาดไฟล์:
      6.1 MB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      6.9 MB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      9.7 MB
      เปิดดู:
      108
  14. บางนางรม

บางนางรม สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2012
    ผมงงตรงตอนลากเส้นน่ะครับ จากปลายเกศ ลงมาดูแบบไหนครับ ละเอียดๆอีกครั้งครับ

15. newgeneration

newgeneration Active Member

เรื่องพิมพ์พระของสมเด็จวัดระฆังฯ จากประสบการณ์ของผมและดูจากพระที่เซียนทั้งหลายที่จัดว่าอยู่ในระดับต้นๆของบ้านเรา (ประเทศไทย) ** มานำเสนอตามหนังสือพระ(ที่เชื่อถือได้) หรือตามหนังสือพิมพ์รายส้ปดาห์(วันอาทิตย์หน้าพระเครื่อง) จริงแล้วพระสมเด็จวัดระฆังฯ พิมพ์ใหญ่ที่เช่าหากันในตลาดพระ เขาจะแยกเป็นพิมพ์ใหญ่นิยมที่แกะแม่พิมพ์โดยหลวงวิจารณ์ เจียรนัย (เฮง)ซี่งจะเป็นพิมพ์ใหญ่ที่แกะพิมพ์ได้อ่อนช้อยงดงามเป็นอย่างยิ่ง และแม่พิมพ์พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ที่แกะโดยช่างสิบหมู่ท่านอื่นๆซึ่งความงดงามของพิมพ์ยังด้อยกว่าพิมพ์ของหลวงวิจารณ์ หากจะนำหลักพุทธพาณิชย์มาเปรียบเทียบราคา พระที่แกะแม่พิมพ์โดยหลวงวิจารณ์จะมีราคาในการเช่าซื้อที่สูงเพราะความงดงามและจุดตำหนิที่ชัดเจนเป็นมาตราฐานของพระตระกูลพระสมเด็จวัดระฆังฯ*** พระสมเด็จวัดระฆังฯที่มีอยู่ในตลาดพระทั่วไปมากมายแต่หลายท่านไปยึดแม่พิมพ์ของหลวงวิจารณ์เป็นมาตราฐาน... ผมเคยเห็นพระสมเด็จวัดระฆังฯที่เซียนระดับแถวหน้า นำมาลงหนังสือหลายองค์พิมพ์ผิดเพี้ยนก็เยอะแยะมากมาย(เป็นพระแท้) นั่นก็แสดงว่าท่านเซียนเหล่านั้นก็เน้นเนื้อพระเป็นหลักในการพิจารณาพระสมเด็จวัดระฆังฯเช่นกัน(อันนี้ขอยืนยันครับ) และเรื่องจริงก็เป็นเช่นนั้นเพราะพระสมเด็จวัดระฆังฯจุดชี้ขาดของการดูพระอยู่ที่เนื้อพระ ส่วนเรื่องราคาจะต่างกันก็ตรงที่ พิมพ์ใหญ่องค์นั้นๆจะแกะพิมพ์โดยหลวงวิจารณ์ เจียรนัย (เฮง) หรือแกะแม่พิมพ์โดยช่างสิบหมู่ท่านอื่นๆ สวัสดีครับ...

หมายเตุ : พระผงที่สร้างโดยท่านสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) มีการสร้างและแกะพิมพ์โดยช่างชาวบ้านมาก่อนส่วนใหญ่จะแกะแม่พิมพ์จากไม้ไม่ใช่หินฉนวน หลวงวิจารณ์ ท่านมาเห็นพิมพ์พระไม่มีความงดงามท่านจึงแกะพิมพ์พระถวายท่านสมเด็จพุฒาจารณ์ (โต) จึงเป็นที่มาของพิมพ์นิยมทั้ง 5 พิมพ์ในปัจจุบัน

16. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG][​IMG] ดูแค่ภาพถ่ายแล้วบอกสมเด็จองค์นั้นเห็นเม็ดสี มวลสาร องค์นี้ไม่มีให้เห็น แบบนี้คงไม่ได้หลอกนะครับ ผมมีพระหลวงปูทวดเนื้อว่าน2497 ครอบครองอยู่ องค์ของผมมีแต่คนบอกว่าแก่ดินกากยายักษ์ เห็นเม็ดว่านน้อย ซึ่งผมใช้กล้องส่องดูแล้วก็จริงอย่างที่เขาว่ากัน แต่พอผมเจอกล้องชั้นดีของเพื่อน กำลังขยายสูงและมีแสงไฟเพิ่มในตัวกล้อง ส่องหลวงปู่ทวดของผมอีกที ที่ไหนได้พบเม็ดว่านหลายชนิดหลายสีสรรค์ ซ่อนตัวอยู่ตากซอก ตามแอ่ง ตามจุดต่างๆมากมายเต็มไปหมด จึงสะท้อนให้ผมรู้ว่าขนาดดูของจริงถ้ากล้องไม่ดีจริง ก็ไม่สามารถเห็นรายละเอียดของเนื้อแท้เม็ดว่าน มวลสารต่างๆได้หมดจดจริงๆ(ยกตัวอย่างเฉยๆครับ) สรุปสั้นๆ ผมชอบสมเด็จ องค์นี้เหมือนกัน สวยมากครับ:cool:

17. สากลนิยม

สากลนิยม Active Member

เจ้าของกระทู้กำลังจะหลงทางหรือเปล่าหนอเนื้อหาเเบบนี้เขาไม่เล่นหากันน่ะครับทำไมไม่เอาไปประกวดหรือไปตรวจเช็คในสมาคมดูครับ ลองเทียบเนื้อเเบบนี้ดูครับที่ท่าพระจันทร์มีขายเยอะเเยะเลยล่ะครับเเละขายตามประมูลเว็บทั่วไปมากมายเลยครับลองดูครับ

ขนาดไฟล์:
      167.1 KB
      เปิดดู:
      238
      ขนาดไฟล์:
      171.2 KB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      172.6 KB
      เปิดดู:
      140
  18. sala500

sala500 Active Member

ฝากพิจารณาสักองค์ครับขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      411.6 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      472.5 KB
      เปิดดู:
      74
  19. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
    พระสมเด็จองค์นี้สวยมากครับ พิมพ์ทรงชัดเจน ด้านหลังปาดแบบมีเอกลักษณ์สวยงามดีครับ ถ้ามีโอกาสจะลงรปพระสเด็จให้ทางพี่ช่วยพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณครับ

20. NATTHANART

NATTHANART สมาชิก

23 กันยายน 2011
    ฝากอีกองค์ค่ะ

ขนาดไฟล์:
      6.6 MB
      เปิดดู:
      201
      ขนาดไฟล์:
      8.1 MB
      เปิดดู: