เรื่องเด่น เทปบวงสรวงของหลวงพ่อ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 28 พฤษภาคม 2019.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    58

เทปบวงสรวงของหลวงพ่อ

"นมัสการหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงสุด ลูกได้ฟังการบวงสรวงเทพยดาของหลวงพ่อรู้สึกไพเราะจับใจ ไม่มีเสียงใดในโลกเสมอเหมือน ถ้าหากว่าลูกจะนำคำบวงสรวงของหลวงพ่อไปใช้ในการทำวัตรเช้า ทำวัตรเย็นและก่อนออกจากบ้าน จะเป็นการสมควรหรือไม่ และวิธีตั้งอารมณ์ก่อนบวงสรวง ได้โปรดแนะนำแก่ลูกหลานด้วยเถิดเจ้าค่ะ"

ไม่ขัดข้องนะคือว่าตอนนั้น ตอนแรกนึกถึงท้าวธตรฏ ท้าวมหาราชทิศตะวันออกกับอินทกะ อินทกะนี่มีพันองค์นะ

ครั้งที่ 2 นึกถึงท่านวิรุฬก ท้าวมหาราชทิศใต้พร้อมอินทกะและบริวาร

ครั้งที่ 3 ทิศตะวันตกท้าววิรูปักษ์พร้อมอินทกะและบริวาร

ครั้งที่ 4 นึกถึงท้าวเวสสุวัณพร้อมอินทกะและบริวาร

ครั้งที่ 5 นึกถึงทั้ง 4 องค์ 4 ทิศ และขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์อะไรก็ว่าไปนะ แต่ขอหวยท่านไม่ให้นะ

"รีบกันท่าเลย"

ไม่ใช่กันท่าหรอก ฉันขอหลายครั้งแล้วไม่ได้สักที เราขอให้ท่านคุ้มครองซิ พวกผีเข้าเจ้าสิง ถูกกระทำต่างๆคุ้มครองได้แน่นอน และโดยเฉพาะอย่างยิ่งฉันเคยใช้นะ เมื่อสมัยหนุ่มๆ หนุ่มมากนะ ไม่ใช่หนุ่มน้อยแบบเดี๋ยวนี้นะ ตอนนั้นบวชใหม่ๆ พรรษาแรก ทุกอย่างยังครบถ้วนบริบูรณ์ ยังอีเหละเขะขะสมัยเป็นฆราวาสยังเหลืออยู่ ที่วัดหลวงพ่อปานท่านก่อสร้าง เขาจอดซุงไว้ ท่านไม่ได้ใช้แต่เราก็ต้องตั้งเวรรักษา ความจริงไม่ต้องรอผู้ใหญ่ใช้นะ จะรอให้ท่านใช้ยังไง งานท่านมาก อยู่เวรกลางคืนช่วงเวลาละ 2 องค์ 1 ทุ่มถึง 6 ทุ่ม ช่วงสอง 6 ทุ่มถึงสว่าง

ทีนี้วิธีอยู่ยามฉันไม่ไปนอนยามหรอก ขี้เกียจ ฉันก็เลยใช้ท้าวมหาราชนี่แหละ ขอให้ท่านสงเคราะห์บอกว่าถ้าอันตรายจะบังเกิดขึ้นกับวัดก็ดี ของสงฆ์ก็ตามนะ ขอให้ปลุกให้ตื่นก่อน ถ้าหลับอยู่ปลุกให้ตื่นก่อนประมาณสักครึ่งชั่วโมง แล้วก็บอกทิศทางด้วย ถ้าหากกำลังตื่นอยู่ขอให้บอกให้รู้สึกก่อนครึ่งชั่วโมง

มาคืนนั้นก็เป็นเวรอยู่ยามตอนดึก นอนๆไปประมาณตีสอง หน้าต่างฉันปิดนะ แต่ได้ยินเสียงหน้าต่างเปิด เสียงดังแรงมาก ลืมตาขึ้นดูเห็นหน้าต่างเปิดเสียงดังแรงมาก ลืมตาขึ้นดูเห็นยืนดำทื่อ ลูกน้องท้าวเวสสุวัณ พอเห็นท่านเข้าท่านบอก "คุณ ขโมยจะลักซุง มันนั่งที่ต้นสะตือฝั่งโน้น สังเกตุดูประเดี๋ยวจะมีผักชวาลอยมา มันจะมุดใต้ผักชวา แล้วมันจะผลักเข้ามามุดตัดใต้ซุงให้ลอยไปกับน้ำไหล พรรคพวกของมันจะรออยู่ทิศใต้แง่มุมโน้น" ชี้ให้เสร็จนะ

ฉันก็ไปเรียกพวกอีก 2 องค์ เขาลุกขึ้นถาม ทำไม บอก เฮ้ย ท้าวมหาราชมาบอกว่าขโมยจะลักซุง ก็ย่องแอบดู เดือนมืดใกล้จะตกพอดี ก็เห็นคนนั่งดำๆ ประเดี๋ยวผักชวามามันก็มุดเข้าผักชวา ปรกติผักชวาไหลไปตามน้ำ แต่ไอ้ผักชวากองนั้นมันไม่ตามน้ำ มันไหลเฉียงๆเข้ามาหาซุงน่ะซิ ฉันก็คลำหาลูกระเบิด

"เอ๊ะ หลวงพ่อบวชแล้ว ยังมีอีกหรือครับ"

อ้าว ระเบิดด้าน อิฐหัก

"อ๋อ....ใช้อิฐเหรอ"

พอได้อิฐ ก็ขว้างตุ๋มไปข้างๆหวังให้แกถอย แกก็ถอยจริงๆ ดำผลุบไปโผล่ฝั่งโน้น พอแกขึ้นไปนั่งอยู่ประมาณสักพักมั๊ง แกหันมาด่าไอ้.....ขว้างได้ แกพูดผิดจังหวะ ถ้าพระแก่ๆพูดได้ แต่สมัยนั้นเราพระหนุ่มๆขว้างมีดเก่ง เอาสันก็ได้เอาข้างก็ได้เอาคมก็ได้ ก็ต้องอิฐหักระเบิดพระใช่ไหม ล่อปั๋งเข้ากลางหลังฟุบเลย ก็ใช้เรือข้ามไป เอามามัดติดกับศาลามัด 5 เปราะยืน หน้าหนาวด้วย แล้วเราก็มานอนสบาย เวลานั้นหนาวไอออกปากเลยนะ

พอตอนเช้าลงมาตัวซีด พอดีตอนเช้าหลวงพ่อปานท่านก็มา บอกขอฉันได้ไหม บอกขอไม่ได้ครับ หลวงพ่อไม่ได้ขว้าง ผมขว้าง หลวงพ่อไม่ได้จับ ผมจับ บอกไม่ได้ครับหลวงพ่อ ไม่งั้นมันไม่เข็ด ท่านบอกก็ตามใจเอ็ง ขอแล้วก็แล้วกันไป ฉันก็เลยไปบอกกำนัน กำนันถามเอาโทษไหม บอกไม่เอาแต่ต้องบอกตำรวจให้สั่งสอนก่อน กว่าตำรวจจะมาบ่าย 5 โมงเย็น เพราะอะไรรู้ไหม บอกกำนันอย่าให้ตำรวจมาเร็วนะ สงสารมันประเดี๋ยวตำรวจเอาไปขัง ตั้งแต่วันนั้นขโมยไม่เข้าวัดอีกเลย ไอ้หน้าวัดมันมีทางเดินผ่าน กลางคืนชาวบ้านก็ไม่ผ่าน เดินอ้อมหลังวัดหมด บอกถ้าพระ 3 องค์ยังอยู่ไม่เดินผ่านวัดหรอก เห็นไหมศักดิ์สิทธิ์

"นี่แหละการบวงสรวงมีประโยชน์อย่างนี้"

บอกท่านก็แล้วกัน ถ้าจะมีอันตรายกับเราก็ดีกับบ้านก็ดี ขอให้บอกก่อนครึ่งชั่วโมง ถ้าเป็นเวลากลางวันวิธีบอกของท่านแบบนี้นะ นั่งๆคุยๆดีๆมันจะเกิดอาการง่วงทนไม่ไหว พอนอนปุ๊บหัวถึงหมอน หายง่วง ต้องเชื่อความรู้สึกอันนี้นะ

(ใครที่กลัวอันตรายต่างๆ หรือกลัวของหาย กลัวไฟไหม้ ก็ลองปฏิบัติตามที่หลวงพ่อแนะนำมานี้ คงจะมีประโยชน์มาก)

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 102 เดือนสิงหาคม 2532 หน้า 81- 83)

https://palungjit.org/threads/นานาเรื่องราวหลวงพ่อพระราชพรหมยาน.538477/page-580

*** การเผยแพร่ธรรมเป็นเรื่องดีนะครับ แต่ท่านที่เข้ามาคัดลอกธรรมตามกระทู้ต่างๆในเวบนี้หรือเวบอื่นๆแล้วนำไปลงในเพจในเวบสื่อสิ่งพิมพ์ออนไลน์ที่ท่านทำงานอยู่เพื่องานในอาชีพของท่าน กรุณามีมารยาทในการให้เครดิตแหล่งที่คุณคัดลอกมาด้วย

ถ้าไม่คุณก็ไปหาอ่านธรรมในหนังสือหลวงพ่อแล้วคัดลอกพิมพ์ด้วยตัวท่านเองแล้วนำไปลงในสื่อสิ่งพิมพ์ของท่านเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2019