เทคนิค สร้างสติ ที่แก่กล้าขึ้น

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ปราบเทวดา, 22 พฤศจิกายน 2019.

1. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เกร็ดธรรม

หลวงปู่ พุธ ฐานิโย
    วัดป่าสาละวัน อ.เมือง จ.นครราชสีมา

ถ้าผู้ชำนาญ ในการบริกรรมภาวนาแล้ว
    เรามีวิธีการจะพึงปฏิบัติได้ดังนี้
    ในตอนแรกๆ
    ท่านอาจจะภาวนาพุทโธ พุทโธ พุทโธ พุทโธ พุทโธ พุทโธ พุทโธ อยู่
    อ่าว พอพุทโธ พุทโธ ไป จิตมันไม่นึกพุทโธไปนิ่งว่างอยู่เฉยๆ

ให้กำหนดดูความว่าง
    อย่าไปนึกคิดอะไรขึ้นมา

เมื่อจิตมีความคิดขึ้นมาให้มีสติรู้ความคิดทันที
    เมื่อจิตคิดทำสติรู้ความคิด
    จิตมันจะหยุดนิ่งมันไม่คิด ก็ดูความนิ่งของมัน

เมื่อนิ่งไปสักหน่อยนึง มันจะคิดของมันขึ้นมา

เราก็ดูความคิด
    นิ่ง ดูความนิ่ง
    คิด ดูความคิด
    สลับกันไปอย่างนี้

ในเมื่อสติสัมปชัญญะของท่านดีขึ้น
    พลังจิตมันดีขึ้น
    ตัวคิดมันก็จะคิดไม่หยุด
    ตัวตามดูมันก็จะตามดูของมันไม่หยุด
    ในเมื่อเป็นเช่นนั้น

ความคิดก็เกิดขึ้นเองโดยอัตโนมัติ
    สติก็ทำหน้าที่รู้เองโดยอัตโนมัติ
    จิตมันก็เดินไปในภูมิแห่งวิปัสสนา
    เพราะความคิดมันย่อมมีความเกิดดับ เกิดดับ เกิดดับอยู่ทุกขณะจิต
    เมื่อเรามีสติตามรู้ความคิดที่เกิดดับอยู่นั้น

เมื่อสติสัมปชัญญะตัวนี้มีพลังแก่กล้าขึ้น

จิตสามารถที่จะกำหนดรู้ ความเกิดดับของความคิด
    ในแง่แห่งพระไตรลักษณ์
    จะมองเห็นพระไตรลักษณ์
    อนิจจัง ไม่เที่ยง ทุกขัง เป็นทุกข์ อนัตตา ไม่ใช่ตัวของตัว
    ปรากฏเด่นชัดขึ้นมา

อ่านต่อที่นี่ http://palungjit.org/threads/จิตตะภาวนา-หลวงปู่พุธ-ฐานิโย.280415/

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เทคนิคดีมากครับ แนวเดินปัญญา
    เหมาะสำหรับตอนทำสมาธิ
    แต่เทคนิคนี้
    ต้องเห็นซ้ำๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    บ่อยๆๆๆๆๆๆๆๆ มากๆๆๆๆๆๆๆ
    และตัวจิตต้องเป็นกลางจริงๆ
    ร่วมด้วยครับ
    และในแง่ปฎิบัติ จิตจะลงไตรลักษณ์
    แค่เพียงตัวเดียวเท่านั้นนะครับ
    ลงได้ ๓ ตัวนี้ระดับพระอรหันต์แล้วครับ

ส่วนตัวมองว่า ถ้าเป็นท่านพูดแบบนี้จริงๆ
    แบบไม่ได้ตัดต่อตามความเข้าใจของตนเองนะครับ
    การที่จะลงไตรลักษณ์ได้ครบ
    เป็นบารมีส่วนตัวของท่านมากกว่าครับ

ปล. ว่าแต่กิริยาจิตว่าง
    และกิริยาที่จิตนิ่ง
    พอบอกได้ไหมว่ามันเป็นอย่างไร
    พูดง่ายมีข้อสังเกตุอย่างไร
    ถึงรู้ว่ามันว่างและนิ่ง

เพราะในเมื่อไปกำหนดดูความว่าง
    มันก็เลยมีตัวเข้าไปดู นึกภาพออกนะครับ
    แล้วจิตมันจะว่างแบบไหนกันครับ
    หรือมีตัวอะไรไหม ที่เข้าไปดูตรงนี้
    ใช้อะไรดู ถ้าใช้สติดูตัวจิตแล้วจิต
    จะว่างได้อย่างไร

แล้วจิตนิ่งๆหละ กิริยามันเป็นอย่างไร
    พอเลิกคิด หลังจากที่สติไปรู้
    แล้วมันนิ่งหรือมีอะไรเข้าไปทำให้
    เกิดกิริยาจิตนิ่ง

ที่สำคัญคือ กิริยา ตามดูความคิดที่ขึ้นมา
    เป็นอย่างไร เล่าเป็นรูปธรรม
    ให้ฟังหน่อยครับ

ปล. ถามจริงๆนะครับ ตัดต่อข้อความมาหรือเปล่าครับ เพราะอ่านแล้วมันย้อนแย้ง
    เหมือนไม่ใช่ข้อความเดิม ที่ ลพ. ท่านพูด
    เลยเกิดข้อสงสัย ตามที่ได้
    ถามไปก่อนหน้าครับ

3. ปราบเทวดา

2
    คุณนพชอบแกล้งโง่นะครับ สมคำโบราณว่าไว้เลย คนเก่งๆมักชอบแกล้งโง่

ผมทำลิ้งค์ให้ตามไปอ่านท้ายข้อความข้างต้น ไว้แล้วครับ ตามไปอ่านได้เลย

ถ้าตามไปอ่านแล้วยังคันอยู่
    ตามไปฟังเสียงด้วย พร้อมกับอ่านนะครับ ว่าคำถอดเทป กะเสียงพูด อันเดียวกันไหม

แต่หากมีข้อสงสัยว่า เสียงในยูทุป ใช่เสียงหลวงปู่พุธ หรือเปล่า ก็ตัวเผือกตัวมันนะครับ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

จากข้อความเดิมใน Rep#1 ที่คุณ สมาชิก ที่ใช้ชื่อ
    ปราบเทวดา ได้นำมาลง ดังที่อ้างอิงมาข้างบนบางส่วน
    มีลิงค์ให้อ่านต่อ เป็นการให้เครดิส
    ถือเป็นมารยาทที่ควรทำ
    และถ้ากดลิงค์เข้าไปดู
    ก็จะพบ flie เสียงที่คุณ
    ปราบได้นำมาลงให้ดูด้วย
    (ล่าสุดนำมาลงในกระทู้นี้แล้ว)
    แต่อย่าลืมว่า ใน Rep# 1 ใช้คำว่า อ่านต่อนะ ไม่ใช่ไปฟังต่อ

หลังจากนั้นพอ ข้าพเจ้าอ่าน
    เลยเกิดเป็นคำถามขึ้นมา
    ด้วยอ่านแล้วยังรู้สึกแปลกๆ
    อาจจะเพราะว่า
    อ่านแล้วทำไมงงๆ

งงเพราะว่า ชื่อกระทู้ตั้งว่า

''เทคนิค สร้างสติ ที่แก่กล้าขึ้น''
    และยังทิ้งท้ายว่าอ่านต่อที่นี้

https://palungjit.org/threads/จิตตะภาวนา-หลวงปู่พุธ-ฐานิโย.280415/

ก็เข้าไปอ่านต่อนะครับ แต่ก็งง
    ว่า พยายาม หาคำว่า เทคนิค การสร้างสติ ที่แก่กล้าขึ้น
    หรือ หาคำว่า สร้างสติ หรือเทคนิค หรือ คำที่อยู่ในหัวข้อกระทู้
    จากลิงค์ที่ บอกให้ไปอ่านต่อไม่เจอ เลยงง เข้าไปอีก ส่วนคำว่า
    สติ โดดๆมีเยอะเลยครับ
    จนเกิดเป็นคำถามขึ้นมา ว่า

และด้วยอาจจะเป็น การเข้าใจความหมาย
    ของ ภาษา ที่ถามผิดไปนะครับ
    ใจคุณ คงร้อนรน ใจคิดแต่ทางอกุศล
    มากไปนะครับ
    จึงแสดงกิริยาออกมาเป็นคำพูด
    เชิงส่อเสียด แสดงให้เห็นผลการปฏิบัติ
    ในอดีตที่ส่งผลถึง ณ ปัจจุบัน
    ให้ชาวโลกได้เห็น
    กลายเป็นข้อความต่างๆที่ตอบ ข้าพเจ้า
    แบบนี้ขึ้นมา ยังไงก็ขอบคุณ ที่ทำให้
    ชาวโลกได้รู้ความจริงตรงนี้นะครับ ^_^

เริ่มต้นใหม่นะครับ ที่แล้วมาก็แล้วไปนะครับ
    ไม่ทราบว่า คุณ
    ปราบเทวดา
    เข้าใจคำว่า ตัดต่อ ไหมครับ

ตัดต่อ [V] edit, See also: edit something out (of something), Example: หนังตัวอย่างนี้ตัดต่อมาจากต้นฉบับภาพยนตร์ที่จะเข้าฉายปลายเดือนนี้, Thai definition: ตัดเฉพาะส่วนที่สำคัญมาต่อกัน, ตัดเฉพาะบางส่วนมาต่อกันเพื่อให้ได้รูปหรือความที่ต้องการ

https://www.google.com/search?q=ตัดต่อ+แปลว่า+อะไร&rlz=1C1AVFC_enTH813TH814&oq=ตัดต่อ+แปลว่า+อะไร&aqs=chrome..69i57.7161j0j8&sourceid=chrome&ie=UTF-8

เดาเลยนะ คุณ อ่านคำว่า ตัดต่อ
    แล้ว คุณไปนึกถึง คำในลักษณะ
    ที่เข้าใจได้ว่า คือ การ
    ดัดแปลง
    ประมาณว่า คิดว่า
    ถามแบบกล่าวหาว่า
    ตัวคุณ
    ปราบเทวดา ไปเปลี่ยนแปลงข้อความ
    ให้ต่างไปจากสภาพเดิม อะไรประมาณนี้
    หรือเปล่าครับ
    เพราะคุณ ปราบเทวดา ว่าตั้งชื่อ กระทู้ว่า อะไรด้วย
    ชื่อ กระทู้ เทคนิค สร้างสติที่แก่กล้าขึ้น ครับ
    ทั้งๆที่ลิงค์ ก็เห็นๆอยู่ว่า เรื่อง
    จิตตะ ภาวนา

และนี่ครับ ความหมายคำว่า ดัดแปลง

ดัดแปลง
    /-แปฺลง/
    คำกริยา
    1. เปลี่ยนแปลงให้ต่างไปจากสภาพเดิมเล็กน้อย.
      "ดัดแปลงรถ"
    https://www.google.com/search?rlz=1...z.......0i71j35i39i19j0j0i30j0i19.dCDZYFVdVw8

พูดง่ายๆ ตัดต่อ คือ ตัดมาบางส่วนแต่ไม่ได้มีการแก้ไขอะไร
    หรือตัดมาเฉพาะส่วนสำคัญ
    แล้วเอามาต่อกัน
    เพื่อให้ได้ความตามที่ต้องการ

วัตถุ ประสงค์ที่ต้องการ ในที่นี้เพื่อ
    ให้เห็นว่า ข้อความที่ตัดต่อมานั้น
    เป็นในส่วนของ เรื่อง

เทคนิค
    ''การสร้างกำลังสติที่แก่กล้าขึ้น''
    ตามหัวข้อกระทู้ เลยครับ

เลยข้อถามอีกรอบว่า ข้อความใน # 1
    คุณ
    ตัดต่อมาใช่ไหมครับ
    คำถาม ส่วนนี้ เป็นแค่ตอนท้ายๆ
    เพราะที่เป็นข้อสงสัยภายใน
    รู้ว่า คุณ ปราบเทวดา ตอบไม่ได้
    หรือ ไม่คิด จะตอบ อย่างใดอย่างหนึ่ง
    แต่คิดที่จะแย้ง
    แล้วประชดประชันคืนอย่างเดียว
    และถ้าจะตอบ ป่านนี้คงตอบไปแล้ว
    เพราะเวลาก็ล่วงเลยมานานมากแล้ว

หรือ ไม่ได้ตัดต่อมา

ตอบแบบนี้ ไม่เห็นมีอะไรมากมายเลยครับ

แต่ๆๆๆๆๆมีข้อสังเกตุนะครับ............

๑.ส่วนตัวถามแต่เรื่องข้อความนะครับ
    ตัดต่อมาไหม
    ไม่ได้สงสัย ว่าใช่เสียงของ
    ลพ.ท่านหรือเปล่า
    เพราะ
    คุณ ปราบเทวดา เขียนไว้เองว่า อ่านต่อที่นี้
    ไม่ใช่ฟังต่อที่นี้นะครับ
    ......ประเด็นแรกเคลียร์นะครับ

๒.เทปบันทึกเสียงของท่านชื่อว่า เทศนา เรื่อง จิตตะ ภาวนา ใช่ไหมครับ
    ซึ่งมี ตอนที่ ๑ และ ตอนที่ ๒
    คุณ ปราบเทวดา ตัดต่อมาบางส่วน
    จาก
    กระทู้ที่ให้ตามไปอ่านนั่นเอง
    แล้วหัวข้อกระทู้
    เป็น เรื่อง เทคนิค การสร้างสติ ที่แก่กล้าขึ้น
    มาจากไหนครับ อยู่ในข้อความส่วนใด จากลิงค์ที่ให้ไปอ่านต่อครับ
    รบกวนหาให้หน่อยครับ ?

๓. คำว่า อ่านต่อที่นี้ คือ อะไรครับ
    คือ อ่านต่อจากข้อความเดิมที่นำมาลง ........
    หรือ ไปย้อนอ่านข้อความที่นำมาลง
    หรือทั้งสองอย่างครับ อย่ามาบอกว่า
    ให้ไปฟังเสียงท่านนะครับ
    เพราะไม่ได้บอกไว้ว่า ฟังต่อที่ไหน นะครับ
    ย้ำว่า เรื่องอ่าน ไม่ใช่ฟังนะครับ

๔. ข้อความที่คุณ ปราบเทวดา นำมาลงนั้น
    ถอดจากเทป
    เรื่อง เทศนา จิตตะ ภาวนา ตอนที่ ๒ นาทีที่ ๘.๑๐ โดยประมาณ
    พูดง่ายๆ คือตัดต่อ มาจาก (ช่วงที่ ๔) ใน Rep# ที่ 6 จากทั้งหมด (๘ ช่วง) ตามลิงค์ที่ คุณ
    ปราบเทวดา ใช้คำว่าไปอ่านต่อ
    แสงว่า อ่านต่อจาก ช่วงที่ ๔ ไปถึง ๘ นี้ใช่ไหมครับ ^_^
    หรือ ต้องไปย้อนอ่าน ตั้งแต่ ช่วงที่ ๑ ครับ ^_^

๕. เมื่อข้อความ ที่
    คุณ ปราบเทวดา ตัดต่อมาวางนั้น
    อยู่ใน บันทึกเสียง ตอนที่ ๒ นาทีที่ ๘ กว่าๆ
    ก็ขอบคุณมาก ที่อุตสาห์ นำบันทึกเสียง ตอนที่ ๑ มาลงให้ฟังด้วย

สรุป ที่เข้าใจนะครับ

คุณ ปราบเทวดา ตัดต่อ ข้อความ บางส่วน ที่ถอดจากเทปบันทึกเสียง
    ของ ลพ. เรื่อง เทศนา จิตตะ ภาวนา ตอนที่ ๒ นาทีที่ ๘ กว่าๆ

ในลิงค์ที่ อ้างอิงให้ไปอ่านต่อ จาก Rep#6 ของ(ช่วงที่ ๔)
    แล้วนำมาลง ใน Rep#1 กระทู้นี้ ตั้งชื่อกระทู้
    ว่า เทคนิค สร้างสติที่แก่กล้าขึ้น
    แต่พอข้าพเจ้า สงสัย ว่า ตัดต่อมาหรือเปล่า

ก็เลย ใจดี นำบันทึกเสียง ทั้ง ตอนที่ 1 และตอนที่ 2 และ
    แนะนำ ให้ข้าพเจ้าฟังต่อ
    ถ้าตามอ่านแล้วยังคันอยู่

พอดีไม่คัน
    แต่อยากฟัง แทนการอ่าน
    ก็เลยได้ตามไปฟัง
    สมดังเจตนา
    ของ
    คุณปราบเทวดา

สุดท้าย ย้ำว่า ข้อความ ที่ตัดต่อ นำมาลง เป็นเรื่อง
    เรื่อง
    จิตตะ ภาวนา นะครับ
    ไม่ใช่
    เทคนิคการสร้างสติให้แก่กล้าขึ้น
    เพราะได้ลองใช้ คำค้น ตามลิงค์ที่ได้บอกให้ไปอ่านต่อแล้ว
    หรือ ข้าพเจ้าเข้าใจผิดไป ^_^

ก็เชิญ ว่ามาได้เลยครับ

ถามอีกได้ไหมสงสัยอีกแล้วครับ

ชื่อเรื่องในกระทู้ที่ให้ไปอ่าน ก็บอกว่า
    จิตตะภาวนา
    ในลิงค์ที่ให้ไปอ่านต่อ ก็มีบอกว่า จิตตะภาวนา

แต่พอ ตัดต่อข้อความที่ถอดจากเทป บางส่วน
    มาวางในกระทู้นี้

ทำไม ถึงเป็น เรื่อง เทคนิค สร้างสติที่แก่กล้าขึ้น

คือ แค่ตัดต่อมาลง ให้อ่าน แต่ไม่ใช่ว่า
    ปฏิบัติได้แล้ว ไปตัดต่อมาให้อ่าน
    เจตนา นำเสนอ ธรรมะท่านเฉยๆหรือเปล่าครับ

เพราะดูจาก การตอบข้อความของ คุณ ปราบเทวดา
    ล่าสุด ไม่มีส่วนไหน บอกได้เลยว่า
    ปฏิบัติได้ผลอะไร ตามชื่อหัวข้อกระทู้ เลยครับ
    ดูเหมือนว่า คงต้องไปเริ่มฝึกสติใหม่หรือเปล่าครับ
    ว่าแต่ปฏิบัติมากี่ปีแล้วหละครับ
    ถ้ากำลังสติ ในการตอบข้อความมีแค่นี้ ?
    แนะนำ เริ่มฝึกสติใหม่ดีกว่าไหมครับ ^_^

ถ้าส่วนตัวพูดอะไร ตรงนี้ผิดไป
    เชิญแย้งมาได้เลยนะครับ.... ^_^

หรือ ถ้ามี บันทึกเสียง ของท่าน ลพ.
    ที่ มีคำว่า เทศนา เรื่อง เทคนิค สร้างสติ ที่แก่กล้าขึ้น บันทึกไว้
    ช่วยหามาให้ฟังได้ไหมครับ พอดีปกติ ส่วนตัวไม่ค่อยได้ฟังเสียงท่าน
    ไม่เหมือน คุณ ปราบเทวดา เห็นชอบนำธรรมะ ท่านมานำเสนอเรื่อยๆ

ตอบไว้ล่วงหน้าเลยว่า ไม่มีหรอกครับ ^_^

ทั้งหมดนี้
    เขียนให้ คุณ ปราบเทวดา อ่านโดยเฉพาะเลยครับ

5. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    อาจเป็นเทคนิคการขาย หรือการเชิญชวนให้สนใจเรื่องราวภายในก็ได้ จิตตะ ภาวนา ในมุมพระอริยะเจ้าคงไม่พ้นสติ แต่ถ้ากุญแจของ จิตตะ ภาวนา คือสติ ก็มีส่วนเป็นไปได้ที่ คิดกลับกันคือเมื่อคนเรารู้วิธีภาวนา ก็น่าจะรู้วิธีสร้างสติ ในการภาวนาหรือใช้ชีวิตทุกอณูลมหายใจหรือในความนึกคิด ผมมองประมาณนี้

6. ปราบเทวดา

2
    แค่นี้ก็เอา เนาะ คนเรา ฮาาา

7. ปราบเทวดา

2
    ชักชวน คนให้สนใจได้ตามไปฟังพระ เจตนาก็มีแค่นั้น
    ใครจะฟังอะไรยังไงก็แล้วแต่คนจะสนใจไม่ ไม่ได้ไปขู่ใคร บังคับใครให้มาฟัง

8. บุรุษไร้เงา

ถ้าบอกเป็นเทคนิคการเชิญชวนก็พอได้ครับ
    ส่วนตัวไปไล่อ่านมาแล้วหละครับ
    ถ้าเป็นเทคการขาย ถือว่าขายได้
    เพราะส่วนตัวก็เข้าไปอ่าน
    แต่อ่านจบ
    ก็ยังมองว่า ควรจะชื่อเรื่องว่า
    จิตตะ ภาวนา ท่านก็บอกไว้ตอนท้าย
    ในส่วนที่ ๘ ด้วยเหตุเพราะท่านได้พูดในหลายๆส่วน ตั้งแต่เริ่มต้น เรื่องนิมิต ข้อควรระวังต่างๆ ระดับฌานต่างๆฯลฯ
    แต่บางอย่างสภาวะไม่ได้
    เป็นอย่างที่กล่าวเสมอไป
    ส่วนตัวเข้าใจเพราะเชื่อว่าท่านไม่ได้มา
    ทางสายปฎิสัมภิทาญาน
    ยิ่งการสอนในสมาธิระดับสูง
    หรือในธรรมสูงๆ ซึ่งต่างจากคำสอน
    ของลต.มีชื่อในอดีต ในเรื่องผลที่เกิดขึ้น
    ถามว่า ส่วนตัวเชื่อใคร
    เชื่อ ลต. มีชื่อในอดีต
    เพราะสามารถย้อนเทียบ
    กับการปฎิบัติที่ผ่านมาได้

แต่สมมุติว่าเป็น
    กรณีถ้าเป็นอย่างที่ท่านกล่าวนั้น
    มีแค่กรณีเดียวคือต้อง
    เป็นบารมีเก่าและมีมากจริงๆถึงทำได้
    ถ้าได้อ่านจะพบว่า ท่านก็จะยังอ้าง
    ครูบาร์อาจารย์อยู่ครับ

แต่ในส่วนของสตินั้น
    ถือว่าเทคนิคท่านดีมาก
    เลยหละครับ ต้องยอมรับ
    แต่บางอย่างที่ท่านแนะ
    ไม่เกิดกับ ฆารวาสทั่วไปแน่นอน
    เพราะอย่างที่บอก
    เป็นบารมีเก่าของท่าน

ยิ่งเรื่องลงไตรลักษณ์ด้วยแล้ว
    ถ้ามาทางสายพระป่าบ้าง
    ยิ่งน่าจะทราบดีว่าเป็นอย่างไร
    ถึงบอกว่า เป็นบารมีส่วนบุคคลจริงๆ

ใจความมีทั้งหมด ๙ ตอน
    ไปตัดต่อ ตอนที่ ๔ มาบางส่วนเลยช่วง
    กลางไปเล็กน้อย
    แล้วมาตั้งกระทู้ ตามที่ตนเอง
    เข้าใจคงไม่เหมาะสม
    เพราะยังมี บริบทในเรื่องอื่นๆ
    อีกมายมาก อีกอย่าง
    เนื้อหาคำสอนทั้งหมดนั้น
    รวมๆแล้ว อยู่ใน บริบท
    เรื่อง จิตตะ ภาวนา ดังนั้นควรจะ
    ต้องรักษาภาพรวมทั้ง บริบท
    จะดีกว่าไหม

เพราะธรรมะแบบนี้ ไม่ควรนำเสนอ
    แบบเชิญชวน ควรเป็นกลางๆ
    และไม่ใช่ งานวิจัยที่จะ ตัดต่อ
    มาเพียงบางส่วน แม้ตัดต่อมา
    ในงานวิจัย ยังต้องมีบอก
    ชื่อ บอกปี และมีลิงค์ไว้ในหน้าอ้างอิง
    หรือแม้จะเปลี่ยนแปลงคำพูด
    มีอ้างอิง แต่ยังคงความหมาย
    ทั้งบริบทไว้

กระทู้นี้ ตัดต่อมา จากช่วงกลางๆ
    ตั้งชื่อกระทู้ตามความเข้าใจของตนเอง
    โดยไม่ได้ดูบริบทโดยรวม
    เพราะว่าอ่านแต่ช่วง
    ที่ตนเองตัดต่อมา

พอมีคำถาม กลับตอบ
    แบบพูดจาเชิงเสียดสี
    หาใช่ลักษณะนักปฎิบัติ
    ที่ ตัดต่อ คำสอนครูบาร์
    อาจารย์มาลงควรจะเป็น

เลยกลายเป็นว่า รู้ไหม?
    นำถอดความจาก
    บันทึกเสียงท่านมาลง
    บางส่วน
    มาจากตอนที่เท่าไรในบันทึกเสียง

ล่าสุดถึงยกบันทึกเสียงมาทั้ง ๒ ตอน
    โดยรู้หรือไม่ว่า ที่ตนเองตัดต่อมาลง
    อยู่ตอนที่ ๒ ของบันทึกเสียงแล้ว

และทั้งที่ #rep 1 บอกให้อ่านต่อ
    แสดงว่า ควรอ่านจากตอนที่
    นำมาลงใช่ไหม
    และถ้าบอกให้ฟัง ก็ควรฟังต่อ
    จากบันทึกเสียง
    ที่นำมาลงใช่ไหม

อย่าลืมนะ ข้อความที่ตัดต่อมาลง
    แยู่ในบันทึกเสียงตอนที่ ๒ นาทีที ๘ ขึ้นไปนะครับ

ทำไมไม่บอกตั้งแต่แรกว่า
    ที่นำมาลง อยู่ส่วนไหน เป็นตอนที่เท่าไร่
    จากบันทึกเสียงที่ถอดมา
    และไม่บอกตั้งแต่แรกว่า ถ้าสนใจ
    เนื้อหาทั้งหมด ให้ไปอ่านต่อ
    หรือไปฟังต่อทั้งหมดจาก ๒ ตอนที่มี
    พอเข้าใจภาพรวมๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2019
  9. บุรุษไร้เงา

เหอะๆ พอเจอคำถาม
    ตอบแบบแสดงธาตุแท้
    และไม่ตอบที่ถามด้วย
    อ้างอิง เอาบันทึกมาลงให้ไปฟังด้วย
    รู้ไหมว่าเนื้อหา ที่ตัดต่อมา
    อยู่ตอนไหนตั้งแต่แรก แค่นี้เอง
    ไม่รู้หรือครับ

พูดอย่างใจอย่าง ข้างบนบอกแค่นี้ก็เอา
    ข้างล่างบอก ไม่ได้ขู่บังคับใคร
    ขำดี ขำของจริง
    ไม่ขำแบบ แก้เขินเพราะหน้าแหกด้วย ^_^

ถามจริงๆ
    สรุป ได้หรือยังตอนนี้ ที่ตัดต่อมาลง
    ให้ตามไปอ่านหรือตามไปฟังครับ ^_^

คำว่า "แค่นี้" ถือว่าเป็นคำที่ดี
    งั้นช่วยตอบ
    ที่ข้าพเจ้าเคยถาม ไปใน #rep แรก
    และ #rep ที่สอง ของข้าพเจ้าหน่อยครับ

ก็ตอบมา แค่นี้เอง ^_^
    ตอบให้ชื่นใจหน่อย
    คำถาม แค่นี้เอง ^_^

10. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    ถอดความ คำสอน ครูบาอาจารย์ คนเขาทำเยอะแยะ

ไม่เห็นคนอื่นเขามีปัญหาอะไร

นักท่องเวปบางทีก็ควรปล่อยวางบ้างนะ

11. ปราบเทวดา

2
    นพ ไปเล่นครงนู้นปะ พอแล้วเน๊าะ

12. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

ถอดเทป ตรงทุกตัวอักษร

แต่ อรรถสาระ ที่ แต่ละคนรับได้
    ย่อม ต่างกันไป ที่จะเหมือนกัน
    ตรงกัน ตามตัวอักษร เปน อฐานะ
    ที่จะเปนไปได้ รอยเท้านกในอากาศ
    ไม่มีทางซ้ำรอยกันได้

พระศาสดา ตรัสไว้ เหตุนั้น ในกรณีนี้

เพราะ สัญญา ต่างกัน

และ

ฉันทะที่เกิดดับ ย่อม ต่างกัน
    คือ มีทุกขัง อนิจจัง ปรมสุญญัง

13. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

คำเทศนาของ พระศาสดา ก้เปน
    ปรมสุญญัง

ไม่ใช่ ถอดเทป แล้วจึง ตรงกัน
    ไม่ว่าจะแสดงที่ไหน หากเหตุ
    เดียวกันทางปรมัตถุ ย่อมเหมือน
    ถอดเทปตรงกัน แม้นแต่สาวก
    ที่หมดจรดในอุปทาน ก้ เทศนา
    ตรงกันกับพระศาสดา

ดังนั้น

คำเทศนาบทใด ที่ ปุถุชนเหนว่า
    เทศนาซ้ำเวียนวน นั่นไม่ใช่ การ
    คงไว้ในอรรถสาระ ให้ตรงกัน

แต่เปนความต่างกัน ไม่เหมือน
    กันสักวาระเดียว เพราะ เหตุ
    ย่อมต่างกันใน กาละ เทศะ

ข้อนั้น เพราะเหตุนี้ พระศาสดาจึง
    กำชับว่า

ภิกษุทั้งหลาย จงพึง กำหนดรู้

ธรรมทั้งหลายมี ฉันทะ(เกิด
    ดับ)*เปนมูล....ละถึง....เปนที่สุด

ปล. * แทรกข้อความ เพื่อ ดึ๊ง!
    ญานสัมณปะยุกยิ

ปล.2 เทศนาจากใคร บทใด
    หากมีอาการ ธรรมบทนี้ของ
    เรา ของเขา เหมาะแก่เรา เหมาะ
    แก่เขา ย่อมเปน การเหนผิดธรรม
    ..การเหนต่างกัน(ไม่มีของใคร)
    จึงเปน ธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2019
  14. maokvid-1800

ต่อให้ เปน ธรรมบทเดียว คำเดียว

หากเปน คนรักษ์ สัจจ ไม่ผิดสัจจ
    มี สัจจมั่นคง มี สัจจเปนที่รักษ์แล้ว

ย่อมเหนว่า เปลี่ยนไป ไม่เหมือนเดิม
    แม้แต่ครั้งเดียว เช่น

คำว่า

ปฐวี ปฐวี ปฐวี ......

หากมี สัจจ ...แล้ว บารมีใหม่ มี!!!
    ขอให้เหนลงไตรลักษณ์ ได้แค่
    มุมเดียว ก้จะชื่อว่า มีสัจจ เหนสัจจ
    รักษ์สัจจ

แต่ถ้า ปฐวี ปฐวี ปฐวี สามคำล่วงเลย
    ไปเปนกระบุงโกย แต่ยังเหนว่า เที่ยง
    ก้เปนอันว่า ไม่เหนสัจจ รักษาสัจจ
    ไม่ได้ ....ย่อมถูก สัญญา เวทนา
    ครอบงำอยู่แน่....ไตรลักษณ์มุมเดียว
    ก้หาได้หยั่งลงใน ทิฏฐิธรรมแต่ไหน..ไม่

15. maokvid-1800

พระศาสดา ตรัสไว้เอง

หากจะเรียก พระศาสดา เปนอรหันต์
    ประเภทไหน

หากไม่เปนการ มุ่งกล่าวตู่(เพื่อ
    อวยตน)ต่อ ตถาคตแล้ว

ต้องเรียกว่า พระศาสดาเปน
    อรหันต์ประเภท วิชา3

ทั้งนี้เพราะ พระศาสดา ทรง
    กำหนดรู้รูป(เช่น ปฐวี) ลงความ
    ไม่เที่ยง จึงชื่อว่าเหนรูป ถูกต้อง!
    ตรงสัจจ ตามจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2019
  16. ไม่ใช่ตัวตน

ไม่ใช่ตัวตน Active Member

หลวงพ่อพุธ กล่าวใว้ ทีไ่ด้ยินชัดๆว่า อย่าติดวิธีการ
    หมายถึงเป็นประการแรกของความ ศรัทธา ในครูบาอาจารย์ ที่ผมได้ยินมา จึงเกิดศรัทธา

หากจริต อุปนิสัยหลวงพ่อพุธเข้าทางเรา เราก็จะลองดู

คุณธรรมเราสามารถรับรู้เรียนแบบได้ วิธีคิด หลักการปฏิบัติ ไม่ให้ประมาท หากเราฟังวิธีคิด วิธีพูดของหลวงพ่อพุทธ ดู

17. บุรุษไร้เงา

อย่าพูดแบบว่า
    คนเข้าทำเยอะแยะซิครับ
    เพราะโลกนี้ มันมีคำว่า ควร ไม่ควร
    มีกฏระเบียบ มีกฏหมาย
    มีคำว่า จรรยาบรรณอยู่

นักท่องเวบกี่คนแล้วที่โดน
    พรบ.คอม โดนฟ้องหมิ่นประมาท
    โดนตัดสิทธิการใช้งาน
    เพราะชอบใช้
    ข้ออ้าง ประมาณว่า คนอื่นๆก็ทำ
    หรือไม่นึกว่ามีความผิด ฯลฯ

สมมุติ ถ้าบางคน ทำผิดวินัยจราจร
    อยู่บ่อยๆ แล้วใช้คำว่า
    คนอื่นๆก็ทำเยอะแยะ
    อย่างนี้เหมาะสมไหม

หรือใช้คำว่า คนอื่นๆก็ด่า เค้าแบบนี้
    แม้เป็นเรื่องจริง ก็ยังผิด

ปัญหา มันอยู่ที่ว่า
    สิ่งที่ตนได้ทำไปนั้น
    มัน ควรหรือไม่ควร
    ผิดหรือไม่ผิด
    จะรู้และเข้าใจส่วนนี้ไหม

ปล่อยวาง พอเข้าใจ
    กรณีนี้ คงไม่สามารถใช้คำว่า
    ปล่อยวางได้ ควรไม่ควร
    แล้วแต่จะพิจารรา
    เด่วจะเล่าอะไรให้ฟังนะครับ

การตัดต่อ คำสอนครูบาร์อาจารย์
    บางส่วนแล้วนำลงเผยแผ่ แต่ไป
    ทำการตั้งชื่อเรื่องตามความเข้าใจ
    ของตนเอง ซึ่งทำให้ใจความทั้งบริบทเปลี่ยนไป
    ส่วนตัวมองว่าไม่เหมาะสม
    ลองพิจาณาดูดีๆ

ยกเว้น จะ ตัดต่อมา แล้วบอกว่า
    เนื้อหาส่วนที่ตัดต่อมานี้
    เกี่ยวข้องในเรื่องอะไร
    ซึ่งอยู่ใน ส่วนของเรื่องดังเดิมอะไร
    แล้วทำการตั้งชื่อเรื่อง
    และจบตรงนั้น ตามข้อความ
    ที่ตัดต่อมานั้น อย่างนี้ไม่เป็นไร

เช่น คิดตั้งชื่อ กระทู้ เทคนิคการสร้างกำลังสติ

''......" แล้วอธิบายว่า บทความเกี่ยว
    ของกับการสร้างกำลังสติ ตัดต่อ บทความบางส่วนมาจาก ธรรมเทศนา
    เรื่อง จิตตะภาวนา ของ ลพ. ในบันทึก
    เสียงตอนที่ ๒ จากทั้งหมด ๒ ตอน
    ประมาณนี้ พอเข้าใจเนาะ
    แต่ส่วนมองว่า แค่พอรับได้ แม้จะทำแบบนี้ ดีสุดคือ ไม่ความไปเปลี่ยนแปลงอะไรเลย ทั้งชื่อเรื่อง และ เนื้อหา

และไม่ใช่ ''ถอดความ'' ครับ
    ในที่นี้ ส่วนตัวพูดถึง การ ''ตัดต่อ''
    ข้อความนำมาบางส่วน
    แล้วไปเปลี่ยน ชื่อ
    ตามความเข้าใจของตนเอง
    ทั้งๆที่ เนื้อหาทั้งบริบทไม่ใช่อย่างนั้น

สรุปให้ฟังใหม่ เนื้อหาเดิมมีท้งหมด
    ๘ ส่วน ตัดต่อ ส่วนที่ ๔ ในช่วงกลางๆ
    ซึ่งอยู่ใน บันทึกเสียง ตอนที่ ๒
    ในเรื่อง จิตตะภาวนา แล้วบอกให้ไป
    อ่านต่อ ** ย้ำว่า อ่านต่อ ไม่ใช่ฟัง

พอเกิดคำถาม นำบันทึก ตอนที่ ๑ และ ตอนที่ ๒ มาลง

คำว่า ตัดต่อ

ตัดต่อ [V] edit, See also: edit something out (of something), Example: หนังตัวอย่างนี้ตัดต่อมาจากต้นฉบับภาพยนตร์ที่จะเข้าฉายปลายเดือนนี้, Thai definition: ตัดเฉพาะส่วนที่สำคัญมาต่อกัน, ตัดเฉพาะบางส่วนมาต่อกันเพื่อให้ได้รูปหรือความที่ต้องการ

https://www.google.com/search?q=ตัด...9j69i57j0l4.6723j0j8&sourceid=chrome&ie=UTF-8

ถอดความ
    คำกริยา
    1. แปลความให้เข้าใจง่ายขึ้น.
    https://www.google.com/search?q=ถอดความหมายถึง&rlz=1C1AVFC_enTH813TH814&oq=ถอดความหมายถึง+&aqs=chrome..69i57.5301j1j8&sourceid=chrome&ie=UTF-8

กรณีถ้าเป็นถอดความ
    ยิ่งไม่น่าอ่านเลย

ยิ่งเป็นกรณีปฏิบัติเข้าไม่ถึง
    แล้วมาถอดความอีก
    ยิ่งไม่น่าสนใจครับ.....

พอเข้าใจเนาะ ^_^

18. บุรุษไร้เงา

พอ''แค่นี้'' หรือ ปราบ
    แค่นี้ ก็รู้อะไรๆเยอะแล้วหละ ๕๕ ^_^

พอก็พอ

19. ปราบเทวดา

2
    มีเยอะครับ ที่หลวงปู่พุธ กล่าวไว้ ดีดีทั้งนั้น ท่านเก่งทั้งปริยัติ ปฏิบัติ ปฏิเวท

20. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    ไหนๆก็เคยคุยกัน
    ครูบาอาจารย์ผมสอนมาว่า

ให้เข้มงวดกับตัวเอง
    ให้อภัยกับคนอื่น

ถ้าจะจับผิด ให้จับผิดตัวเอง
    เพ่งโทษคนอื่นไม่มีวันจบ
    ดูตัวเองมีวันจบ

เท่านี้แหละ
    โตๆกันแล้ว