เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. วต

วต เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการและน้อมระลึกถึง หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย

2. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เนื่องจากวันนี้คล้ายวันเกิดลป ผมได้งดทานเนื้อสัตว์ หนึ่งวัน เพิ่มเติมจากวันพระ และวันนี้ก็ได้ถือศิลทั้งห้าครบ ไม่ขาด ปกติจะผิดข้อหนึ่งเรื่อย เนื่องจากจะตบยุงหรือมดที่มากัด วันนี้แต่เป่าเฉยๆ ซึ่งตอนเย็นได้สวดมนต์และได้บอกกล่าวลปไปแล้วครับ

3. tatadada

tatadada เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    กราบหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีทุก ๆ ท่านค่ะ
    จริง ๆ แล้วตอนนี้ยังไม่มีพระของหลวงปู่ติดตัวเลยนะคะ
    แต่กำลังจะได้มาบูชาติดตัวเร็ว ๆ นี้ค่ะ
    ดิฉันได้ยินชื่อของหลวงปู่ทิมมานานแล้วค่ะ แต่ไม่เคยได้อ่านประวัิติท่านอย่างจริงจัง รู้แต่ว่าวัตถุมงคลของท่านนั้นมีราคาสูงมาก และเป็นที่นิยมในการหามาบูชากันมาก พอได้มาอ่านประวัติของท่าน และวัตรปฏิบัติ ก็รู้สึกศรัทธา สำหรับวัตถุมงคลของท่านดิฉันรู้จักแค่ขุนแผนและลูกอมค่ะ ซึ่งตอนนั้นดิฉันมีข้อคำถามเกี่ยวกับวัตถุมงคลของท่าน ได้ pm ไปสอบถามกับคุณน้าต๋อย คุณน้าต๋อยก็เมตตาตอบข้อคำถามที่สงสัยได้เป็นอย่างดีค่ะ อีกทั้งเมตตามอบพระมาให้อีกหนึ่งองค์(กำลังจะได้บูชาเร็ว ๆ นี้ค่ะ) ซึ่งนั่นยิ่งทำให้ดิฉันเพิ่มความศรัทธามากขึ้นไปอีกค่ะ เพราะดิฉันได้รับความเมตตาจากคนที่ศรัทธาหลวงปู่เช่นกัน
    ก่อนหน้าที่ดิฉันจะได้รับความเมตตามา ดิฉันได้เคยอธิษฐานเอาไว้ว่าหากมีบุญจะได้บูชาวัตถุมงคลซักชิ้นของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ก็ขอให้ลูกได้บูชาเทอญ อธิษฐานอย่างนี้อยู่หลายวันค่ะ กอปรกับช่วงนั้นเป็นช่วงที่มีปัญหาในชีวิตด้วยค่ะ อธิษฐานตลอดว่าขอให้ลูกผ่านมันไปได้ แล้วก็ผ่านมาได้จริง ๆ ค่ะ อีกทั้งกำลังจะได้พระของหลวงปู่มาบูชาอีกด้วยค่ะ
    ดิฉันเชื่อในการอธิษฐาน และมีศรัทธา แม้จะยังไม่มีวัตถุมงคลของท่านติดตัว แต่หากนึกถึงท่านด้วยจิตที่ตั้งมั่น ปาฏิหาริย์ก็ย่อมสามารถเกิดขึ้นได้ค่ะ
    ปกติแล้วดิฉันจะชอบบูชาลูกอมและสีผึ้งค่ะ เนื่องจากตอนทีี่อยู่เมืองไทย เรียนและทำงานเกี่ยวกับการที่ต้องใช้การพูดจาเสมอ เมื่อมีวัตถุมงคลก็ทำให้มั่นใจมากขึ้น เป็นที่ยึดเหนี่ยวและรู้สึกปลอดภัย ตอนนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ เมื่อสองสามเดือนที่ผ่านมามีเหตุการณ์เกิดขึ้นในชีวิตหลายอย่าง(จนปัจจุบันก็ยังมีอยู่แต่ตัวเรามีสติมากขึ้น) หลายครั้งเหนื่อยและท้อแท้กับการใช้ชีวิตที่นี่ อะไรๆ พอมันเกิดปัญหาขึ้นมันแก้ยากกว่าที่เมืองไทยเยอะค่ะ ตอนนี้ดีขึ้นค่ะ เพราะมีสติมากขึ้น เข้าวัดทำบุญที่วัดไทยบ้าง สวดมนต์บ้าง ทำให้ได้สติขึ้นเยอะค่ะ ตอนนี้เลยสบายใจขึ้นเยอะ

หากจะมีโอกาสได้ร่วมบูชา ขอรับเป็นลูกอมลูกเล็ก ๆ ซักลูกนะคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

4. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    บทความนี้ เป็นเรื่องราวของผมเพียงบางส่วนที่ได้หยิบขึ้นมาถ่ายทอด ให้พี่ๆและสมาชิกทุกท่านได้อ่าน โดยเฉพาะคนที่กำลังจะแจกลูกอม อิอิอิ (หวังไว้เหมือนกันนะครับน้าต๋อย)
    หลังจากที่ผมได้รับพระชุดขาวมาส่วนหนึ่ง จากพี่ๆและอาจารย์แก้วสว่าง เกิดเรื่องราวต่างๆขึ้นกับตัวผมมากมาย แต่มีอยู่เรื่องนึงที่ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ พิลึก ซักหน่อย
    วันนึง เพื่อนของผมคนนึง มาหาผมที่บ้านว่าจ้างให้ผมขับรถไปขนของให้มัน พอเสร็จธุระต่างๆของมันแล้วมันก็ให้ค่าจ้างผมมาจำนวนหนึ่ง ซึ่งตัวผมคิดว่ามันเยอะไปนะ แต่มันก็เต็มใจให้ พอดีผมนึกขึ้นมาได้ว่าผมได้รับพระชุดขาวมาจำนวนหนึ่ง ให้มันเอาไปใช้ซักองค์ เพื่อเป็นการตอบแทนที่มันมีน้ำใจกับผม ว่าแล้วก็เดินไปหยิบ กล่องใส่พระชุดขาวลงมาจากหิ้ง ในนั้นมีอยู่ไม่มากเท่าไหร่ บอกเพื่อนว่า "ไอ้เอ๋...หยิบในกล่องนี้ไปองค์นึงเลือกเอา" เพื่อนผมมันก็หยิบลูกอม พระพิมต่างๆในกล่องขึ้นมาดู แล้วก็ส่ายหัวพร้อมกับเช็ดมือ 55555+( ผงสีขาวติดมือมัน )......มันบอกว่า มัน" นับถือศาสนาคริสนะ จะเอาของพวกนี้ไปทำอะไร แล้วอีกอย่างอะไรก็ไม่รู้ยังเปียกอยู่เลย จับผงติดมือด้วย ไม่เอาหรอก " ผมบอกมันว่า แน่ใจนะ แล้วจะมาเสียใจทีหลังไม่ได้นะ ผมเลยคิดว่า มันคงไม่ใช่เจ้าของพระชุดขาวนี่หรอก ช่างมันเถอะ.......หลังจากนั้น 1 เดือน ผมไม่รู้ว่ามันคิดยังไงนะ มันมาถามหาพระชุดขาว ที่ผมเคยจะให้มันวันนั้น ผมก็ งงๆ เลยบอกว่าแจกไปเกือบหมดแล้วเหลือไม่กี่องค์เอง เดี๋ยวดูมาให้ แต่รอบนี้ไม่ได้เลือกนะ ก็โอเค ตามนั้น วันรุ่งขึ้นผมก็นำ พระขุนแผนเล็ก มาให้มัน 1 องค์ แต่สภาพไม่สวยเอามากๆเลยหลังองค์พระมีรูขนาดใหญ่ด้วย พอมันเห็นองค์พระเท่านั้นแหละมันร้อง โห้......เลย มันบอกว่าพระชำรุดจะใช้ได้หรอวะ ผมเลยพูดตัดรำคานไปว่า
    "เอางี้..เอาไปลองใช้ดูกูให้เวลามึง 7 วัน ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นยินดีรับคืนเอามาคืนกูได้เลย"
    ผมก็พูดไปไม่ได้คิดอะไร แต่พอตอนหลังมานั่งคิดๆดูแล้ว ว่าการที่ผมพูดไปแบบนั้น มันทำให้เพื่อนผมรู้สึกว่าอยากใช้มากขึ้นและก็อยากลองด้วยว่า 7 วันเองหรอ หลังจากนั้นไม่เกินอาทิตย์ ปรากฎว่าเพื่อนผมคนนี้มันถูก ล๊อตเตอรี่ ผมนั่งทำงานอยู่มันเอา ขุนแผนเล็กองค์นั้นมาโชว์ให้ผมดูพร้อมกับเล่าว่า.....ตอนเช้ามันออกจากบ้าน มันหยิบพระองค์นี้มาแล้วอธิษฐาน ขอให้มีโชคมีลาภ ออกจากบ้านมาหน้าบริษัทจะซื้อ ลอตเตอร์รี่ แต่วันนั้นไม่มีมาขายเลยซักจ้าว มันเลยคิดว่านั่นไง แค่จะซื้อยังไม่ได้เลยโชคลาภจะหาได้จากไหนหละทีนี้ มันก็ขี่มอไซค์ ไปจอดด้านหลังบริษัท เห็นมีรถขายลอตเตอร์รี่ อยู่ร้านนึงมันไม่อยากซื้อเลยร้านนี้ แต่ตอนนั้นทำไงได้มันหาไม่ได้แล้วนี่หว่า เลยเดินไปหยิบมาใบนึง พอหวยออกเท่าัน้นแหละ มันแทบกรี๊ดดด....โดนเลขท้าย 2 ตัวมันดีใจมากรีบมาหาผมเลยโชว์พระพร้อมทั้งเล่าเรื่องเมื่อเช้าให้ผมฟัง ผมก็ยินดีกับมันนะ แต่แกล้งแบมือบอกมันว่าขอพระคืน น่าจะครบ 7 วันแล้ว แหมใครจะให้คืนหละครับ ผมบอกว่าเออ..เก็บไว้ใช้เหอะพระเจอเจ้าของแล้ว หลังจากนั้นประมาน 2 เดือนได้มั้ง มันเกิดอยากได้เสือไม้แกะ เหมือนที่ผมใช้อยู่
    ผมก็เป็นธุระขับรถพามันไปหาพี่โต้ง ที่ชลบุรี ก็ได้ตามที่มันอยากได้นะพร้อมกับพระชุดขาวจำนวนนึง ผมถามมันว่า " เอ๋.....ไม้กางเขนมึงเอาไว้ไหน " มันบอกว่าตอนนี้ที่คอพื้นที่ไม่พอ ห้อยไม้กางเขนแล้ว มีแต่พระหลวงปู่เต็มคอเลย "55555555+ และงวดที่แล้ว มันถูกหวยอีกครั้ง 3 ตัวตรง ได้มาหมื่นกว่าบาทมั้ง บูชาล๊อกเก็ทหลวงปู่ไป เลี่ยมเงินเรียบร้อย
    ทุกวันนี้ไม่รู้ว่ามันเบี่ยงเบน ศาสนาหรือยังนะ มันบอกผมว่าถึงมันจะนับถือศาสนาคริส แต่ครูบาอาจารย์ ไม่จำเป็นต้องเป็นคนในศาสนาคริสเสมอไป ทุกวันนี้มัน ชอบทำบุญมาก เวลาผมไปทำบุญที่ไหนถ้ามันไม่ได้ไปด้วยมันจะ ฝากเงินไปทำบุญตลอดเลยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2012
  5. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    เพิ่งมีเวลาเข้ามาอ่านเนื่องจากวันนี้มีธุระยุ่งทั้งวันตั้งแต่7โมงเช้าถึงเย็น วันนี้วันเกิดหลวงปู่ทิม อีกไม่กี่นาทีก็จะเลยวันที่ 16 แล้ว ที่จริงที่บ้านมีพระหลวงปู่ทิมเพราะพ่อเคยไปกราบท่าน..พระเนื้อผงขาวยังไม่มีประสบการณ์เพราะเพิ่งมีเพื่อนสมาชิกส่งมาให้เมื่อวาน..ส่วนตัวเองเลือกเอาเหรียญนั่งพานมาเลี่ยมใช้ตั้งแต่สามสิบปีก่อน ไม่มีประสบการณ์นอกจากมีเพื่อนป่วยเป็นมะเร็ง และต้องการจึงให้เพื่อนไปใช้ บอกว่าถ้าหายจะคืน สุดท้ายเพื่อนตาย วันที่ตายยังห้อยเหรียญนั่งพานในคอ...เพราะเขาศรัทธาหลวงปู่ทิมมาก..ผมเองใช้ผ้ายันต์พัดโบก โบกขอฝนไม่ให้ตกในวันแต่งงาน วันก่อนแต่งงานฝนตกทุกวัน แต่วันแต่งงานไม่ตก หลังวันแต่งงานฝนตกอีกหลายวัน...ศรัทธาหลวงปู่ทิมมาก...อยากให้เพื่อนสมาชิกที่ยังไม่มีพระหลวงปู่ได้รับพระท่านไปบูชากัน...ผมโชคดีได้รับแล้ว

6. ตามใจฉัน

ตามใจฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่รัก...:cool:

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

[FONT=&quot]ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT][FONT=&quot]ปาฏิหารย์เกิดได้ถ้าใจยึดมั่น......[/FONT]
    [FONT=&quot]
    <!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
    <!--[endif]-->[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

8. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เสือตัวนี้เอาไว้เฝ้าบ้านครับ... เคยมีผู้รู้ทางสื่อสัมผัสเล่าว่าเขาได้เสือไปตัวหนึ่ง จากนั้นเขาจะได้ใช้จิตสัมผัสของเขาไปสื่อสัมผัสกับจิตวิญญาณของเสือ ซึ่งเขาเล่าว่าเสือนี้ใช้ได้ทุกทางอยู่ที่คนนำไปใช้จะมีการอฐิษฐานไปในเรื่องใดหรือเรามีจิตมุ่งไปทางไหน และสามารถป้องกันอันตรายได้เมื่ออฐิษฐานดีๆจะสามารถเฝ้าบ้านได้และป้องกันสิ่งชั่วร้ายหรือสิ่งที่เกิดจากการกระทำมาย่ำยีได้ แต่การใช้ให้ได้ผลนั้นก็ขึ้นอยู่ที่จิตศรัทธาในการใช้และจิตสมาธิในการสัมผัสครับ.....

9. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
  10. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ภาพนี้สุดยอดเลยครับ
    ผมเพิ่งเคยเห็นครั้งแรก
    กราบหลวงปู่ครับ

11. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ขอให้บุญรักษาทุกท่านครับผม

12. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณโย (พุทธวงค์) ไม่ได้เจอกันนานมาก เจอเตอร์ฝากความคิดถึงด้วยครับ ขอให้หายไวๆๆนะศุกหน้าจะไปหาพี่ๆๆที่ยองฮิ บูรพาไม่แพ้ดีมั้งและจะพาพี่ๆๆทั้งหลายไปต่อยอดปิดทองให้เสร็จตรงนี้ละครับต่อยอดให้เสร็จด้วยมือของพี่ๆๆอานิสงฆ์แรงครับ ใครไปก็เจอกันนะครับ

13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย ครับ

14. suppavut

suppavut Active Member

ขอบคุณท่านพี่มากครับ สำหรับน้ำใจในครั้งนี้ หาได้ยากเหลือเกินในยุคนี้ กับน้ำใจสำหรับสมาชิกใหม่ครับ ขอความสุข และความเจริญจงมีแก่ท่านพี่ตลอดไป และยิ่งๆขึ้นไปครับ

15. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    วันนี้ไปทำบุญกับหลวงปู่โสฬส วัดโคกอู่ทอง ครับ
    อุทิศให้หลวงปู่ทิมและลุงสายครับ
    [​IMG][​IMG]

16. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ไม่ชวนเลยคุณเก่ง ผมอยากไปอยู่นะเนี๊ยะ :cool::cool:

17. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภูและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านครับ สบายดีกันทุกท่านนะครับ

18. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดียามเย็นในวันหยุดสุดสัปดาห์ทุก ๆ ท่านครับ

19. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    กระผมขอขอบพระคุณ และยินดีมากๆครับที่ได้ ร่วมทำบุญกุศลนี้ด้วยกัน งานศพ นั้นได้เสร็จสิ้นเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ท่ามกลางบรรยากาศที่เศร้า เงียบ และเรียบง่ายมากครับ แต่ทุกคนก็โล่ง..อกโล่งใจที่งานนี้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี ทั้งที่ก่อนหน้านี้ เครือญาติของผู้ตายเป็นทุกข์มากครับเรื่องการจัดงานศพ
    ขอแจ้ง ยอด ที่ได้จากกระทู้นี้นะครับ เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 6,421 บาทครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขนาดไฟล์:
      88.3 KB
      เปิดดู:
      83
  20. plauspower

plauspower เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลหลวงปู่ทิม ขอขอบคุณ และขออนุญาติเจ้าของภาพเพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2012