เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่ทันตอนคุณอาโพสต์เปิดหน้าแรกของกระทู้เดิมเมื่อปี 2553 ปัจจุบันคือกระทู้ "แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล" ไปตามอ่านข้อมูลเก่าๆกันนะครับ

และยังติดต่อคุยกันมาจนถึงตอนนี้ไม่เคยขาดครับ ก่อนหน้านี้ 8 ปีไม่เคยเช่าพระกับคุณอาเลยครับ อาจดูหน้าด้านหน้าทน แต่เป็นเรื่องจริงครับ เพิ่งจะมาเริ่มเช่าหาพระของหลวงพ่อกวยท่าน เมื่อต้นปี 2562 นี้เองครับ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้าไม่เคยอุดหนุนคุณอาเลย แต่คุณอาก็ยังมีน้ำใจอย่างเหลือเชื่อครับ ผมถามอะไรแกตอบหมดทุกเรื่องจริงๆไม่จำเป็นต้องเป็นเรื่องพระเครื่องเลยก็ได้ครับ ถ้าผมลำบากหน่อยก็ยังมีของขวัญปลอบใจด้วยครับเป็นหนังสือบ้างอะไรบ้าง ผมก็ไม่รู้ว่าแกจะรำคาญบ้างหรือเปล่านะครับ.....แต่ในสังคมหลายๆแห่งที่เกี่ยวข้องกับการซื้อขายแลกเปลี่ยนในเชิงพาณิชย์...ลองคุณไม่มีทรัพยากรที่เขาต้องการ,ไม่มีชื่อเสียง,ไม่มีวัยวุฒิ,ไม่เคยซื้อของเค้าดูสิครับ คุณจะไม่ได้รับการตอบรับใดๆได้นานนักหรอก เพราะคุณไม่มีผลประโยชน์อะไรกับเค้าเท่าไหร่นัก...แต่ที่นี่ต่างกันนะครับ ไปๆมาๆผมเองนี่แหละที่มากอบโกยข้อมูลจากที่นี่เสียเอง เพราะคำถามประมาณครึ่งนึงจะไม่ได้เกี่ยวกับพระเครื่องใน้ทู้นี้เลยครับ

โพสต์นี้ ผมไม่ได้มีอะไรมาแย้งนะครับ อยากมาให้กำลังใจคุณอา(อีกครั้ง)ครับ

2. bore

bore เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผม เป็นผู้ติดตามกระทู้นี้มา2ปีแล้วครับ บูชาพระเองก็เล็กน้อยตอนนี้เหลืออยู่น่าจะ3องค์ครับและมีหลวงพ่อกวยในนั้นด้วย และได้เคยมีโอกาสบอกบุญพี่หนุ่มด้วยตัวเอง ทางพี่หนุ่มได้เคยร่วมบุญเป็นจำนวนเงิน4หมื่นบาท โดยเงินทั้งหมดได้ทำบุญแจกทาน(ข้าวสารอาหารแห้ง)ให้คนยากจนโดยมี วัดเป็นสื่อกลาง มีภาพการทำบุญชัดเจนครับ
    และเงินถึงวัดชัดเจนเพราะผมเป็นคนถือไปทำบุญรวมถึงช่วยแจกทานให้ชาวบบ้านด้วยครับ

เคยมีช่วงนึงเห็นพระหลายองค์ก็อยากได้ ก็เลยถามพี่หนุ่ม พี่เขาก็แจ้งว่า “ผมเคยบูชาหลวงพ่อกวยไปแล้วนี่ ใช้ดีเหมือนกันนะ” โดยไม่ได้เชียร์อยากขายเหมือน แม่ค้าในสังคมปัจจุบันนี้ที่ตั้งใจแต่จะขายครับ

ส่วนพระที่อยู่ในกระทู้บางองค์ที่เคยมีคนแย่งกันบูชาในส่วนตัวผมนั่นก็เคยได้รับฟรีๆมาจากพี่หนุ่ม(ทั้งๆที่ยังขายได้และคนแย่งกีนบูชาด้วย) โดยไม่มีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้องเลยครับ และก็ไม่เคยพบเจอกันเป็นส่วนตัวด้วยครับ

ฝากให้เป็นข้อคิดพิจารณา ถึงความจริงใจและเป็นคนจริงของพี่หนุ่มครับ ส่วนตัวเฉพาะผมเองนั่นมั่นใจและเคารพในตัวพี่หนุ่ม100%ครับ.

ปล.ผมมีตัวตนแน่นอนครับ ติดตามสมัครเป็นสมาชิกมานานเกิน2ปี ตรวจสอบได้ครับ

ส่วนการบูชาพระ คนส่วนใหญ่รวมถึงผมด้วย การดูที่เครดิตของผู้ที่นำมาแบ่งบูชา(ยิ่งบูชาจากเซียนใหญ่ชื่อดังยิ่งสบายใจ เพราะราคาเขาบวกเครดิตที่สั่งสมมาด้วยครับ) รวมถึงที่มา ผมก็ให้ความสำคัญเป็นอันดับต้นๆเลยนะครับ เพราะต้องมีการโอนเงินไปก่อน ก่อนที่ผู้ขายจะส่งพระ
    ในส่วนนี้ ก็เห็นชัดเจนอยู่แล้วครับว่า ผู้ที่สนใจบูชาจากในกระทู้นี้เพราะมั่นใจในประวัติและที่มา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2019
  3. เมืองตานี

เมืองตานี เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    วันนี้พระของหลวงพ่อกวยมีพระแท้ตามมาตรฐานเซียน(พวกหากินกับพระ)ตามข้อมูลเก่า กับพระแท้ของหลวงพ่อกวยตามข้อมูลจากคนใกล้ชิด ที่ทันหลวงพ่อกวย หรือลูกหลานศิษย์ที่ทันหลวงพ่อกวย ถ้าบางข้อมูลตรงกันก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่ตรงกัน เลือกที่จะเชื่อใคร มันก็สิทธิ์ของคุณ จะเช่าใครก็เงินคุณ แต่ถ้าสำหรับผม คนทีเรียนวิทยาศาสตร์มา ผมเลือกตามหลักฐานและพยานบุคคลน่าที่เชื่อถือ มากกว่าข้อมูลที่(เซียน)บอกต่อกันมา โดยหาหลักฐานอ้างอิงไม่ได้ครับ

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอขอบคุณเพื่อนๆ และน้องๆทุกคนครับ ที่ให้กำลังใจและยังระลึกถึงกันอยู่ ช่วงอาทิตย์นี้อาจห่างหายกันไปบ้าง เพราะยังต้องเตรียมเอกสารและต้องพบเจ้าหน้าที่อีกบ้าง แต่ยังจัดส่งพัสดุให้ทุกท่านที่โอนเงินมาในแต่ละวัน ใครว่างๆลองเข้าไปอ่านไว้เป็นความรู้ตามlink ด้านล่าง สำหรับเรื่องราวของคนใหญ่คนโตในสมาคมที่เชื่อกันว่าตรงไปตรงมา คนรุ่นใหม่ขอเชื่อในสิ่งที่คิดวิเคราะห์และแยกแยะแล้วด้วยเหตุผล เพราะวังวนนี้มันซับซ้อนมากจริงๆ

http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=4&qid=29646

5. boon2

boon2 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    พี่หนุ่ม ทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ และต้องการคืนเกียรติของหลวงพ่อกวย หลวงพ่อท่านรับรู้แน่นอนครับ ส่วนที่ทำเพื่อผลประโยชน์ท่านก็รับรู้ เห็นต่างไม่ใช่เรื่องผิด แต่ที่เข้ามาป่วน ปลอม face ย่อมไม่ใช่คนดี และเป็นลูกผู้ชายแน่

ขอศิษย์ทั้งหลาย ที่รักและนับถือหลวงพ่อด้วยใจจริง ช่วยกันภาวนากับหลวงพ่อ ให้คนเลวเหล่านี้ ที่ไม่ใช่ศิษย์หลวงพ่อแล้ว ให้แพ้ภัยตนเอง และพินาศ ดับสูญ ไปโดยฉับพลัน

6. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ

7. สมชาย_

สมชาย_ สมาชิกใหม่

เมื่อ 12ปีที่แล้วหนุ่มเมืองแกลงรังเกียจปรกโพธิ์ก้านชัดเก๊มาก และได้ช่วยปกป้องเกียรติคุณคุณหลวงพ่อมาตลอด จนมาถึงช่วงปี 2561 หนุ่มเมืองแกลง กระโดดผลันตนเองมาในเฟสบุค ได้เอาพระเก๊ องค์ที่ในอดีตตนพูดกับปากว่า "ไม่รัก" มาว่าเป็นพระแท้ของหลวงพ่อ ดูเอาเองนะครับ ตามลิ้งค์ด้านล่าง
    http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=118.0

FB_IMG_1562717340174.jpg FB_IMG_1562717344029.jpg FB_IMG_1562717358751.jpg FB_IMG_1562717362620.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2019
  8. มังกรเจ้าพระยา

มังกรเจ้าพระยา Active Member

14 มิถุนายน 2017
    ดูๆแล้วก็เหลือทนกับพฤติกรรมคนแบบนี้ ย้อนหลังไปอ่านในกระทู้นี้พี่เขาลงไว้ว่าทำไมถึงเปลี่ยนความคิด เพราะเคยถูกตีกรอบมาไง แม้แต่ในเพจที่เป็นของศิษย์หลวงพ่อกวยเขาก็ลงอธิบายเหตุผล ยังมีเซียนพระชื่อดังคนพื้นที่ซึ่งอยู่ในเวปวัดเช่นกัน คือคุณโอ๋ (ขอโทษที่เอ่ยชื่อครับ) เมื่อก่อนก็คิดแบบนี้เพราะมีการตีกรอบในคนกลุ่มเดียว ถ้าคนรู้จริงจะทราบดีว่า แบบไม่ชัดปลอมมา 30 ปีแล้วจากพื้นที่เอง

20190710_080904.jpg Screenshot_20190710-080452_Facebook.jpg Screenshot_20190710-080502_Facebook.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2019
  9. wangbao

wangbao Active Member

23 พฤศจิกายน 2018
    ผมเองก็เพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นาน และก็เช่นกันกับ คุณ มะบอม ครับ ที่ส่วนใหญ่จะเป็นการพิมพ์คุยข้อความสอบถามคุณหนุ่มเสียมากกว่า ถามแทบทุกเรื่องเหมือนกันครับ ทั้งๆ ที่หลายๆเรื่อง ก็ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องพระเครื่องที่คุณหนุ่มให้บูชาเลย แต่คุณหนุ่มก็ตอบให้ทุกเรื่องเหมือนกันครับ (จนผมเองก็ยังมีแอบคิดเหมือนคุณ มะบอม เลย ว่าคุณหนุ่มแกจะรำคาญรึเปล่า)

เช่นกันกับอีกหลายๆ ท่านครับ ขอเป็นกำลังใจให้คุณหนุ่มครับ

10. spk6395

spk6395 สมาชิก

สวัสดีครับหลังจากที่ผมได้มีโอกาสได้ขอบูชาพระสมเด็จปรกโพธิ์จากพี่หนุ่มไปก็ได้มีโอกาสตอบโพสต์ที่เกี่ยวข้องกับผมไปอีก1ครั้ง หลังจากนั้นก็ไปพักผ่อน แต่ก็มาอ่านเจอเมื่อวานนี้ว่ายังมีในส่วนที่พาดพิงมาที่ผม แต่เนื่องจากภาระกิจส่วนตัวค่อนข้างรัดตัว วันนี้พอเคลียร์งานและมีเวลาว่างอยู่ 2ชั่วโมงก็อยากจะมาบอกผู้ที่เข้ามาโพสต์อีกครั้งนะครับว่าผมกับพี่หนุ่มเป็นคนละคนกัน และก็ไปอ่านข้อความที่คุณแจ้งว่าได้รับความเมตตาจากผู้ใหญ่ของเวปนี้คุณก็น่าจะทราบได้ว่าข้อมูลที่คุณพาดพิงมาว่าผมกับพี่หนุ่มเป็นคนเดียวกัน โพสต์เองขายเองนั้นไม่เป็นความจริงแม้แต่น้อย ซึ่งจริงๆก็ไม่ได้มีประเด็นอะไรกับชีวิตผม ผมแค่อ่านแล้วรู้สึกว่าตรรกกะทางความคิดในการโยงเรื่องของคุณไม่ถูกต้อง ผมไม่ได้มีเวลาว่างมากนักเพราะผมมีธุรกิจที่ต้องคอยดูแลรับผิดชอบ สำหรับวัตถุมงคลของหลวงพ่อกวยนั้นผมเคารพนับถือท่านไว้เหนือหัว เมื่อผมเปิดเข้ามาแล้วพบว่าพี่หนุ่มเปิดให้บูชาเพื่อวัดความศรัทธาของคนที่มองเห็นคุณค่าของพระองค์ดังกล่าว ผมก็แค่ส่งรูปไปให้ผู้ใหญ่ที่ผมนับถือที่มีความรู้ความเชี่ยวชาญมากกว่าผมดู ท่านก็บอกไม่มีปัญหาบูชาได้ ดังนั้่นเมื่อความศรัทธากับปัจจัยทุกอย่างของผมมีพร้อมทำไมผมจะบูชาท่านไม่ได้ เงิน 3 แสนหากบอกแพงก็แพงแต่หากบอกว่าไม่แพงก็ไม่แพงถ้าเราศรัทธาและมั่นใจในสิ่งที่ท่านสร้างไว้เพื่อช่วยเหลือลูกหลานและผู้ที่เคารพนับถือท่าน เศรษฐกิจที่ว่าแย่ๆฝืดเคือง ธุรกิจผมกลับไม่มีปัญหาอะไรให้หนักใจเลยนะครับ และยังได้มีโอกาสดีๆในชีวิตมากมาย ผมกราบไหว้บูชาหลวงพ่อทุกวัน และก็ได้รับปาฏิหารย์บ่อยๆจนยอมรับอย่างไม่มีข้อกังขา หากคนที่บูชาเคารพท่าน หมั่นทำบุญทำความดีมากๆอะไรที่เลวที่ชั่วก็ให้ลดละเลิกเสีย หลวงพ่อท่านเมตตาแน่นอนครับ ดังนั้นผมขอบคุณสมาชิกที่เป็นห่วงและพยายามเตือนว่าพระองค์นี้ไม่ดีอีกครั้งหนึ่งนะครับ ผมมั่นใจและเชื่อมั่นว่าพระองค์ที่คุณว่าเป็นพระไม่ดีเป็นพระปลอมนี้หากผมไม่บูชาก็ย่อมมีสมาชิกท่านอื่นบูชาไปอย่างแน่นอนครับ ความเชื่อความศรัทธาทั้งต่อตัวเราเองและบุคคลที่เรานับถือนั้นต้องมีประจำใจและไม่โอนเอนเหมือนต้นหญ้าตามข้างทาง สำหรับผมนั้นได้บูชาวัตถุมงคลจากพี่หนุ่มมาเป็นระยะเวลานานพอสมควรทั้งๆที่ไม่เคยเป็นสมาชิกที่เวปแห่งนี้ แต่เราก็มีช่องทางในการติดต่อกันได้ โดยที่ของทุกชิิ้นไม่เคยมีปัญหา ระยะทางพิสูจน์ม้ากาลเวลาพิสูจน์คนครับ สำหรับชื่อหนุ่มเมืองแกลง ชื่อนี้สมาชิกขาประจำทั้งที่เป็นสมาชิกเก่าและพวกที่ไม่ได้เป็นสมาชิกแต่เข้ามาติดตามและได้บูชาวัตถุมงคลไปน่าจะมีความเห็นตรงกันว่าเครดิตพี่เขาเชื่อถือได้และอยู่คู่กับเวปนี้มานาน เวปนี้ก็เหมือนบ้านหลังหนึ่ง สังคมทุกวันนี้มันวุ่นวายเพราะเราคิดแต่ผลประโยชน์ของตัวหรือของพวกพ้องมากกว่าความถูกต้อง มากกว่าความดีงาม หากพบว่ามีอะไรที่ไม่ดีในบ้านนี้ในเวปนี้ทางเวปควรจะดำเนินการให้เป็นข้อยุติ ไม่ปล่อยให้มีปัญหาคาราคาซังแบบนี้ครับ จนดูเหมือนเป็นกระทู้ล่อเป้าตีหัวเข้าบ้าน

11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มครับ

12. กาลนาน

กาลนาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2011
    #ทีมคุณหนุ่ม
    เอาสั้นๆ แค่นี้นะ
    ไม่ใช่หน้าม้านะครับ สมาชิกธรรมดาทั่วไป
    ไม่เคยเจอคุณหนุ่ม แต่มั่นใจครับ ว่าคนจริงของจริง

13. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

ในวงการพระผงหลวงพ่อกวยเขาก็ว่าเล่นยาก ศิษย์รุ่นเก่ากับศิษย์รุ่นใหม่บางอย่างก็เล่นไม่เหมือนกัน 0 ก็บอกต้องแบบผมมาตรฐานเท่านั้น รับประกันตลอดชีพ ศิษย์รุ่นเก่าที่ได้รับพระจากหลวงพ่อไม่เหมือนของ 0 ที่มี ก็ถูกถล่มเป็นรายๆ ช่วยกันเหยียบย่ำ ว่าจะเอาของปลอมมาออก ทั้งๆ ที่เขาได้จากหลวงพ่อกันมาแต่แรกแล้ว
    ถ้าจะเอาขายได้ปล่อยต่อได้ตอนนี้ก็เฉพาะพิมพ์ 0 เท่านั้นแหละปลอดภัยไปขายที่ไหนได้ราคา ตอนนี้กรรมการ 0 ก็มีไม่มีกี่คน เอาหน้าพะยี่ห้อไว้
    แปะ ปช เคยบอก 0 ดังๆ ก็เอาพระเก๊ของแกก็ไปปล่อยเป็นของจริงทั้งนั้น ก็เสียหายกันไปเยอะ พอแกบอกตอนนี้แกพูดว่าจริงๆ ปรกโพธ์ 9 แท้ต้องก้านชัด มีแบบพิมพ์ยืนยัน (0 ก็ปั้นมาว่าเป็นแบบพิมพ์ใหม่ เอาไว้พิมพ์ 108 ปี) ที่ก้านไม่ชัดก็เป็นพิมพ์เคลื่อนเนื่องจากทำความสะอาดไม่ดี แต่พิมพ์ก้านชัดสวยมีแน่และของแท้ให้ดูที่เนื้อ เหมือนสมเด็จใหญ่รุ่น 2 ฐานไม่เหลี่ยม มนๆ ก็เป็นถอดพิมพ์ 0 ก็ไม่ยอมรับ บอกตั้งมาตรฐานกันมาแต่อ้อนแต่ออก ตอนนี้แปะแกก็ไม่มีเครดิตเหลือ เหมือน อ.เถ้า ที่ผิดพลาดมา จึงไม่มีใครเชื่อถือ เชื่อแต่ 0 เพราะขายได้ ศิษย์รุ่นหลังงงเต้กจะเอายังไงดี จะสะสมแบบปล่อยต่อออกได้ก็ตามตำราของ 0 พระแพงก็ต้องเอาพระรับประกันตลอดชีพไป เพราะ 0 ท่านออกหน้า ไม่งั้นต้องคืนเงินกันเป็นร้อยๆ ล้าน ชาตินี้จะไปหาที่ไหนคืนได้อีก นอกจากต้องนั่งยัน นอนยัน เดินยัน ว่าพิมพ์เดียวแบบเคลื่อนเลือนๆ เท่านั้นแท้ ของสวยไม่มีหรอก หลวงพ่อท่านแก่แล้ว ไม่มีแรงพิมพ์พระเองหรอกว่าเข้านั่น

จริงๆ ตั้งแต่นะโมลงผมก็มีโอกาสตามจากคุณจารัณ ตั้งแต่ 30 เศษเล็กๆ เสี้ยนใหญ่ยังเป็นวุ้นไม่รู้จักท่านเลย เราก็เห็นแต่โพธิ์ 9 พิมพ์ก้านชัดผ่านมือแกมาหลายองค์ ไม่ใช่ก้านเป็นแท่งแต่อ่อนช้อยสวยงาม แต่ไม่เคยเจอพิมพ์เคลื่อนเลย ถามแกทำไมไม่มีพิมพ์เคลื่อนเลยหรือ ที่เขานิยมในหนังสือ (เล่มใหญ่เล่มแรก) กันน่ะ แกก็ว่าพิมพ์ก้านชัดก็ของหลวงพ่อเหมือนกัน แกให้หาซื้อตำราแกไว้ แกว่าแกรวบรวมของแท้มานานจึงมีรูปในตำราให้ดู ส่วนกลางก็เพิ่งจะรู้จักหลวงพ่อ เราไม่มีสตางค์ก็ได้แต่ชมๆ แต่ก็ซื้อตำราแกไว้เหมือนกัน ส่วนตัวได้มึโอกาสเห็นแหวกม่านเจดีย์น้ำมันสีมงคุดสุดสวยมาก 4 หมื่นกว่าในตอนนั้น แต่ท่านผู้ใหญ่มากๆ จองไป คุณจารัณแกบอกพระมากมายของหลวงพ่อที่ไม่รู้กัน ไม่อยู่ในหนังสือ คนรู้ก็มาเอากับแก อย่าง อ ด ต ที่ทำหนังสือก็มาเอาจากแก รู้สึกมงคลทิพย์เล่มดำใหญ่รุ่น 2 มั้ง ผมก็เลิกเล่นพระพระปลอมหลวงพ่อมันเยอะมาก ปาดคอ

ที่อยากทราบชัดเจนก็คือ
    1. พระโพธิ์ 9 ก้านชัดที่ได้กันมาเก่าๆ โบราณน่ะ ได้จากใครใกล้วัด เมื่อไหร่ แล้วมาไล่เรียงเทียบเคียงกันว่าจะมีไหม หรือพิมพ์ของ 0 ถอดพิมพ์เก๊กันแน่ หรือมีหลายแบบ
    2. พระที่ได้จากสารวัตรละอองมีกี่องค์ แบบไหนบ้างที่ท่านสารวัตรปล่อยออกมาให้คุณหนุ่ม มีถ่ายภาพแต่ละองค์ชัดเจนไหม และสารวัตรจะยืนยันให้ได้ไหม อันไหนมาจากของแก รับมาจากหลวงพ่อกวยแน่ๆ อันนี้เพื่อให้ผู้บูชาไปได้สบายใจว่าอันไหนของสารวัตรแกแน่ และเป็นมาตรฐานในวันหน้า
    3.พระที่บอกว่ามาจากคุณกมล มีพิมพ์อะไร องค์ใดบ้าง ที่คุณกมลสามารถยืนยันได้ว่ามาจากแก ไม่ใช่พระเสริม ถ้ายืนยันได้ก็จะเป็นมาตรฐานในอนาคต
    หากข้อ 2-3 ชัดเจน รวมทั้งโพธิ์ 9 ก็จะช่วยให้คนที่เช่าพระไปมั่นใจมากขึ้น
    4. โพธิ์ 9 ที่ว่าหน้าแชลแลค หรือหน้าทาขมิ้น มีที่ไปที่มาอย่างไร (ผมเคยเห็นหน้าทาขมิ้นมาก่อน แต่เข้าใจว่าปลอม จึงเอาทิ้งไปไหนเสียแล้ว)

ความชัดเจนของพระผงหลวงพ่อกวยเป็นไปได้ยาก เนื่องจากผลประโยชน์ของลูกศิษย์ และ 0 ต่างๆ มันง้างคอไว้ไม่ให้ประจักษ์ เพราะไม่งั้นต้องคืนพระเป็นล้านๆ บาท เศรษฐกิจไม่ดีจะเอาเงินมาจากไหน คนขอพึ่งบารมีท่านจึงต้องไปวัดไปกราบรูปหล่อใหญ่เอา เพราะข้อเท็จจริงต่างๆ เขาก็ไม่ดันพระแท้หลวงพ่อกัน เขาว่าเอาพระที่มีหลักฐานชัดเจนในตำราเช่ากันมาดีกว่า ความจริงมันก็คืออีหรอบเดิม ตาม 0 ไว้เพราะเขาประกันเหมือนพระผงพรายหลวงปู่ทิมกับหลวงพ่อกวย มีปลอมกันเป็นล้านๆ องค์ 0 ท่านก็ต้องพิทักษ์ผลประโยชน์ของตัวเอง ไม่ต้องให้อีกฝ่ายเกิดเป็นธรรมดา

ผมไม่ได้เป็นหน้าม้าอะไรทั้งนั้น เป็นบุคคลที่มีสายสะพายที่หลายคนอิจฉา นับถือหลวงพ่อมานาน ไม่ได้เคยเช่าพระแพงด้วยซ้ำ ยกเว้นพระหลวงพ่อ แต่ก็ไม่แพงมาก ขอเอาใจช่วยคนดี และคนที่จะทำให้ความจริงปรากฏบ้าง

ผลประโยชน์มันง้างคอกันจนทำให้เกียรติคุณของหลวงพ่อสูญสลาย ถามใจตัวคุณเองแล้วกันว่าคุณเป็นลูกศิษย์ของท่านประสาอะไร ห้อยคอพระท่านเพื่อพุทธคุณหรือเอาพระปลอมท่านมาขายกินเป็นพุทธพาณิชย์ ถ้ามาหรอกสาธุชนมันก็ไม่พ้นนรก ทำกินไม่ขึ้น ครอบครัวแตกแยกล้มเหลว หนักมากก็จะเกิดอุบัติเหตุบาดเจ็บล้มตายกันไปตามกรรม มนต์พระกาฬมีจริงผมเคยประจักษ์มาแล้ว พวกโจรพวกนั้นคงต้องถูกลงฑัณฑ์ไม่ช้าไม่นาน

ผมพูดไม่เข้าใครออกใคร แต่ว่าอนาถใจพระหลวงพ่อไม่เคยได้ความจริงปรากฏ เพราะมีทั้งใส่ไข่ใส่สี คนหาประโยชน์จากสาธุชนที่นำเงินมาหาของหลวงพ่อไว้บูชาด้วยความศรัทธา ความจริงมันเลยไม่เคยมีออกมา แล้วจะไม่มีอีกในอนาคต ถ้าไม่มีใครช่วยกัน

14. Vixol

Vixol สมาชิก

ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจในประวัติและวัตถุมงคลของหลวงพ่อกวย ชุตินธโร เมื่อ 9 เดือนที่ผ่านมานี่เอง เริ่มศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลตามแบบฉบับของตัวเองไม่ว่าจะเป็น google, Facebook, youtube ได้พบเจอข้อมูลที่หลากหลาย โดยเฉพาะ facebook ถือเป็นแหล่งข้อมูลชั้นดี เนื่องจากมีหลายกลุ่มลูกศิษย์ให้เราได้เข้าร่วมศึกษาหาข้อมูล จนได้มาพบกลุ่มที่มีพี่หนุ่มเป็นสมาชิกอยู่ในนั้น และได้มีโอกาสได้ติดตามอ่านโพสต่าง ๆ ที่พี่หนุ่มได้ให้ความรู้แก่สมาชิก

โดยอีกด้านหนึ่งก็จะมีบางกลุ่มที่คอยโจมตีอีกฝ่ายให้เกิดความเสียหายว่าเป็นกลุ่มพระเก๊ต่าง ๆ นา ๆ โดยไม่เคยให้ข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกในกลุ่มนั้นอย่างเป็นรูปธรรมเลย จนผมเข้าใจไปเองว่าหรือนี่คือกลุ่มที่ตั้งมาเพื่อโอ้อวดวัตถุมงคลของหลวงพ่อกวย และคอยโจมตีกลุ่มอื่นที่เห็นต่างจากพวกของตัวเองเท่านั้น

มาวันนี้ได้ลุกลามบานปลายโจมตีมาถึงเวบพลังจิต ซึ่งมีเว็บบอร์ดของพี่หนุ่มอยู่ในนี้ ด้วยประเด็นเรื่องของพระปรกโพธิ์ก้านชัดและไม่ชัด เก๊-แท้ ในฐานะลูกศิษย์ของหลวงพ่อ ฯ คนหนึ่ง (ผมเดินทางไปวัดโฆสิตารามเพื่อไปกราบท่านและถวายตัวเป็นลูกศิษย์แล้ว) จึงอยากจะขออนุญาตแสดงความคิดเห็น และข้อคิดไว้ในเวบบอร์ดซักหน่อยนะครับ

1. จากการศึกษาประวัติของหลวงพ่อ ฯ มา เข้าใจได้ว่าตัวท่านนั้นให้ความใส่ใจและตั้งใจในการสร้างพระของท่านมาก ๆ คงไม่มีเหตุผลอะไรที่จะทำพระออกมาไม่สวย หรือไม่คมชัด ในเมื่อต้องการสร้างไว้ให้ลูกศิษย์และผู้ที่นับถือท่านไว้ใช้บูชา ต่อให้ไม่ใช่หลวงพ่อ ฯ เอง ก็คงไม่มีพระสงฆ์ท่านไหนหรือวัดไหนที่จะสร้างพระไม่สวยออกมาให้ผู้คนบูชา นอกจากว่าเมื่อสร้างออกมาแล้วจะมีตำหนิที่เกิดจากบล็อคแม่พิมพ์พระนั้น ๆ เอง

2. การสร้างพระแต่ละพิมพ์ขึ้นมานั้น หลวงพ่อ ฯ ท่านคงไม่ได้คิดจะสร้างแค่ 10 องค์ หรือ 20 องค์เป็นแน่ เพราะการแกะพิมพ์พระนั้นใช้เวลาทำ ต้องมีความปราณีต และสมัยที่หลวงพ่อ ฯ สร้างพระนั้น หลวงพ่อ ฯ ก็ยังไม่มีชื่อเสียงมากเหมือนในปัจจุบัน คงไม่มีความจำเป็นในการทำพระแบบจำกัดจำนวนสำหรับพระพิมพ์หลักของท่าน เช่น สมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ, สมเด็จแหวกม่านพิมพ์ต่าง ๆ, สมเด็จหลังยันต์มะอะอุ, สมเด็จปรกโพธิ์เล็ก (กะระสะติ) เป็นต้น แต่ก็คิดว่ามีบางพิมพ์ที่ทำพิเศษสำหรับศิษย์ใกล้ชิด

3. ที่สำคัญหลวงพ่อ ฯ ท่านคงไม่ได้สร้างพระมาให้แค่กลุ่มเซียนทั้งหลายบูชาเท่านั้น ถึงจะต้องมีจำนวนจำกัด และราคาสูงตามหลักเศษฐศาสตร์ Demand-Supply ที่ไม่สอดคล้อง จนทำให้มีผลต่อราคา

4. จากข้อมูลการสร้างพระอุโบสถและศาลาการเปรียญขึ้นพร้อม ๆ กันนั้น วัดต่างจังหวัดสมัยนั้นจะหาเงินจากที่ไหนมาสร้างถ้าไม่สร้างพระและวัตถุมงคลขึ้นมาให้ลูกศิษย์และชาวบ้านที่ศัทธาเช่าบูชา และนำเงินเหล่านั้นมาสร้างจนสำเร็จ ซึ่งการจะทำให้สำเร็จนั้น จำนวนพระและวัตถุมงคลจะต้องมากมายมหาศาลขนาดไหน เปรียบเทียบได้กับจำนวนการสร้างเหรียญหนุมาน ซึ่งมีการบันทึกจำนวนไว้อย่างชัดเจน

5. ในเมื่อทราบกันดีว่าบล็อกแม่พิมพ์ปรกโพธิ์ 9 ใบ ยังอยู่ ก็สันนิษฐานได้ว่าจะต้องมีทั้งของแท้และไม่แท้ ซึ่งการพิจารณาแยกแยะพระเก๊พระแท้นั้นคงทำได้ไม่ยาก เช่น พิจารณาจากความเก่าของเนื้อพระและมวลสาร เป็นต้น แต่การที่คนกลุ่มหนึ่งตีกรอบว่าโพธิ์ก้านชัดเป็นพระเก๊หรือไม่ทันหลวงพ่อ ฯ เพื่อหวังผลประโยชน์บางอย่างนั้น คงไม่แฟร์ซักเท่าไหร่ ควรจะต้องมีการพิสูจน์กันให้ชัดเจนและโปร่งใสต่อไป หากใจกว้างและกล้าพอ

6. คนบางกลุ่มกล่าวหาว่ากลุ่มที่เห็นต่างว่าชอบแต่งเรื่องเล่านิทานมาหลอกขายพระต่าง ๆ นาๆ นั้น ผมก็ยังรู้สึกว่ากลุ่มที่โจมตีเขานั้นก็เล่านิทานเช่นกัน เพราะเขาเหล่านั้นก็เกิดไม่ทันหลวงพ่อ ฯ กันซักคน อาศัยฟังเขามาเช่นกัน แล้วมั่นใจได้อย่างไรว่าคนที่เล่าให้ฟังเขาจะเล่าความจริงทั้งหมด ฉะนั้นไม่ควรจะอ้างคำเล่านี้มาโจมตีกันจะดีกว่า

7. คนโบราณเคยมีความเชื่อว่าโลกแบน แต่เมื่อยุคสมัยเปลี่ยน วิทยาการก้าวหน้ามากขึ้นจนพิสูจน์ได้ว่าแท้จริงแล้วโลกไม่ได้แบนอย่างที่เข้าใจกันมา เปรียบได้กับการได้รับข้อมูลในวัตถุมงคลของหลวงพ่อเพิ่มเติมจากที่ได้รับรู้มานั้นควรจะหาแนวทางศึกษาร่วมกัน ในฐานะลูกศิษย์หลวงพ่อเดียวกัน เพื่อให้เกิดความกระจ่างเป็นข้อเท็จจริงให้คนรุ่นหลังได้ศึกษาต่อไป ไม่ใช่มาตีกรอบเพื่อหวังผลประโยชน์ส่วนตัวหรือพวกพ้วงของตัวเอง

8. ผมยังเชื่อในกฎแห่งกรรม ใครทำสิ่งใดก็ได้สิ่งนั้นตอบแทนไม่ช้าก็เร็ว หากรู้ตัวว่าสิ่งที่ทำอยู่นี้มันเป็นบาป ก็ควรหยุดการกระทำนั้นซะ ให้สมกับที่ท่านนับถือพระในคอของท่าน อย่าคิดว่าจะตามหาหรือสืบค้นไม่ได้นะครับ เพราะโลก Digital มันมีแค่ 0 กับ 1 แค่นั้น

สุดท้ายนี้ผมอยากจะแชร์ Link ในการศึกษาข้อมูลวัตถุมงคลของหลวงพ่อ ฯ พิมพ์ต่าง ๆ มากมาย ซึ่งส่วนตัวผมรู้สึกว่าน่าเชื่อถือ และเป็นแนวทางให้กับผู้ที่สนใจในพระของหลวงพ่อ ฯ ได้ศึกษาต่อไป

ผมไม่ได้บอกให้พี่ ๆ น้อง ๆ ทั้งหลายเชื่อตามผมนะ แต่จงใช้วิจารญาณ และสติปัญญาของตัวท่านเอง ในการเสพข้อมูล และนำมาวิเคราะห์ด้วยเหตุและผล พิจารณาว่าสิ่งไหนถูกสิ่งไหนผิด ทุกวันนี้การเข้าถึงข้อมูลมันง่าย หลอกลวงกันไม่ได้หรอกครับ ความจริงก็คือความจริง

เคยสงสัยกันไหม ? ทำไมซุ้มประตูทางเข้าวัดโฆสิตารามในปัจจุบัน ถึงไม่สร้างเป็นรูปพระสมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ แบบก้านไม่ชัด ใบโพธิ์เลือน หากคิดว่าสิ่งนั้นคือพุทธศิลป์ในแบบที่หลวงพ่อ ฯ ตั้งใจให้เป็นเช่นนั้น ในแบบที่เซียนทั้งหลายตีกรอบไว้ น่าคิดนะครับ...

ปล.ผมทีมพี่หนุ่มครับ ชัดเจน....
    http://www.prokpo9.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2019
  15. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    นานกว่า 10 ปีแล้ว ที่ผมเข้ามาใช้พื้นที่ของเวปพลังจิตเขียนเรื่องราวต่างๆเรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน เคยได้รับความอนุเคราะห์และให้การแก้ไขปัญหาจากผู้ก่อกวนด้วยดีตลอดมาจากเวปมาสเตอร์ของเวปพลังจิต ซึ่งมีคนก่อกวนลักษณะนี้มาบ่อยครั้งในแต่ละปี ผมจึงระมัดระวังการเขียนบทความการนำเสนอวัตถุมงคลมาโดยตลอด และไม่เคยลงบทความที่แสดงความก้าวร้าว จาบจ้วง จิกกัด สาดโคลนบุคคลอื่นหรือไปยุ่งเกี่ยวกับในกระทู้ใดๆให้เกิดข้อพิพาทตามมา ทั้งยังหลีกเลี่ยงการเขียนถึงบุคคลที่สามตลอดมา การให้บูชาวัตถุมงคลก็ลงรายละเอียดการพิจารณาและบอกความแตกต่างหรือแจ้งความเป็นสากลนิยมไว้ก่อนทั้งสิ้น

16. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เข้ามาให้กำลังใจพี่หนุ่มครับผม...

17. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หลังจากเวปมาสเตอร์รับทราบปัญหาเองแล้ว ก็มีการแก้ไขในเบื้องต้นให้บ้างเพื่อลดผลกระทบต่อบุคคลอื่น แต่ยังไม่มีการตอบให้ทราบว่าเกิดเรื่องราวแบบนี้ได้อย่างไร คนที่ปลอมเฟสบุคคนอื่น ก็แสดงถึงความเป็นมิจฉาชีพอย่างโจ่งแจ้ง เมื่อเขาสมัคใช้ในเวปพลังจิตโดยใช้ภาพและชื่อที่ปลอม ซึ่งมีการแจ้งให้ทราบแล้วจากเจ้าของเฟสบุคต้วจริง ทั้งยังส่งหลักฐานให้พิจารณาแล้วว่า เป็นผู้ปลอมแปลงและอ้างอิงบุคคลอื่นให้เสียหาย ย่อมเข้าใจได้ไม่ยากว่านั่นคือการกระทำผิดแบบอาญากรรมทางเทคโนโลยี ย่อมสมควรได้รับการป้องกันและแก้ไขโดยด่วน

ปัจจุบันนี้เครื่องมือทันสมัยมากขึ้น แม้จะปิดเฟสบุคปลอมไปแล้วหรือใช้ชื่ออวตารมาใส่ร้าย ก็ยังสามารถตามหาตัวผู้กระทำผิดได้ เช่นกรณีที่มีผู้ส่งไลน์และเฟสปลอมใส่ร้ายผู้บริหารตำรวจกรณีจ่านิวถูกทำร้าย ยังสามารถลากมาลงโทษได้ทั้งหมดแม้จะใช้เวลาแกะรอยนานกว่าปกติ ขณะนี้มีเบาะแสร่องรอยจากคนในเวปบ้างแล้วที่ร่วมกับแอดมินพระบางเพจที่เสียประโยชน์ ทั้งได้ข้อมูลจากแอดมินบางคนที่เห็นความไม่ปกติชี้ช่องให้ทราบ ทั้งอีเมลล์และการส่งข้อความส่วนตัวของท่านจะเป็นหลักฐานอย่างดีที่จะเชื่อมโยงให้ จนท.ใช้ย้อนเจาะไปยังข้อมูลเก่าๆที่มีผู้กระทำผิดอาชญากรรมทางเทคโนโลยีสารสนเทศ

สำหรับผมยังเชื่อมั่นและเคารพในเหตุผลของผู้บริหารเวปพลังจิตเสมอมา

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอบคุณมากครับ

19. tiger139

tiger139 สมาชิก

ขอคั่นจังหวะหน่อยนะครับ มีเรื่องรบกวนสอบถามว่าพระสมเด็จ องค์นี้เป็นของพระรูปไหนครับ รบกวนท่านที่ ทราบช่วยอนุเคราะห์ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ดูแล้วไม่รู้จักจริงๆครับ แต่เป็นพระผงมีอายุและน่าจะแท้ ขอโทษด้วยครับ