เพิ่งเจอมา.......เป็นอุทาหรณ์ครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย kowit c., 7 มีนาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kowit c.

kowit c. สมาชิก

18 ธันวาคม 2008
    ***เพิ่งเจอมาครับ.....ก็เลยมาเล่าให้ฟังครับ ซึ่งอาจจะไม่ได้เกี่ยวข้องกับเนื้อหาในห้องนี้ซักเท่าไหร่ ก็ตามความเหมาะสมนะครับ ถ้าเห็นว่าไม่มีประโยชน์ ก็รบกวน Webmaster ช่วยลบด้วยละกัน.........!!!!!!!!!!!!!
    แต่ถ้าเห็นว่าพอจะเป็นประโยชน์แล้วละก็.........จะได้ระวังๆกันไว้

***เมื่อเดือนที่ผ่านมา ในห้องของ " พระเครื่องทั่วไป " มีผู้ใช้นามแฝงว่า the club ได้เปิดให้บูชา เหรียญดวงโพธิญาณของหลวงปู่ดู่ เหรียญละ 300 บาท เห็นสวยดีครับ กลัวหมดก่อนก็เลยโอนตังค์เข้าไปให้ 950 บาทรวมค่าจัดส่ง (จริงๆแล้วสงกรานต์ว่าจะกลับบ้านแฟนที่เชียงใหม่ ที่แม่แตง ว่าจะเลยไปบูชาด้วย เพราะห่างกันไม่กี่สิบโล แต่ก็กลัวไม่ทัน กลัวจะหมดซะก่อน)

***โดยโอนเข้าบัญชีของ คุณ ธีรยุทธ ยุทธกลาง สาขาคลองเตย โดยผม P.M. สลิปการโอนเงิน พร้อมที่อยู่+เบอร์โทร + อีแมล ไว้ให้ด้วย ชัดเจนครับ

***ประมาณวันที่ 5 ทางคุณ the club แจ้งมาว่าได้จัดส่งพระให้แล้ว พร้อมระบุ เบอร์ทางการจัดส่งของทางไปรษณีย์ ไว้ให้ด้วย

*** รอครับ....รอครับ แล้วก็รอ คิดว่าน่าจะไม่ค่อยสะดวกอะไรซักอย่าง........ช่างมันเถอะ

***รอนานครับ จนกระทั่งตัดใจว่า "ช่างเถอะ คงหายไปแล้วมั้ง .... จากการจัดส่งทางๆปณษณีย์ "
    แฟนบ่นใหญ่ ว่าทำไมไม่เรียกเก็บเงินปลายทาง
    ................................................................

***วานก่อนได้มีโอกาสเล่นเน็ต ก็เลยลองเช็คดูเล่นๆ พบว่ามีการจัดส่งของให้ตั้งแต่วันที่ 5 กพ. จริง และปัจจุบันทางไปรษณีย์นำจ่าย แตไม่มีผู้รับ พัสดุนั้นเลยถูกตีกลับคืนเจ้าของเดิม
    ***สงสัยครับ เลยไปเช็คที่ไปรษณีย์ พบว่า........!!!!
    ***มีการจัดส่งพัสดุให้จริง แต่ที่อยู่ไม่ใช่จากทับ 73 เปลี่ยนไปเป็นทับ 71 แต่ไม่รู้ว่ากลัวผมจะได้รับหรือยังไงก็ไม่รู้ เด็ดสุดอยู่ตรงนี้แหละครับ............ไม่ใส่ชื่อผู้รับ <ดูตามรูปที่แนบครับ..ไอ้ที่บ้านเลขที่ 223/71 และไม่มีชื่อนั่นล่ะ>
    ***งงครับ...ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ทั้งๆที่ผมก็ให้ที่อยู่ชัดเจน ชื่อนามสกุลก็มี ถ้าไม่รู้ชื่อจริงๆ ผมก็ลงเบอร์โทรพร้อมอีเมลไว้ ทำไมไม่โทรถามละครับ
    ***และถ้าที่อยู่ไม่ชัดเจน ถ้ามีชื่อลงไว้ไปลงที่อยู่ในหมู่บ้านผม ถึงจะผิดบ้าน แต่ถ้ามีชื่อ เพื่อนบ้านก็จะเอาไปให้ผมที่บ้านเอง
    ***ไม่รู้เกิดความผิดพลาดอะไรครับ และก็งงครับ คิดไม่ออกว่าทำไมเค้าถึงต้องทำอย่างนี้
    ***จะติดต่อเค้าก็ทำไม่ได้ครับ เพราะไม่ได้ลงที่อยู่และเบอร์โทรไว้เลย ก็คงต้องปล่อยเลยตามเลยครับ
    *** ไม่เสียดายหรอกครับ เพราะเงินแค่ 950 บาทเอง แต่มีความรู้สึกเหมือนกับว่าถูกหลอกยังไงก็ไม่รู้ .... เซ็งเป็ดเลย
    *** สงสัยว่าการส่งของสำคัญ โดยที่ไม่จ่าหน้าชื่อผู้รับ....มีใครกล้าส่งบ้างละครับ นอกจากคุณ the club คนเดียว
    ..........................................................................

***ไม่รู้ว่าจะติดต่อยังไง ก็คงต้องปล่อยเลยตามเลยครับ
    ***ก็เตือนๆกันไว้น่ะครับ การซื้อขายพระที่ไม่ค่อยเปิดเผยข้อมูลที่ติดต่อได้ เช่นเบอร์โทรติดต่อ ที่อยู่ และเบอร์อีเมล์ เหมือนที่ผมเจอ
    (ความไว้ใจ จะนำมาซึ่งประสบการณ์ - ไม่รู้ใครเคยพูดไว้)
    ***ทางที่ดีที่สุดของการเช่าพระทางเว็บ ที่ดีที่สุด คือการเก็บเงินปลายทางครับ.........หรือเพื่อนๆว่าไงครับ
    ***ไม่รู้ว่าเพื่อนๆอีก 4 คนเค้าจัดส่งให้ ไม่รู้ว่าโดนแบบผมหรือเปล่า ถ้าโดน...ก็ช่วยเสนอความคิดเห็นด้วย และออกมาแสดงตัวด้วยครับ
    ......แบบว่า....กลัววังเวงน่ะครับ
    .........เคยไปค้นดูกระทู้เก่า .... พบว่าถูกปิดไปแล้ว
    โชคดีนะครับ...........the club

ไฟล์ที่แนบมา:

• KOWIT 01.bmp
      ขนาดไฟล์:
      27.1 KB
      เปิดดู:
      129
    • KOWIT 02.bmp
      ขนาดไฟล์:
      16.5 KB
      เปิดดู:
      73
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ลอง Pm หาดูนะครับ ผมคิดว่าเขาคงไม่มีเจตนาหรอกครับ อาจจะเกิดข้อผิดพลาดจริงๆครับ

เพราะเห็นพี่เขาให้บูชาเหรียญดวงฯ ก็เยอะแล้วทำไมคนอื่นเขาไม่มีปัญหาล่ะครับ

3. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ครับดี ครับที่ออกมาเปิดโปงพฤติกรรม ที่เกิดขึ้นในห้องพระเครื่อง ซึ่งเพื่อนสมาชิกเจอกันมาหลายรูปแบบ จะได้เกิดความระมัดระวัง ในการเช่าซื้อพระเครื่องต่อไป

ควรเลือกเช่าผู้ที่เป็นสมาชิกฟรีเมี่ยม เพราะเราจะมีหลักฐานของผู้ที่เป็นสมาชิก ก็ถือว่าเป็นการป้องกันและเสริมความมั่นใจให้กับผู้เช่าได้ครับ

ขอบคุณมาก ครับที่นำมาบอกเล่าให้เพื่อนสมาชิกได้ทราบ

4. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    จริงแล้วน่าจะเป็นที่ตัวบุคคลนะครับผม ไม่ใช่ระบบ ผมเองในฐานะของผู้ซื้อขายสินค้าทางเน็ต โดยเฉพาะพระเครื่อง ผมซื้อขายมาห้าหกปี มีรายการส่งของและโอนกะตังค์ทุกสัปดาห์

ในแง่ของผู้ซื้อ ถ้าผมซื้อ ผมโอนกะตังค์ก่อน และเคยถูกเบี้ยวอยู่ 2-3 ครั้ง และโอนแล้วค่อยให้ท่านผู้ขายส่งของมาให้ ก็เป็นระบบที่รู้ๆกัน

ในแง่ของผู้ขาย ถ้าผมขาย ผมก็อยากให้ผู้ซื้อโอนกะตังค์มาก่อน แล้วค่อยจัดส่งของ ถ้าเป็นลูกค้าเดิมก็เป็นอีกเรื่องนึง

คิดว่าการค้าทางเน็ต ระบบเก็บเงินปลายทาง ผมเองก็ซื้อของแบบ พกง.อยู่กับบางท่าน และทำเป็นประจำ แต่ก็ไม่ใช่วิธีที่เหมาะสมทั้งผู้ซื้อและผู้ขายครับผม

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ผิดก็ต้องแก้ไข ถ้าไม่ตั้งใจ ก็ให้อภัยกันนะครับ

ส่วนคนผิดก็ออกมายอมรับผิด และรับผิดชอบสิ่งที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ

เรื่องทุกอย่าง สามารถยุติลงได้ ด้วยการให้อภัย อภัยทาน สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2009
  6. kowit c.

***ผมใช้ web ไม่คล่องหรอกครับ เคยตามหาแต่ก็วนกลับไปกลับมา
    และผมก็คงจะไม่ตามแล้วล่ะ
    ***การส่งของโดยไม่ใส่ชื่อ-นามสกุล และที่อยู่ผิดเพี้ยนไปจากที่ผมลงไว้
    ทั้งๆที่มีที่อยู่ชัดเจน จะให้ผมคิดต่อยังไงครับ
    ................ถ้าผิดพลาดจริงก็ขออโหสิกรรมด้วยละกัน

7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆครับ รอคุณเดอะคลับมาตอบก่อน จริงเท็จประการใดเดี๋ยวก็จะได้รู้ หรือใครมีข้อมูลยังไงก็บอกกันครับ

8. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับเมื่อ คุณเดอะคลับ ออกมาชี้แจงแล้ว ยังไงรอคุณเจ้าของกระทู้ ติดต่อกลับมา แล้วคงจบลงด้วยดี อาจเป็นการผิดพลาดทางเทคนิคครับ

9. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เอ่อ โดนเต็มๆ ขออนุญาตเข้ามาชี้แจงนะครับ

ผมเองได้ทำการส่งเหรียญไปใ้ห้ทางคุณ kowit c. แล้ว ตั้งแต่วันที่ 4 กุมภาพันธ์
    ซึ่งเลขที่อ้างอิงก็คือ EG375522131TH

สำหรับการส่งของทุกครั้งสำหรับผมนั้น ผมใช้วิธีปริ้นท์ชื่อ - ที่อยู่ จากที่สมาชิกแจ้งมาครับ ไม่ได้เขียนเอง เพราะฉะนั้น เรื่องที่จะผิดพลาดจึงเป็นไปได้น้อยมาก
    และทุกครั้งก่อนจะส่ง ผมจะทำการตรวจเช็คก่อนทุกครั้ง ว่ามีชื่อ - ที่อยู่ครบหรือเปล่า

และที่สำคัญในการส่งพัสดุแบบ EMS นั้นเป็นไปไ่ม่ได้ใหญ่เลยนะครับ
    ที่ทางไปรษณีย์จะให้ส่งโดยที่ไม่มีชื่อ - นามสกุล

ซึ่งตรงนี้ผมเองก็ขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียวครับ และผมเองก็ได้โทรคุยกับคุณ kowit c. แล้วนะครับ ก็เข้าใจกันแล้วครับ

สำหรับตัวผมเองนั้นขอแจ้งให้ทราบว่า ไม่เคยมีเจตนาที่จะหากินกับพระกับเจ้า
    งานบุญทุกอย่างที่ผมได้แจ้งมานั้น ผมทำเพื่อพระศาสนาจริงๆ
    เงินที่ทุกท่านได้บูชาเหรียญดวงโพธิญาณ มานั้น ผมก็นำถวายหลวงตาม้าทั้งหมดแล้วครับ

สำหรับในเรื่องนี้ผมได้แจ้งกับคุณ kowit c. ไว้แล้วว่า ผมจะทำการจัดส่งเหรียญไปให้ใหม่ ซึ่งทางคุณ kowit c. ก็ได้แจ้งว่าพรุ่งนี้จะมาทำการชี้แจ้งให้

อีกเรื่องที่อยากชี้แจงครับ คือเรื่องเบอร์โทรศัพท์ สาเหตุที่ผมไม่แจ้งเบอร์โทรศัพท์ไว้นั้น เป็นเพราะว่า ผมเคยได้ลงเบอร์โทรไว้ ปรากฏว่า มีผู้ไม่ประสงค์ดี โทรมาก่อกวน บ้างก็โทรมาด่า ทำให้ผมต้องเปลี่ยนเบอร์ใหม่ ซึ่งผมเองก็เข็ดครับ กับการเปิดเผยเบอร์ในที่สาธารณะเช่นนี้ ก็เอาเป็นว่า เรื่องนี้ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ และผมเองก็ไม่ทราบด้วยว่ากระทู้ที่ผมตั้งไว้นั้นถูกปิดไปแล้ว

อ่อ เท่าที่เช็คจากเลขที่อ้างอิง เหรียญถูกตีกลับมา แต่ว่าไม่ถึงมือผม ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าหล่นหายไปตรงไหน

จึงเรียนมาเพื่อให้ทุกท่านทราบและจะได้ไม่เข้าใจผมผิดครับ

10. อดุลย์ เมธีกุล

ครับเรื่องราวก็ได้กระจ่างดั่งที่คุณเดอะคลับ ออกมาชี้แจงแล้วนะครับ

สรุปแล้วความจริงก็ปรากฏให้ทราบชัดแล้วนะครับ ทั้งคุณเดอะคลับ ทั้งคุณโกวิท ก็เข้าใจซึ่งกันและกันผมในฐานะคนกลาง ขอขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ ที่กล้าออกมาเปิดเผยชี้แจง ผมขออนุโมทนา แบบอย่างที่ดีแบบนี้ด้วยครับ สาธุ [​IMG][​IMG][​IMG]

11. kowit c.

คุณ the club ได้โทรเคลียร์กับผมเรียบร้อยแล้วครับ ซึ่งเหตุผลน่าจะเป็นความผิดพลาดในการจัดส่งมากกว่า หรืออาจเป็นเพราะว่าที่อยู่ที่ปิดหน้าซองลบเลือนฉีกขาด ทำให้ชื่อที่อยู่หายหรือคลาดเคลื่อนไป เพราะจากการตรวจสอบจากปลายทางจากที่ทำการไปรษณีย์แล้ว ข้อมูลที่ผมได้รับไม่ระบุชื่อ และที่อยู่คลาดเคลื่อนตาม file รูปที่ผมแนบนั้นจริงๆ
    และทุกวันนี้ถ้าเช็คตามระบบ จะระบุว่าได้ส่งคืนกลับที่ผู้ส่งเรียบร้อยแล้ว แต่ทางคุณ the club ในปัจจุบันก็ยังไม่ได้รับของดังกล่าวคืน ซึ่งน่าจะเป็นความผิดพลาด และการตกหล่นระหว่างทางมากกว่า
    ต้องขอโทษคุณ (the club) ไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับ ที่เข้าใจผิดและตีเจตนาผิดไป
    ...........ต้องขอโทษอีกครั้งครับ
    และต้องขอบคุณทีมงาน และเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนครับ ที่แสดงความคิดเห็นและช่วยไกล่เกลี่ย
    ขอบคุณมากครับ......
    kowit c.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2009
  12. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจกันก็ดีแล้วครับ

ชาวเวปเรารักกันจะตาย

ดีใจด้วยครับ...เย เย เย

13. ร่มโพธิ์

ร่มโพธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

....ดีใจด้วยครับ.......555+

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  14. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ยินดี และดีใจ ที่เข้าใจกันครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขครับ สาธุ...

15. worathepp

worathepp เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ขอเเจมหน่อยนะครับ แต่ไม่เกี่ยวข้องกับบุคคลที่กล่าวมาข้างต้นทั้งสิ้น

เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ เรื่อง คล้ายๆกัน แต่เหมือนเป็นการเจตนาใส่ที่อยู่ผิด เพื่อให้ของตีกลับ แต่มีเลขที่ส่ง EMS แต่บุญยังดี บ้านที่จงจัยจ่าหน้าซองผิดนั้น มี อาม่า แก่ๆ รับพัสดุไว้ ไปรษณีย์ให้อะไร แกรับแกเซ็นหมด ต้องตามไปเช็คที่ไปรษณีย์ ขอบ้านเลขที่ที่ส่งไป แล้วตามหาบ้านอีกที จนได้เจออาม่า เห็นซอง ก็บอกได้เลยว่า ชื่อก็ผิด บ้านเลขที่ก็ผิด. ถ้าผู้ส่ง ไม่ เจตนา ก็ สับเพร่าอย่างไม่น่าให้อภัยครับ แถมโทรไปก็ไม่รับสาย เจอตัวก็พูดไม่รับผิดชอบอีก ...... ผมฝากไว้เป็นเรื่องเตือนใจละกันครับ คนเจตนาดีที่จะแบ่งปันก็มี พวกแอบแฝงก็มีครับ ยังไง ถ้ามีการบูชาของแพงๆ ก็ควรหาวิธีป้องกันไว้บ้าง ทุกครังที่โอนเงิน อย่าทิ้งใบโอนนะครับ เพราะเป็นหลักฐานในการดำเนินคดีได้ ถ้าให้ดีก่อนตัดสินใจหาข้อมูลผู้ขายไว้หน่อยก็ดี เช่น ไปใส่ชื่อให้ใน กูเกิ้ล แล้วลงอ่านกระทู้ที่มีคนวิจารณ์ดู ถ้าอ่านแต้วไม่ดีก็ระวังไวหน่อยละกันครับ

สำหรับกรณีข้างต้น ผมเชื่อว่าเป็นความผิดพลาดจริงครับ ตัดชื่อที่อยู่แล้วแปะไว้หน้าซอง มีโอกาส ขาด หรือ หลุดได้เสมอ ยังไงก็ยินดีด้วย ที่คุยกันรู้เรืองครับ

16. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เป็นกำลังใจให้ ทั้งสองท่านครับ

ยินดีด้วยครับ

.

17. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เดี๋ยวว่าวันจันทร์ ผมจะไปเช็คที่ไปรษณีย์อีกทีครับ
    อยากรู้เหมือนกันว่า ที่ตีกลับมานั้น ตีกลับไปที่ไหน ทำไมถึงกลับมาไม่ถึงผม
    สงสัยงานนี้จะสูญเปล่าซะแระ ยังไงก็ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ ทำให้วุ่นวายกันน่าดู

18. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    คุยกันเข้าใจแก้ไขข้อผิดพลาดด้วยกันทั้งคู่ ไม่มีใครโกรธใคร นี่แหละคือสมาชิกเว็บพลังจิตแท้ๆ

19. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ผมก็เคยร่วมบุญ โดยการบูชาพระ และแหวนกับ the_club ก็ได้รับทั้งสองรายการครับ
    ผมไม่ได้รู้จักคุณ the_club เป็นการส่วนตัวนะครับ ไม่ได้แก้ต่างใดๆ ให้ทั้งสิ้น แต่สิ่งที่ผมพูดเป็นความจริง เป็นเหตุการณ์หนึ่ง เป็นอีกมุมหนึ่ง ที่เกิดขึ้น มาเล่าสู่กันฟังครับ

20. Paully99

Paully99 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมก็ขอรับประกันในความบริสุทธิ์ใจ ของ เดอะคลับ ไม่เคยรู้จักกันเป็นการส่วนตัว แต่เคยบูชาพระจากเว็บถ้ำเมืองนะหลายครั้ง ไม่เคยมีปัญหา เรื่องที่เกิดน่าจะเกิดจากการผิดพลาดบางประการ ไม่ใช่เรื่องเจตนาแน่นอนครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้