เทศเรื่องอดีตชาติสมัยพุทธกาล สองครั้ง แต่ข้อมูลไม่เหมือนกัน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย dawsonsc222, 14 พฤศจิกายน 2010.

1. dawsonsc222

dawsonsc222 Active Member

เทศเรื่องอดีตชาติสมัยพุทธกาล สองครั้ง แต่ข้อมูลไม่เหมือนกัน
    (ขอโทษครับ นี่เรื่องสำคัญมากจริงๆ ที่ชาวพุทธควรได้รับรู้)

ก่อนที่ผมตัดสินใจจะโพสต์ ผมเครียดมาก และไตร่ตรองอยู่นานมาก

บางทีอาจจะมีแค่ไม่กี่คน ที่โชคร้าย ขอเน้นว่าโชคร้ายมากๆเหมือนผม
    ที่ดันไปได้ยินสิ่งเหล่านี้เข้า
    เพราะใครก็ตามที่ได้ยินการเทศน์สองครั้งนี้
    คงตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกับผมเป็นแน่แท้
    ก็คือ ตกใจ , ใจเสีย , เสียใจ พร้อมกับสงสัย จนไม่รู้จะทำยังไงดีแล้ว

เพราะตัวผมเอง ถึงจะอยากแก้ แต่ก็แก้ปัญหานี้เองไม่ได้
    เนื่องจากหลักฐานการเทศน์ที่ขัดแย้ง มันเด่นชัด จนต้องยอมจำนน
    อย่างไม่มีทางเลือก
    ซึ่งประเด็นสำคัญมันอยู่ตรงที่ว่า
    แค่สงสัย ก็บาปแล้ว
    เพราะฉะนั้นตอนนี้ผมบาปแล้ว บาปมากด้วย

แต่จะให้พยายามเลิกสงสัย มันก็ทำไม่ได้
    เพราะหลักฐานมันเป็นคลิปวิดีโอชัดเจน
    หากจะเก็บเรื่องนี้ไว้กับตัวคนเดียว ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด
    เพราะอย่างน้อยเราก็แค่บาปคนเดียว ไม่ได้ลากคนอื่นเข้ามาพัวพัน

แต่อีกใจหนึ่งมันก็แว้บขึ้นมาว่า บางครั้งถ้าเราแก้ปัญหาเองไม่ได้
    ทำไมถึงไม่ลองขอความเห็นจากผู้รู้

ถ้าหากข้อสงสัยที่มีอยู่ เกิดมีผู้เมตตาตอบให้กระจ่าง
    ผมเองก็จะได้ไม่ต้องทนเก็บความสงสัยไว้ลึกๆอีกต่อไป
    และจะได้ศรัทธาในพระรัตนตรัยต่อไปได้เหมือนเดิม

เพราะเหตุนี้ ผมจึงตัดสินใจ เล่าเรื่องนี้ให้ทุกคนได้ฟัง
    ดังนี้

ผมชื่นชอบพระท่านหนึ่งมาก ซึ่งท่านเป็นพระดังระดับประเทศ
    ผมชื่นชอบจนมักจะฟังการแสดงธรรมของท่านทาง youtube เกือบจะทุกเช้าก่อนไปทำงาน
    จุดเด่นในการแสดงธรรมของท่านคือ ท่านมุ่งเน้นสอนให้คนหลุดพ้น
    อย่ายึดติดในวัตถุ อย่ายึดติดในอภิญญา
    และท่านมักจะสอดแทรกเรื่องราวเกี่ยวกับพระอินทร์ เทวดา ซึ่งสร้างความสนใจแก่ผู้ฟังไม่น้อย
    ท่านควรจะเป็นผู้บรรลุธรรมขั้นสูง อย่างที่ปุถุชนไม่ควรจะสงสัย
    เพราะเส้นผมและฟันของท่าน กลายเป็นพระธาตุอย่างชัดเจน
    มีรูปถ่ายไว้ด้วย
    จะสงสัยไปให้บาปเล่นๆไปเพื่ออะไร

2. dawsonsc222

dawsonsc222 Active Member

แต่โชคร้ายที่ผมชอบท่านมาก ก็เลยฟังท่านมาก
    ผมนั่งโหลด youtube ฟังการแสดงธรรมของท่านตามที่ต่างๆหลายสิบที่
    ผมอยากถามโชคชะตาของผมเหลือเกินว่าทำไม
    ทำไมผมถึงต้องมาเจอกับเรื่องแบบนี้

เรื่องคือว่า ท่านแสดงธรรมไม่ตรงกัน ทั้งที่เป็นเรื่องเดียวกัน
    มีคลิปอยู่ใน youtube ชัดเจน
    ในการแสดงธรรมครั้งหนึ่ง ท่านพูดประมาณว่า
    ในอดีตชาติ ท่านเคยเกิดในสมัยพระพุทธเจ้า ท่านกับคนอื่นๆรวมทั้งหมด 500 คน
    ชวนกันไปฟังธรรมของพระพุทธเจ้า
    เมื่อฟังจบ ทุกคนบรรลุอรหันต์หมด ยกเว้นท่านคนเดียว
    เพราะท่านได้อธิษฐานต่อหน้าพระพุทธเจ้าเอาไว้ว่า
    ท่านขอเกิดช่วงกึ่งพุทธกาล เพื่อดวงตาเห็นธรรม และสืบทอดศาสนาให้เจริญอีกครั้งในช่วงกึ่งพุทธกาล
    คนอื่นที่บรรลุอรหันต์ พอบรรลุแล้ว อ่านใจท่านได้ จึงถามท่านว่า
    เหตุใดจึงอธิษฐานเช่นนั้น

แต่แล้วพอผมได้ฟังการแสดงธรรมในอีกสถานที่หนึ่ง
    ผมตกใจมากถึงขีดสุด
    ผมไม่อยากจะเชื่อในสิ่งที่ได้ยินและได้เห็น
    เพราะมันขัดแย้งกันอย่างสิ้นเชิง
    เพราะท่านพูดประมาณว่า
    ในอดีตชาติ ท่านเคยเกิดในสมัยพระพุทธเจ้า ท่านกับคนอื่นๆรวมทั้งหมด 500 คน
    ชวนกันไปฟังธรรมของพระพุทธเจ้า
    เมื่อฟังจบ ทุกคนบรรลุอรหันต์หมด ยกเว้นท่านคนเดียว
    ท่านจึงเกิดความสงสัย ภายหลังจึงได้ไปถามพระพุทธเจ้า
    และพระพุทธเจ้าได้ตอบว่า
    เดี๋ยวเธอจะได้เผยแผ่ธรรมในช่วงกึ่งพุทธกาล
    และทำให้ศาสนาพุทธเจริญรุ่งเรืองอีกครั้ง

พระเจ้าช่วย!
    จริงอยู่ ที่มันเพี้ยนกันนิดเดียว ไม่เห็นน่าจะมีอะไร

ทำไมต้องพากันมานั่งจับผิดเล็กๆน้อยๆ

แต่โปรดเข้าใจผมด้วยเถิดว่า
    ถ้าเป็นปุถุชน ผมจะไม่ตกใจอะไรเลย และไม่ไปนั่งจับผิดด้วย

แต่พระอริยเจ้า ท่านสามารถพูดไม่ตรงกันแบบนี้ได้หรือ
    ไม่เป็นการผิดศีลหรือ

ซึ่งภายหลังจากการแสดงธรรมทั้งสองครั้งนี้
    ก็ไม่เห็นว่าท่านจะออกมาบอกภายหลัง
    ว่าตกลงอันไหนถูก อันไหนผิดกันแน่
    เพราะไม่เห็นจะมีใครกล้าถาม
    ว่าตกลงอดีตชาติของท่านมันเป็นยังไงกันแน่

หรือจะบอกว่า มันถูกทั้งสองอย่าง
    ถูกทั้งสองอย่าง ได้ยังไงกันล่ะ?

ช่วยด้วย
    ผมงงไปหมดแล้ว

ผมเคารพท่านมาก
    ผมชักชวนให้คนเลื่อมใสท่านเยอะมาก ผมศรัทธาท่านหมดหัวใจ
    ผมเคยดั้นด้นไปฟังท่านแสดงธรรมวันพุทธ ที่มหาลัยอุบล
    คนเดียว
    ด้วยใจที่ศรัทธา

ผมช่างโชคร้ายจริงๆที่ไปเที่ยวโหลดฟังธรรมท่านจาก youtube
    จนต้องมาตกอยู่ในสภาพนี้

และท่านผู้นั้น คือ พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ งดงามทั้งภายนอกและภายใน
    หลวงปู่เณรคำ ฉัตติโก !!

คลิป link ตามนี้ครับ
    อดีตชาติแบบที่หนึ่ง : แสดงธรรมที่วัดโพธิ์ศรีใต้ ตอนที่ 2/6
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=ByZ45DFFCmw&feature=related]YouTube - แสดงธรรมที่วัดโพธิ์ศรีใต้ ตอนที่ 2/6[/ame]

อดีตชาติแบบที่สอง : ปฏิหารย์หลวงปู่เณรคำ ตอน 3/3
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=hmM3Y_taA-k]YouTube - ปฏิหารย์หลวงปู่เณรคำ ตอน 3/3[/ame]

แล้วแบบนี้ผมจะทำยังไง
    จะให้ผมวางเฉย ไม่สนใจไปเสียงั้นหรือ

หรือผมควรจะเล่า ความจริง นี้ ให้ทุกคนได้ฟัง
    เพราะมันเป็น ความจริง
    ไม่ใช่ความคิดเห็นส่วนตัว หรือความไม่ชอบใจส่วนตัว
    แต่มันเป็น ความจริง
    ที่ทุกคนควรจะได้รับรู้

แต่ผมจะดีใจเป็นที่สุด
    ถ้ามันเป็นความจริงว่า
    พระอริยเจ้าสามารถเทศเรื่องอดีตชาติเดิมแต่เนื้อหาไม่เหมือนกันได้
    ไม่ใช่เรื่องผิดแต่อย่างใด
    เพราะถ้าเป็นเช่นนั้น
    ผมจะได้กลับไปศรัทธาท่านหมดหัวใจแบบเดิมครับ