เตือน!!! เด็กปั๊ม ปตท.ใน ร.พ.ตำรวจ (ฟอร์เวิร์ดเมล์มีประโยชน์)

ในห้อง 'ข่าวทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย เก้านภา, 4 พฤษภาคม 2006.

1. เก้านภา

เก้านภา Active Member

<CENTER>นี่เป็นฟอร์เวิร์ดเมล์ที่ผมได้รับ เกี่ยวกับการโกงของปั้มน้ำมันเวลาเราไปเติมน้ำมัน ข้อความดังนี้

เตือน!!! เด็กปั๊ม ปตท.ใน ร.พ.ตำรวจ
    เลวได้ใจมาก

โดนมาสดๆร้อนๆครับ อยากเตือนเพื่อนๆให้ระวังมุกพวกเด็กปั้ม

เช้าเมื่อวานนี้ไปเติม น้ำมัน ปตท. สาขาที่อยู่ติด รพ.ตำรวจ ตรงข้ามโรงแรมไฮแอท (ข้างๆ

พระพรมที่มีคนไปทุบนั่นหละครับ)
    เติม แก๊สโซฮอล 500 บาท ก็ตามปกติ ผมต้องเดินลงไปดูอยู่แล้ว

เมื่อวาน ผมก็เดินลงไปดูเช่นกัน แต่ก็พลาดตรงที่ว่าไม่ได้ดูแต่แรกเลยว่าเด็กปั้มมันกดเครื่อง

หรือป่าว

ตอนผมลงไปดู มันก็เอาหัวจ่ายเสียบไว้ที่ฝาถังเรียบร้อยแล้ว พอผมเดินไปดูปุ๊บ เด็กปั๊มคนที่เติม

ให้ก็วิ่งมาบอกทันทีว่า

"โอ้ พี่คับ โทษๆ เพื่อนมันไปโดน เครื่อง มันเลยตัด เดี๋ยวเติมให้อีก290" แล้วมันก็ชี้ให้ผมดูที่

เด็กปั้มอีกคนที่อยู่แถวเครื่องหัวจ่าย

ผมก็เลยเหลือบไปดูที่เครื่อง ก็เห็นตัวเลขอยู่ที่ 210 ก็ไม่เอะใจอะไร ก็เลยบอกว่านั้นก็เติมอีก

290 แล้วเดี๋ยวเขียนบิลมาด้วย

ทีนี้ก็ยืนดูมันกด มันก็เติมให้อีก 293บาท (ทำทีว่ากดเกินให้เรา3 บาท) แล้วมันก็พูดว่า "โอ๊อ

เกิน ไม่เป็นไรครับพี่ช่างมัน" แล้วมันก็เอาหัวจ่ายไปเสียบเก็บเข้าเครื่อง

(ตอนนั้นผมแอบดีใจครับ เพราะได้เกินมา 3 บาท )

ทีนี้ระหว่างผมรอบิล ก็เลย start รถรอไว้ กะว่าจะรีเซ็ทตัว

RSMจะได้ดูว่า500บาทนี้จะวิ่งได้กี่โล ก็เหลือบไปเห็นเข็มน้ำมันมันขึ้นมานิดเดียว เลยรีบหันไป

ถามเด็กปั้มว่า "เฮ้ย ทำไมเข็มมันไม่ขึ้นอะ นี่มันไม่ใช่ 500บาทแล้ว ปกติมันต้องได้เกือบครึ่ง

ถังหนิ ทำไมคราวนี้ได้นิดเดียว"

มันก็รีบตอบว่า "ก็ได้เท่านี้แหละครับน้ำมันมันขึ้นคับ" ผมก็เลยหันไปดูอีกทีกะว่าเข็มมันอาจจะขึ้น

มาอีกระหว่างเราคุยกัน มันก็ไม่กระดิกแล้ว แล้วยังไงถ้า 500บาทได้แค่นี้ เต็มถังคงต้องมีสอง

พันว่าบาทแน่ ซึ่งมันไม่ใช่แน่นอน เพราะเต็มถังมันประมาณ 1400 บาทเท่าจำได้ ก็เลยหันไป

บอกอีกทีว่ามันไม่ใช่แน่มันก็ยืนยันว่า

"ใช่แน่นอนครับพี่ น้ำมันมันขึ้น พี่ไปดูที่เครื่องก็ได้มันขึ้นที่เครื่อง"

มันก็พาผมไปดูตรง cashier พอไปดูปุ๊บ คนที่หน้าจอ cashier มันก็กดให้ดูแล้วบอกว่า ."นี่

ไงพี่ 210 กะ 293บาท" ผมก็บอกว่า "210 นี่มันของมอไซที่เติมก่อนหน้าผมหรือป่าว" มันก็

บอกว่า "โหพี่ มอไซมันเต็มถังไม่ถึง 200หรอก" ผมก็ไม่รู้จะทำไง เลยเดินงงๆมาเลื่อนรถ

หัวก็คิดว่าโดนโกงแน่แต่จับไม่ได้ ก็ไม่รู้ทำไงก็เลยเลื่อนไปจอดแถวๆที่เค้าเติมลมกัน แล้วเดิน

ไปขอดูที่เครื่องอีกที ทีนี้ผมขอดูรายระเอียดเลย ว่าก่อน 210 มันเป็นเท่าไหร่เพราะผมจำได้

ว่าก่อนหน้าผมเติมมันเป็นมอไซด์

มันก็คลิกให้ดูเร็วๆว่า "นี่ไงพี่ 293, 210, 40บาท แล้วก็..." ผมก็เลยบอกว่า "เดี๋ยวก่อน

ขอดูชัดๆ" ก็เลยไปดูที่หน้ารวมรายการเลย แล้วอ่านรายละเอียด ปรากฏว่า

293บาท มันคือ แกสโซฮอล ส่วน 210 กะ 40บาท ก่อนหน้ามันเป็น ไรสาร91 ผมก็บอกว่า

"นี่ไง แกซโซฮอลมีแค่ 293บาท ก่อนหน้ามันเป็น 91 งั้นเติมให้ผมอีก 210" มันก็รีบบอกว่า

"อ๋อ เออ ใช่ๆ งั้นถอยมาเลยครับ เดี๋ยวเติมให้อีก" มันเลยเติมให้อีก 210บาท

ทีนี้พอเติมเสร็จปุ๊บคนที่ cashier ก็ตะโกนมาว่า "เฮ้ย เติมให้แค่ 207บาท พอ เพราะเมื่อกี้

เติมไป 293" แล้วมันก็หันมาบอกผมว่า "เกินสามบาท" ทีนี้ผมก็ทำไม่สนคับ ไม่จ่ายด้วย แล้วก็

ขับออกมาเลย สะใจได้มาอีก 3 บาท แต่ก็แค้นไม่หาย

ตกเย็นเลิกงานเลยไปสถานีตำรวจกะแจ้งความ (ตำรวจบอกแจ้งได้ ถึงเราจะจับผิดเค้าได้แต่

ก็แจ้งได้) ทีนี้ตำรวจเลยพาไปซ้อนมอไซที่ปั้ม ผมก็ไปชี้ตัว เจอตัวด้วย แต่มันไม่มีพยานครับ

แล้วผู้จัดการปั๊มไม่อยู่แล้ว เลยไม่ได้เอามันเข้าคุกเลย เสียดายมาก ผมบอกตำรวจเลยว่ากะ

กวาดล้างเลย โหดไปมั้ย แต่มันทำเป็นแก๊ง รู้กันทั้ง cashier ทั้งเด็กปั๊ม มันหาเงินง่ายกว่า

ผมอีก ผมไม่ยอมหรอก ถ้าโกงคันละสองร้อย ทั้งวันจะได้เท่าไหร่ก็คิดดูสิคับ

สรุป วันนี้ตำรวจเค้าคงทำเรื่องต่อมั้งครับ หรือไงก็ไม่รู้ แต่อย่างน้อย มันคงกล้าน้อยลงไปสัก

พัก

ตำรวจเค้าบอกผมด้วยว่าที่ปั้มนี้หลายครังแล้ว ล่าสุดเมียจเรตำรวจ (นามสกุลดังมากๆ) ก็โดน

ที่ปั้มนี้ คราวที่แล้วเรื่องใหญ่เลย

แสดงว่ามันไม่เข็ดกันหรอกครับ ตำรวจบอกว่าทีหลังเจอให้แจ้งเดี๋ยวนั้นเลย จับเดียวนั้นได้เลย

เพราะมันอยู่กันครบทั้งขบวนครับ

ข้อควรสังเกตุนะครับ ว่าโดนโกง

1. มันจะให้เลื่อนรถขึ้นหน้าไปจนไม่เห็นเครื่องหัวจ่าย

2. มันจะเอาหัวจ่ายมาเสียบแต่ไม่กด

3. มันจะใช้มุก เพื่อนโดน เครื่องเลยตัด แล้วจะเติมให้อีกจนครบจำนวน

4. มันจะแกล้งจงใจเติมเกินให้เรานิดนึง ครับ เราจะมัวแต่ดีใจ จนลืมคิดเรื่องโดนโกง

(อันนี้ผมว่าแยบยลมาก)

5. ถ้าเราถาม มันจะบอกให้ไปดูที่ cashier แล้วคนที่รู้กันที่ cashier กดแต่ตัวเลขให้ดูโดย

ไม่กดให้ดูชนิดน้ำมัน

ระวังๆกันนะครับ ผมโดนเตือนมาเยอะ โดนจริงก็เมื่อวานนี้เองครับ

บอกต่อ ๆ กันไปนะครับ<!--detail--> <!-- /keepstat.php?post_id=230589 --></CENTER>