เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ และสวัสดี อ.แก้วสว่าง พี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ ผมเองปฏิบัติกรรมฐาน ถึงจะไม่ทุกวัน และวันละไม่มาก แต่ก็อุทิศถวายแด่หลวงปู่ทิม และลุงสายด้วยทุกครั้งครับ

2. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ขอโมทนาบุญด้วยครับ

3. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่
    สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ

4. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    แบบนี้มีเหลือมั๊ยครับ อยากได้สัก 10 เม็ด 555

5. ศิษย์พุทโธ

ศิษย์พุทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับน้าต๋อย
    พระเนื้อขาวพิมพ์ต่างๆ และลูกอม สำหรับผมมองเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ รวมศรัทธาที่ผมมีต่อพระรัตนตรัย และเป็นสื่อที่ทำให้ผมระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์และหลวงปู่ิทิมได้เป็นอย่างดี เพราะว่าก่อนผมจะนำมาแขวนทุกครั้งผมต้องระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์อันมีหลวงปู่ทิมเป็นที่สุด แล้วจากนั้นก็ตั้ง นะโม 3 จบ ตามด้วย อิติสุคโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธ พุทโธ 3 จบ ซึ่งเป็นคาถาอาราธนาวัตถุมงคลของหลวงปู่ทิม และผมว่าน่าจะเป็นกุศโลบายของหลวงปู่ทิมด้วย เพราะถ้าเราทำอย่างนี้เป็นปรกติ ทำจนชินถือเป็นการเจริญพุทธานุสสติกรรมฐาน ธัมมานุสสติกรรมฐาน และสังฆานุสสติกรรมฐานไปในตัวด้วย และผมว่านี่คือสิ่งที่หลวงปู่ทิมต้องการให้พวกเราทำโดยใช้วัตถุมงคลและคาถา
    ของท่านเป็นสื่อครับ ผมขอรับลูกอมบรอนซ์ทองนะครับน้าต๋อย ขอบคุณครับ

6. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านวันนี้ไม่พร้อมสรรพในตัวเอง พรุ่งนั้วันหยุดจะไปทำบุญที่วัดเพื่อถวายแก่หลวงปู่ ลุงสาย ทดแทน

7. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม และขอสวัสดีอ.แก้วสาย น้าต๋อย เซนเบ้ พี่โต้ง ชลบุรี พี่รักรังสิต และเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านครับ
    พรุ่งนี้ผมมีนัดกับเพื่อนๆไปลงสีพระเนตรอรหันต์108องค์ที่วัดชุมแสงกัน พี่ๆ เพื่อนๆท่านใดมีโอกาศผ่านไปแถวนั้น ขอเชิญร่วมบุญกันนะครับ

8. rulaw

rulaw Active Member

ขอกราบหลวงปู่ทิม

9. 9Montree9

9Montree9 Active Member

12 กรกฎาคม 2006
    กราบหลวงปู่ทิม
    ดิฉันได้รับพระพิมพ์สมเด็กมา รู้สึกว่าทำอะไรก็ราบรื่นดีทุกอย่างค่ะ
    และหัวหน้ารักและเมตตามากขึ้นเรียกใช้ตลอด เข้ามาคุยด้วย ซึ่งแต่ก่อนไม่ค่อยค่ะ
    อยากได้ ลูกอมค่ะ จะให้ลูกสาวใช้

10. plauspower

plauspower เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบารมี หลวงปู่ คุ้มครอง ปกป้อง รักษา ลูกศิษย์ สมาชิก ตลอดจนครอบครัวของสมาชิก ให้มีความสุขความเจริญ ปราศจากทุกข์ โศก โรคภัย โอกาสอันเป็นมงคล ขอเชิญทุกท่านร่วมทำบุญพร้อมแผ่เมตตาอุทิศกุศลให้สรรพสิ่งทั้งหลายที่เป็นเพื่อนร่วมทุกข์ ร่วมสุข ทั้งหลายทั้งปวงให้พ้นจากทุกข์
    และผมขอถ่ายทอด ประสบการณ์เรื่องพระของหลวงปู่ ที่เกิดกับตัวผม เคยประสบเผื่อบางท่านที่มาอ่านอาจนำไปปฏิบัติแล้วสำเร็จผลเหมือนผม เดิมผมไม่สนใจพระหลวงปู่ทิม ถือว่าเป็นพระรุ่นใหม่ ชอบพระกรุ พระเก่า และพระหลวงปู่ก็มีการตั้งราคาเสียจนเสียดายเงินที่จะเช่า หลักหมี่นหลักแสน วันหนึ่งเกิดความคิดแปลกๆเมื่อพบพระหลวงปู่ เป็นเหรียญลงยาไม่สวยด้วยลงยามีหลุด ผมเลยยกมือไหว้อธิฐานขอพึ่งบารมีหลวงปู่ว่าเงินครึ่งแสนก็ยังไม่มีพร้อมเช่าถ้ามีบุญขอนิมนต์หลวงปู่มาไว้บูชา ปรากฎว่ามีคนอื่นที่มาพบพระหลวงปู่เวลาใกล้เคียงกับผมเช่าพระไปต่อหน้าต่อตา ผมไม่เสียใจคิดว่านิมนต์แล้วหลวงปู่ท่านคงติดกิจนิมนต์คนอื่นก่อนเรานิมนต์ที่หลังท่านเลยไม่มา อีกสักสัปดาห์ต่อมามีคนเอาเงินมาใช้หนี้เป็นเงินที่ไม่น่าจะได้คืนเงินก็หลายหมื่น เชื่อหรือไม่ว่าผมไปพบพระหลวงปู่องค์เดิมเจ้าของเดิม ที่เดิม ผมก็เลยเอาเงินที่ได้มาเช่าไว้แบบงงๆ
    คนให้เช่าเล่าว่าพี่คนที่ได้ไปเอามาคืน บอกไม่ชอบยอมขาดทุนไปหนึ่งหมื่นคนให้เช่าก็รับคืนไว้พอผมไปเช่าลดให้อีกห้าพัน สรุปพระหลวงปู่องค์นั้นลดราคาลงไปจากวันแรกหนึ่งหมื่นห้าพัน พี่แกบอกตัดใจจะได้จบเดี๋ยวมีเปลี่ยนใจกลับมาเอาอีกวันหลังรำคาญ ผมเลยสบายไป.................เรื่องไม่น่าเชื่อแต่ผมพบมาแล้ว..........เล่าสู่กันฟังเผื่อจะได้ของแจกเป็นลูกอมหรือพระก็ไม่เกี่ยงขอเป็นของหลวงปูทิมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2012
  11. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม เนื่องในวันคล้ายวันเกิด
    สวัสดีอ.แก้วสว่าง น้าต๋อย คุณโต้งชลบุรี และท่านสมาชิกทุกท่านครับ....
    ขออนุโทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ทำบุญกุศลถวายหลวงปู่ในวันนี้ครับ...

12. one11

one11 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู๋ทิม และสวัสดีลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ

13. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ วันนี้วันเกิดหลวงพ่อทิม
    พี่นวลได้รับพัสดุจากน้อง น้าต๋อย เมื่อช่วงเช้า...
    ข้างใน มีภาพถ่ายหลวงพ่อทิม และล๊อคเก็ตซึ่งฝากให้น้องเขาเข้ากรอบเงินให้ด้วย

ถือเป็นสิริมงคลกับพี่มากค่ะ
    ขอบพระคุณอาจารย์แก้วสว่าง พี่เดชา น้องเบ้ คุณรัก คุณโต้ง คุณภูวดิท และทุกท่านค่ะ..:d

อนุโมทนาบุญค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      131.6 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      225.1 KB
      เปิดดู:
      35
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2012
  14. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    กราบหลวงปู่ทิมครับ และสวัสดีเพื่อนพ้องน้องพี่ทุก ๆ ท่านครับ...

15. nateeput

nateeput เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ไหว้อ.แก้วสว่างครับ และสวัสดีพี่ๆลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ
    ก่อนอื่นผมไม่เคยคิดเลยนะครับว่าจะมีโอกาสได้แขวนพระของหลวงปู่ เพราะเห็นราคาเขาเล่นกันแล้วบอกตรงๆว่าคงไม่มีวาสนาได้มาบูชา จนวันหนึ่งเมื่อผมได้มาเจอกระทู้นี้ครับ
    และอาจารย์แก้วสว่าง ได้ประกาสแจกลูกอมแบบมีห่วง ซึ่งผมเป็นหนึ่งในนั้นที่ได้รับลูกอมแบบมีห่วง และตามมาด้วยสมเด็จห้าเหลี่ยมจากน้าต๋อย และจากพี่รักรังสิต ลูกอมผมห้อยไว้ที่พวงกุญแจรถ สมเด็จห้าเหลี่ยมผมขึ้นคอตลอด ส่วนประสบการณ์สำหรับของผมนั้นตั้งแต่ได้มาและห้อยขึ้นคอ รู้สึกได้ครับเวลาเจอปัญหาหรือเมื่อเราเจออุปสรรคอะไรก็สามารถผ่านมาได้ตลอด
    และอีกหลายๆอย่างที่เจอกับตัวเอง ของแบบนี้ต้องเจอกับตัวครับถึงจะรู้ วันนี้ผมรู้แล้วครับว่าของดีไม่จำเป็นต้องมีราคาหลักหมื่นหรือหลักแสน ขอแค่คนสร้างกับคนให้มีใจที่บริสุทธิ์ไม่ใช่เพื่อการพานิชย์หากำไร และคนรับ รับด้วยใจทีศรัทธาไม่ใช่แค่อยากได้และได้มาต้องบูชาติดตัวครับถึงจะเข้าใจ ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รักรังสิตนะครับที่ทำให้ผมได้มีโอกาสได้บูชาพระของหลวงปู่และขอบคุณพี่ๆลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านในบ้านหลังนี้นะครับ

16. ฤกษ์

ฤกษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมกราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย และสมาชิกทุกๆ ท่าน

17. wvuitews

wvuitews เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าบ้างนะครับ

แต่เดิมก็ไม่คิดหรอกครับว่าวันนึงตัวเราเองจะหันมาสนใจในพระเครื่องได้ ผมก็เป็นไปตามประสาวัยรุ่นทั่วไป เล่นรถมอเตอร์ไซค์ วิทยุสื่อสาร ถ่ายรูป กินเหล้า เที่ยวเตร่ จนมาวันนึงถึงเวลาที่เราจะต้องออกไปทำงาน บังเอิญได้รู้จักกับพี่ที่เค้าเล่นพระ ก็เลยเริ่มหันเหความสนใจมาทางด้านนี้ พระเครื่องที่ผู้ชายส่วนใหญ่ไขว่คว้าอยากที่จะจับจองเป็นเจ้าของคงหนีไม่พ้น "ขุนแผน" ซึ่งได้ชื่อว่าดีเด่นทางด้านเมตตายิ่งนัก นั่นแหละครับ เพราะคำว่า "พระขุนแผน" จึงทำให้ผมได้รู้จักกับ "ผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม อิสริโก " เป็นครั้งแรก ก็เลยศึกษาหาข้อมูลว่ามีประสบการณ์แบบไหนบ้าง มีหลักการอารธนาพระเครื่องอย่างไรบ้าง องค์แรกที่มีผงพรายกุมารหลวงปู่ทิม รู้สึกจะเป็นพระของคุณ วุธ จันทบุรี รุ่น ระฆังทอง จนเปิดศึกษาหาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็มาเจอกับกระทู้ดีดีแบบนี้เข้า ไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้าย บางช่วงเวลาเห็นพี่ๆแจกลูกอมกัน ก็เกิดความคิดที่ว่า เมื่อไรหนอ เราจะมีโอกาสแบบนี้บ้าง
    และแล้วเวลาก็มาถึง ผมได้รับพระพุทธ 5 เหลี่ยม จากพี่รักรังสิต มา 3 องค์ จึงได้นำมาเลี่ยมบูชาทั้งตัวผม พ่อ แม่ สิ่งที่ืยืนยันได้ว่าพระที่ได้รับมานั้นหวังพึ่งพุทธคุณได้จริงทั้งสิ้น มีอยู่หลายอย่างยกตัวอย่างก็คือ
    1.พระที่พวกพี่ๆแจกกันมานั้น มีประสบการณ์มาเล่าให้พี่ๆน้องๆฟังกันอยู่บ่อยๆ
    2.มีโอกาสได้อ่านกระทู้ แนะนำพระดี ของพี่หนุ่มเมืองแกลง ซึ่งได้มีการลงบทความเกี่ยวกับพระเนื้อขาวชุดนี้ไว้
    3.เรื่องใกล้ตัวที่สุดเลยก็คือ พ่อแม่ผมใส่ขายของ แกบอกว่า "ตั้งแต่ได้พระพุทธ 5 เหลี่ยมนี้มา ขายของดีทุกวัน" ผมเคยแกล้งบอกว่า ลองถอดพระออกซักอาทิตย์นึง แม่รีบบอกเลย ถอดออกก็ขายของไม่ดีนะสิ เป็นอย่างนั้นไป 55+
    4.สำหรับตัวผมเองนั้นได้รับประสบการณ์ส่วนใหญ่จะเป็นทางด้านเมตตา ไปที่ไหนก็จะได้รับของฝากติดไม้ติดมือมาเสมอ อย่างกรณีล่าสุดไปสัมภาษณ์งานที่ใหม่มา ก่อนออกจากบ้านก็ขอบารมีหลวงปู่ทิมให้สงเคราะห์ ผลปรากฎว่าคนที่สัมภาษณ์ถามแบบเป็นกันเองมากๆ ชวนคุยเป็นครึ่งชั่วโมง ทั้งที่ได้ข่าวมาว่าลุงคนนี้แกจริงจังมาก ไม่ต้องบอกก็รู้ครับว่าเป็นเพราะบารมีหลวงปู่แน่ๆ แต่ก็ไม่ใช่ว่ามีพระแล้วเราจะสำเร็จไปทุกอย่างนะครับ ขึ้นอยู่กับบุญของเราในตอนนั้นและสิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือการปฎิบัติตนของเราเองนั่นเอง
    สุดท้ายนี้ไม่สำคัญหรอกครับว่าบทสรุปของพระเนื้อขาวๆแบบนี้จะเป็นไปในทิศทางใด แต่ผมเชื่อสนิทใจว่าสิ่งดีดีที่พี่ๆได้มอบมาให้นั้น มีคุณค่าเกินกว่าที่จะวางทิ้งไว้เฉยๆ ลองดูเถิดครับ ใครที่มีพระอยู่ในมือแล้วหมั่นบูชาด้วยความเคารพ บูชาด้วยความศรัทธาต่อหลวงปู่ทิม ผมเชื่อแน่ว่า ท่านไม่มีวันทอดทิ้งลูกศิษย์ให้ลำบากอย่างแน่นอน

ปล.หากมีโอกาสหมั่นทำบุญอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้หลวงปู่ทิมและลุงสาย แก้วสว่างกันบ้างนะครับ

ศรัทธามา ปาฎิหารย์เกิด

****ขอรับพิมพ์เศียรโตครับน้าต๋อย*****

18. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

***กราบหลวงปู่ครับ***

19. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naygood [​IMG]
    ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับ พอดีญาติผมได้เสียชีวิตลงกระทันหันด้วยโรค น้ำท่วมปอดและทางครอบครัวของเขาค่อนข้างที่จะขัดสน เรื่องเงินมากครับโลงใส่ศพนั้น ได้รับบริจาคมาจากมูลนิธิแล้วครับ ส่วนเรื่องการดำเนินการ สวดอภิธรรมนั้น ก็ทำการจัดกันไปแบบตามมีตามเกิด ตอนนี้ก็หยิบยืมกันไปทั่วหนะครับ สวดประมาน 3 คืน เผาวันอาทิตย์นี้แหละครับ ณ วัดคู่สร้าง อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ หากท่านใด จะร่วมทำบุญก็ โอนมาที่บันชี ของผมก็ได้ครับ 3032756146 ไทยพานิชย์ ผมชื่อ ปิยะพงศ์ ทับอินทร์ ครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักรังสิต [​IMG]
    ผมแจ้งเบอร์บ/ช ของคุณ jiratornwiwat นะครับ กรุงไทย 7010753792 ธนะวรรธน์ จิรธรวิวัฒน์ สมาชิกท่านใดจะร่วมบุญงานศพคุณย่าของคุณกบเชิญครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    .......................................
    วันนี้ผมโอนเข้าบัญชีคุณธนะวรรธน์ และบัญชีคุณปิยะพงศ์ บัญชีละ 500 บาทครับ

ขอแสดงความเสียใจกับทั้งสองท่านที่เสียญาติผู้ใหญ่ครับ

20. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    กราบขอบพระคุณหลวงปู่ทิมด้วยเศียรเกล้า..ที่ได้เมตตาให้แฟนลูกได้โชคได้ลาภต่อลมหายใจก่อนถึงสิ้นเดือน,ดั่งเช่นเดียวกับที่ลูกได้ต่อลมหายใจให้ปลาดุกทั้ง9ตัวจากเขียงในตลาดสดเมื่อเช้าตรู่นี้....
    คืนนี้จะขอสวดมนต์เจริญภาวนาถวายแด่หลวงปู่ทิม ผู้เปี่ยมไปด้วยเมตตาต่อศิษย์ทั้งหลาย,ไม่ว่าจะใกล้หรือไกลครับ