เพลง ลาทีปากน้ำ สุนทราภรณ์ นพดฬ ชาวไร่เงิน

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 31 ธันวาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ปีเก่ากำลังจะจากไป ขออนุญาตนำเพลงลาทีปากน้ำ ของคุณนพดฬ ชาวไร่เงิน ขับร้อง คำร้อง ศรีสวัสดิ์ พิจิตรวรการ ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc ต้อนรับปีใหม่ 2554 ขอให้ทุกท่านจงประสบแด่ความสุขความเจริญ มีสุขภาพที่แข็งแรงและร่ำรวยทั่วทุกท่านด้วยนะครับ

เพลง ลาทีปากน้ำ
    คำร้อง ศรีสวัสดิ์ พิจิตรวรการ ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน
    นพดฬ ชาวไร่เงิน ขับร้อง (ปีพศ. 2506)

ตัวมาปากน้ำ น้ำตาเจ้ากรรมพรำร่วง
    มันรินล้นทรวง รดแดร้อนดวงร่วงพรำจนช้ำเลือดตรม
    อยากผลักชีวิตผลอย คล้อยลอยน้ำไปตามคลื่นลม​
    ระทวยระทม แล้วจมร่างตามความรักร้างไป

เธอคนปากน้ำ น้ำคงขึ้นลงตรงหน้า
    จะลอยน้ำมาหาเธอทุกคราคลื่นครวญรัญจวนป่วนใจ
    จะพร่ำคำเพ้อ ละเมอมนต์รักมาตามฝั่งไกล​
    ร้องเพลงผีพราย พิไรขอรักเธอไว้โลมฝั่ง

ฝันฝัน เพ้อเพ้อ เธอก็คงคร่ำครวญ​
    ปากน้ำคงซึ้งโศกชวนทบทวนหวนไปยังเบื้องหลัง
    เราฝากสัมพันธ์ น้อยหรือนั่นมันรักหรือชัง
    เพราะเธอว่าจะรักจริงจัง ฉันจึงหวังคลั่งไคล้มิคลาย​

ลาทีปากน้ำ น้ำจงจบกรรมจำเศร้า​
    วิญญาณรักเราน้ำจงรับเอาเฝ้าธารอันพล่านภูติพราย
    อนาถใจหนา ขอลาดินฟ้าอาวรณ์ก่อนตาย​
    โถยังเสียดาย เสียดายนิยายสวรรค์สวาท

คุณปราโมทย์ สัชฌุกร ได้เขียนถึงเพลงนี้ในคอลัมน์"เที่ยวไปร้องไป" ในนิตยสาร"เที่ยวสนุก" ฉบับกุมภาพันธ์ 2545 ว่าเดิมทีเพลงนี้ ครูเอื้อจะให้ยรรยงค์ เสลานนท์ นักร้องดาวรุ่งพรุ่งนี้ของกรมประชาสัมพันธ์ขับร้อง แต่เนื่องจากครูเอื้อเห็นว่ายรรยงค์เข้าใจความเนื้อร้องเพลงนี้ไม่ดีนัก ครูเอื้อจึงมอบให้ นพดฬ ชาวไร่เงิน ทหารพลร่มป่าหวายสังกัดวงดนตรีฉัตรฟ้า ขับร้องแทน เมื่อเพลงนี้ก็ฮิตติดเมืองแบบดังทะลุฟ้า นักร้องหน้าใหม่ที่มีชื่อแปลกๆว่า นพดฬ ชาวไร่เงิน ก็แจ้งเกิดทันทีตั้งแต่บัดนั้น สำหรับนพดฬ ชาวไร่เงิน ชื่อเล่น “หมู”เป็นชาวกรุงเทพฯเกิดเมื่อวันที่ 14 มีนาคม 2478 จบจากโรงเรียนเบญจมราชรังสฤษดิ์และด้วยความอยากเป็นนักร้อง เจ้าตัวจึงเข้าร่วมวงดนตรี...“ฉัตรฟ้า”ของพลร่มป่าหวาย และเจ้านายคือ พ.อ.เทียนชัย ศิริสัมพันธ์(ยศในขณะนั้น) เห็น"แวว"จึงแนะนำให้ไปเป็นศิษย์กับครูเอื้อ สุนทรสนาน และเพียงเพลงแรกคือเพลง "ลาทีปากน้ำ"ก็ทำให้เชื่อเสียงของเขาเป็นที่รู้จักทั่วประเทศ
    ส่วนผลงานเพลงอื่นๆ ที่รู้จักกันดี คือสาวอัมพวา เข็ดแล้วลพบุรี ปากลัด คลองมอญ นิทราสวาท อกเอยมันแค้น กังวลรัก ช้ำรักจากลพบุรีคุณนพดฬชาวไร่เงินถือเป็นหนึ่งในตำนานนักร้องไทยที่น่าสนใจคนหนึ่ง

images?q=tbn:ANd9GcQ1LqmZYC5orok358a_lmuP8pTTbABC6xYYIUyrK8x4P5h9uR8aSw.jpg

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1299628/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2021
  2. gnungnun

gnungnun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้มีความสุขในปีใหม่นะครับ แล้วจะมาฟังครับถ้าอัพโหลดแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2010
  3. LEEBIG

LEEBIG เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    rabbit_eating

เมื่อคืนนี้ หลับฝัน หวานหวาน
    ฟังเพลงนี้ ลาทีปาก น้ำเค็มเค็ม
    เอ่อไฉน ฝันได้ฟัง ใครร้องหนอ
    เสียงคุ้นคุ้น เคยได้ยิน บ่อยๆเอย

4. sam_sbcc

ดีใจจังเลยที่สามารถอัพโหลดเพลงลาทีปากน้ำ....ได้อีกหนึ่งปี..อิอิ ขอให้มีความสุขในวันปีใหม่ 2554 ทุกท่านด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2011
  5. sam_sbcc

ความฝันเป็นความจริงแล้ว วันนี้ได้ฟังเสียงจริงตัวจริงแล้ว..อิอิ น้ำเค็มเอ่อล้นที่ปากน้ำเค็มๆ..น้ำลายไหลตอนหลับหรือเปล่า..คริ คริ เสียงคุ้นๆเหมือนได้ยินบ่อยๆ...แม่นแล้วอ้ายsam..อิอิ

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตามมาฟังพร้อมกำลังใจกันอีกแล้วพี่น้อง..อิอิ
    มาด้วยเพลง ซึ้งนุ่มเย็น อีกเช่นเคยนะคะ
    สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๔ ค่ะพี่แซม..

7. gnungnun

gnungnun เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยครับ ร้องได้เต็มเสียงนุ่มนวลดีทีเดียวครับ ฟังซึ้งๆครับ

8. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    (k) มาให้กำลังใจแล้วคะคุณแซมมี่...
    เป็นอีกเพลงหนึ่งที่ชอบ....ชึ้ง..เศร้า..
    จบกันด้วยการลาจาก...ไม่สมหวัง..ลาทีคนปากน้ำ..

9. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาให้กำลังใจพี่แซมนะครับ
    สวัสดีปีใหม่ครับพี่แซม

10. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ เป็นเพลงแรกของปี 2554 ที่ได้ฟังค่ะอิอิ...:cool:
    นุ่มนวลชวนง่วงอีกแล้ว

11. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ลาทีปากน้ำ (เค็ม) อาบไม่ได้ แหะ ๆๆ เป็นกำลังใจให้เช่นเคย พร้อมทั้งสวัสดีปีใหม่ต้วยเน้อ ขอให้สุขภาพแข็งแรง ร้องเพลงเพราะๆ เป็นซุปเปอร์สตาร์ของคาราโอเกะพลังจิตตลอดไป....อิอิ

12. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

แวะมาส่งกำลังใจให้พี่แซม พร้อมสวัสดีปีใหม่ด้วยคนจ้ะ^_^

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ มาลาทีปากน้ำพร้อมกับปีเก่า และต้อนรับปีใหม่ 2554 ขอให้น้องหนูตามีความสุขพร้อมด้วยความมั่งคั่งในวันปีใหม่ด้วยนะครับ

14. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    หวัดดีปีใหม่คร้าอาแซม มุขเม้นท์เหมือน P'สร้อยละกันคร้า อิอิ^-^

15. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เสียงจิ้งหรีดร้องยามค่ำคืนมาก่อนดนตรี ช่างได้บรรยากาศ จริงๆครับคุณแซม

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ การร้องเต็มเสียงเหมือนการได้พูดออกมาแบบชัดเจน ส่วนการร้องไม่เต็มเสียงเปรียบเสมือนการพูดอยู่ในลำคอ คนฟังไม่ค่อยได้ยินชัดเจนนะครับ คล้ายกับไปแอบร้องหรือซ่อนในที่ไกลๆทำให้เสียงคล้ายกับคนบ่นอะไรทำนองนั้น....แต่ก็มีวิธีฝึกให้ร้องออกเต็มเสียงได้นะครับ ก็ต้องพยายามทำให้ดีที่สุดนะครับ

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ขอรับกำลังใจจากคุณppojai ด้วยความปิติครับ..อิอิ ลาทีปากน้ำ ก่อนปีใหม่ ปีใหม่แล้วขอให้ได้รับสิ่งใหม่ๆที่ดีๆเสมอนะครับ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจจากน้องแมนสวัสดีปีใหม่ 2554 ขอให้มีความสุขเสมอนะครับ

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สวัสดีปีใหม่2554 ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรงร่ำรวยเฮงเฮงและเฮงตลอดปีนี้นะครับ....หายง่วงแล้วอิอิ

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สวัสดีปีใหม่ ขอให้มีความสุขสดชื่นทุกวัน ปรารถนาสิ่งใดขอให้ได้สมความมุ่งหวัง มีสุขภาพแข็งแรง และโชคดีเสมอนะครับ...