เชิญผู้ปราถนา "พุทธภูมิ" ปันเรื่องที่ท่านเคยสะสมบุญและบารมี จะได้ร่วมกัน โมทนาบุญครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย shogun_law, 5 มกราคม 2007.

1. shogun_law

shogun_law เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญผู้ปราถนา " พุทธภูมิ" ปันเรื่องที่ท่านเคยสะสมบุญและบารมี จะได้ร่วมกัน โมทนาบุญครั

ขอเชิญผู้ปราถนา "พุทธภูมิ" แบ่งปันประสบการณ์ที่ผ่านมา ท่านทั้งหลาย สร้างบุญและบารมี ในชาตินี้ อะไรมาบ้าง ครับ
    1.เพื่อเป็นธรรมทาน
    2.เพื่อเป็นแบบอย่าง ผู้ที่อยากจะปราถนา พุทธภูมิ บ้าง
    3.เพื่อให้สาธารณะชนได้ (โมทนา) ใน บุญและบารมี ที่พวกท่านได้สร้างสะสมมาบ้าง
    4.เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ระหว่าง พุทธภูมิ ด้วยกันเอง
    ฯลฯ

ท่านทั้งหลายที่เคย ทำบุญ หรือ บารมี ช่วยกันบอกกล่างผ่านกระทู้นี้ด้วยนะครับ ผมและคนอื่นๆ จะได้ร่วมกันอนุโมทนาครับ จะได้สะสมบุญบารมีกันไวๆๆ ขึ้นครับ ตามที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านเคยกล่าวไว้ในเรื่องการ อนุโมทนาไงครับ

อย่าลืม แบ่งปัน ให้พวกเราร่วมอนุโมทนากันบ้างนะครับ ทำเยอะหรือน้อยไม่สำคัญ ครับ ช่วยๆร่วมกันคับ บารมีจะได้เพิ่มไวมากๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2007
  2. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้คงไม่เกี่ยวกัน แต่สงสัยว่า ในหลวงน่าจะทรงเป็นพระโพธิสัตว์นะ

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ไม่ต้องสงสัยหรอกครับ อันที่จริงท่านเป็น "พระมหาโพธิสัตว์" ครับ

.
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2007
  4. shogun_law

shogun_law เป็นที่รู้จักกันดี

ผมทำบุญไม่ค่อยบ่อยครับ แต่ให้ โมทนา กันครับ แล้วท่านทั้งหลายก็เขียนที่ท่านเคย ทำบุญ หรือ บารมี มาด้วยนะครับ ผมและคนอื่นๆ จะได้ร่วมกันอนุโมทนาครับ จะได้สะสมบุญบารมีกันไวๆๆ ขึ้นครับ ตามที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านเคยกล่าวไว้ในเรื่องการ อนุโมทนาไงครับ

1.ถวายฉัตร+ผ้าห่มเจดีย์+ถวายพระบรมสารีริกธาตุ.....ที่เชียงใหม่

2.ถวายฉัตรโลหะ4ฉัตร+ฉัตรผ้า1ฉัตร+ผ้าห่มเจดีย์+ห่มต้นเลียบ(ที่ฝัง "รก" ของหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด)+บรรจุถวายพระบรมสารีริกธาตุ.....ที่วัดพระโคะ จ.สงขลา

3.พิมพ์หนังสือสวดมนต์(พระอาการวัตตาสูตร)แจก 200เล่ม

อย่าลืม แบ่งปัน ให้พวกเราร่วมอนุโมทนากันบ้างนะครับ ทำเยอะหรือน้อยไม่สำคัญ ครับ ช่วยๆร่วมกันคับ บารมีจะได้เพิ่มไวมากๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2007
  5. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    นั่งกรรมฐานอุทิศผลบุญให้อนันตรจักรวาล

6. มุ่งเต็มใจ

[​IMG]อนุโมทนาผลบุญของ
    พระพุทธเจ้าทั้งหลาย
    พระธรรมเจ้าทั้งหลาย
    พระสังฆเจ้าทั้งหลายทั้งในอดีต ทั้งในปัจจุบัน ทั้งในอนาคต
    เพื่อให้เป็นเหตุปัจจัยให้ได้พุทธภูมิและได้ช่วยให้ผู้อื่นได้ด้วย
    ให้มากที่สุดเท่าที่จะตามปฏิบัติตามระลึกให้เป็นกรรมฐานได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2007
  7. มุ่งเต็มใจ

[​IMG]อุทิศถวายผลบุญทั้งหลายที่จักพึงบังเกิดมีได้แด่
    พระพุทธเจ้าทั้งหลาย
    พระธรรมเจ้าทั้งหลาย
    พระสังฆเจ้าทั้งหลาย ทั้งในอดีต ทั้งในปัจจุบัน ทั้งในอนาคต
    เพื่อให้เป็นเหตุปัจจัยให้ได้พุทธภูมิและได้ช่วยให้ผู้อื่นได้ด้วย
    ให้มากที่สุดเท่าที่จะตามปฏิบัติตามระลึกให้เป็นกรรมฐานได้[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2007
  8. Kawee_win

Kawee_win เป็นที่รู้จักกันดี

1. ร่วมจัดพิมพ์หนังสือธรรมะ ให้กับนักโทษฝนเรือนจำ
    2. ถือศีล ๘ ในทุกวันพระ
    3. ทำสมาธิทุก ๆ วัน

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

คิดว่าพุทธภูมิ ในห้องนี้ คงจะรู้งานว่าต้องทำอย่างไรบ้าง แต่ก็จะขอเล่าไว้เพื่อเป็นประโยชน์ สำหรับผู้ที่ มาใหม่ ของเก่ายังมาไม่หมด อิอิ

1. ตั้งแต่เด็ก เดินผ่านคนขอทาน ก็จะหยุดให้ตังค์เขา รู้จักความสงสารตั้งแต่เด็ก ตอนนั้นก็คงยังไม่มีเงินเป็นของตัวเอง ต้องสะกิดคุณแม่ ขอตังค์แม่ ทำทาน มาตอนนี้มีเงินเดือนของตนเอง ให้น้อยลง เพราะเริ่มเห็นว่าบางคน เหมือนจะเป็นโรคที่ร้ายแรง แผล น้ำหนองน้ำเลือดซิบๆ แต่ทำไม ไม่ยักมีแมลงหวี่แมลงวันตอม เลย ก็เลยจะให้ตามปกติกับเด็กๆคนชราและคนที่บอกว่า ไม่มีตังค์กินข้าว
    2. เข้าวัดทำบุญ อย่างน้อยๆ ในวันพระใหญ่ๆ จะต้องไป เพราะเหมือนว่า ก่อนถึงวันพระสำคัญๆ จะมีวิญญาณผู้ล่วงลับ มาเข้าฝัน บ่อยๆ มีโอกาสไปไหว้พระ ก็อธิฐานตั้งจิตกราบท่าน และขอให้สำเร็จ...ตามที่เราปรารถนา ถ้าโบสถ์ไหนคนน้อยๆ เราก็ขอพรพระประธาน คุยกับท่านด้วยจิตน้อมบูชาไป พฤติกรรม มองพระพักตร์ท่าน ไม่ใช่ว่าคนบ้า ลองสังเกตุให้ดีๆ เมื่อเราตั้งจิตถึงท่าน ท่านเมตตาเรามาก ให้พร และสงเคราะห์เราตลอด ท่านยิ้มให้แล้วมองเราด้วยความรักเมตตา
    3.การทำบุญ โอกาสในการทำมีเรื่อยๆ ไปวัด ไปไหว้ครูบาอาจารย์ ซองผ้าป่า ซองกฐิน เราเงินเดือนน้อย มีเงินไม่มาก เราก็ทำทุกครั้ง ตามกำลัง 100 50 20 5 หรือ 1 บาทก็มี เพราะบางที มาเป็น 5ซอง แต่สังเกตุให้ดีๆ จะเห็นว่าเขาเอาบุญใหญ่ๆมาบอก เช่นสร้างพระพุทธรูป วิหาร โบสถ์ ซ่อมแซม ซึ่งล้วนแต่เป็นการสร้างบุญบารมีใหญ่ๆทั้งสิ้น จบซองอธิษฐานตามใจปรารถนา ไปวัดทำบุญหยอดตู้ ก็ได้ทำบุญหลายๆอย่างได้
    4. สวดมนต์ นั่งกรรมฐาน แม้จะไม่ได้นั่ง บ่อยๆ แต่อย่างน้อยก่อนนอน และตื่นนอน ขอให้กราบพระ นึกถึงท่าน บทสวดที่ครูบาอาจารย์ให้ บทคาถาเงินล้าน เป็นการระลึกถึงพระพุทธเจ้า หลายๆพระองค์ และ บทพระเจ้าจักรพรรดิ์ บทนี้เป็นการสร้างสมบุญญา บารมี บทอิติปิโส วิเสเสอิ... กราบพระบรมสารีริกธาตุ
    สัมปจิตฉามิ โสตัตตะภิญญา ให้ภาวนาไป เป็นการรวมของเก่า สำหรับพระโพธิสัตว์ที่ต้องมีหน้าที่ช่วยคน และปราบมาร ต้องรวบรวม อภิญญา บทสัมปฎิจฉามิปลดปล่อยพันทนาการ ผีที่ถูกสั่งหรือถูกจองจำ
    5.ไปกราบครูบาอาจารย์ เพื่อจะกราบท่าน ปรนนิบัติท่านตามกาล ไปหากัลยาณมิตร ไปทำบุญร่วมกัน โมทนาบุญร่วมกัน อานิสงค์เมื่อทุกคนโมทนา ก็จะประสบความสำเร็จเร็วขึ้นอีก ตอนไปกราบให้อธิษฐาน ว่า ธรรมใดที่พระคุณเจ้าหรือท่านได้บรรลุแล้ว ขอให้ลูกได้มีดวงตาเห็นธรรม สำเร็จบรรลุธรรมนั้นด้วยเทอญ กราบท่านด้วยจิต พร้อมดอกไม้หรือดอกบัว จากจิต ให้สะพรั่งทั่วบริเวณไปเลย พรหม เทวดา ท่านโมทนาเราได้ด้วย อิอิ

10. มพดา

มพดา เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เพื่อนๆ ที่มีความรักความปรารถนาในสภาวะแห่งพระพุทธภูมิ จะไม่ย่อท้อต่ออุปสรรค ปัญหาใดๆ ทั้งนั้น จะต้องมีจิตใจที่กล้าแข็ง สามารถทนทุกข์ในนรก ตลอด 4 อสงไขยแสนมหากัปป์ได้ เพื่อแลกเอาพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณด้วยความสมัครใจ <O:p</O:p
    <O:p</O:p

หากว่าท่านใดมาถามเพื่อนๆด้วยการอุปมาปัญหาว่า<O:p</O:p
    <O:p</O:p

11. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 440112" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>shogun_law</TD><TD class=alt2>ขอเชิญผู้ปราถนา "พุทธภูมิ" แบ่งปันประสบการณ์ที่ผ่านมา ท่านทั้งหลาย สร้างบุญและบารมี ในชาตินี้ อะไรมาบ้าง ครับ
    1.เพื่อเป็นธรรมทาน
    2.เพื่อเป็นแบบอย่าง ผู้ที่อยากจะปราถนา พุทธภูมิ บ้าง
    3.เพื่อให้สาธารณะชนได้ (โมทนา) ใน บุญและบารมี ที่พวกท่านได้สร้างสะสมมาบ้าง
    4.เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ระหว่าง พุทธภูมิ ด้วยกันเอง
    ฯลฯ

ท่านทั้งหลายที่เคย ทำบุญ หรือ บารมี ช่วยกันบอกกล่างผ่านกระทู้นี้ด้วยนะครับ ผมและคนอื่นๆ จะได้ร่วมกันอนุโมทนาครับ จะได้สะสมบุญบารมีกันไวๆๆ ขึ้นครับ ตามที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านเคยกล่าวไว้ในเรื่องการ อนุโมทนาไงครับ

อย่าลืม แบ่งปัน ให้พวกเราร่วมอนุโมทนากันบ้างนะครับ ทำเยอะหรือน้อยไม่สำคัญ ครับ ช่วยๆร่วมกันคับ บารมีจะได้เพิ่มไวมากๆ ครับ</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้นี้ครับ
    เอ ผมจะเล่าอะไรดีล่ะนี่
    เอาอย่างนี้นะครับลองดูปฏิปทาลีลาและกำลังน้ำพระทัยของพระบาท
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเราซิครับ เขาลือกันว่าข้อวัตรปฏิบัติของพระ
    องค์ท่านคล้ายพระมหาโพธิสัตว์ วิริยาธิกะ พุทธภูมิ ผมก็ว่าท่าน
    เหมือนมากนะครับ
    อีกพระองค์ที่เป็นพระมหากษัตริย์ในอดีตที่ใกล้ปัจจุบันคือ ร.5 ผม
    อ่านตำราแล้วนึกถึงข้อวัตรปฏิบัติของพระองค์ท่านดูยังไงๆ ตำราก็
    บอกว่าท่านคล้ายพระมหาโพธิสัตว์วิริยาธิกะ เสียดายไม่หายที่ตอน
    ท้ายของตำราบอกว่าพระองค์ท่านลาพระโพธิญาณ ก็เพื่อจะรักษาพระพุทธศาสนาให้ยืนยาว ครบ 5000 ปี ที่เสียดายมากก็คืออยากจะ
    เห็นว่าในสมัยที่พระองค์ท่านตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจะเป็น
    อย่างไรเพราะท่านใช้ระยะเวลานานมากหนักหนา ขอกราบอนุโม
    ทนาแทบเบื้องพระบาทของพระองค์ท่าน ระลึกนึกถึงความดีแต่
    หนหลังในอดีตตั้งแต่ต้นจนอวสาน

สำหรับเรื่องราวเล็กๆน้อยๆในการพยามสั่งสมบุญญาบารมีของผม
    ที่มีนิดหน่อยในชาตินี้เดี๋ยวค่อยมาเล่าให้ฟังครับ

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

วันๆ นึง ก็จะเจออะไรมากมาย บางอย่างก็บอกไม่ได้ เพราะว่ายังไม่รู้ว่าจะลงนรกหรือเปล่า .. แหะๆๆ

1. สวดมนต์ประจำครับ สวดมนต์พอจิตดี จิตเบาๆ มีความสุข .. ทำให้มีกำลังใจในการทำงานทางโลกด้วยครับ เพราะบทสวด มีอานุภาพ.
    2. แผ่เมตตาประจำ โดยนึกถึงบุญบารมีทั้งของตัวเอง และครูบาอาจารย์ แผ่ไป
    3. พยายามทำสิ่งที่เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆครับ
    4. เป็นหัวโจก พาเพื่อนหันหน้ามาทางธรรม

13. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    การทำบุญไม่เหมือนการบำเพ็ญบารมี

บารมีมี 10 ตัว แต่ "ทานบารมี" เป็นตัวแรก
    ที่คุ้นเคยง่ายๆ คือ การทำบุญทำทาน หาก
    บารมีเต็ม (ทานบารมี) ก็จะถึงขนาดให้ได้
    หมดเลยทั้งลูก, เมีย, อวัยวะ, ชีวิต...

จากนั้นก็ค่อยๆ เข้าสู่บารมีอื่นๆ ต่อไป

14. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    คุณคำอ้น ลองบำเพ็ญ เนกขัมมะบารมีดูสิ

คือ ให้อธิษฐานจิตบวชใจ ชาตินี้จะถือเพศพรหมจรรย์ ศึกษาธรรมไปตลอด
    ไม่ขอมีลูกมีเมีย ถ้ามีแล้วก็จะบริจาค สละให้ผู้อื่นไป ไม่จำเป็นต้องห่มเหลือง
    สามารถถือศีล หรือเป็นพราหมณ์ หรือนักพรตใดๆ ก็ได้ ตั้งจิตแสวงหาธรรม

นี่คือ เนกขัมมะบารมี...

15. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเข้าไป เดี๋ยวก็จะบวชอยู่กับหลวงพ่อท่านโน้นบ้าง เดี๋ยวก็อยู่กับหลวงปู่ท่านนี้บ้าง ตอนนี้ก็บอกว่าอยู่กรุงเทพอี แร่ะ เอาให้แน่สักอย่างเถอะท่าน

ป.ล. แล้วตอนนั้นไม่บำเพ็ญบารมีเหรอ เอาแต่ปาร์ตี้เนี่ยนะท่าน

16. nirvana4485

nirvana4485 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ผมหรอค่อยๆเข้าใจตัวเองทีละน้อยว่าเกิดมาทำไม แล้วจะเดินสายไหนดี ช่วงนี้ศึกษาอยู่คับ ไงเพื่อนๆแนะนำหน่อยนะ ขอบคุณล่วงหน้า 23-03-2524 วันจันทร์ ปีระกา อายุ 26 ปี

17. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

อดีตเด็กรามคำแหง

--------------------------------------------------------------------------------

ข้าพเจ้าได้มีโอกาสรู้จักกับเด็กพณิชยการแถวรามคำแหง เธอชื่อเอ๋
    และเพื่อนๆ พี่ๆก็ แนะนำให้รู้จักน้องเอ๋ ก็บอกว่าเรารู้จักกันมาก่อนแล้ว
    และตอนกลางคืน บ้านเพื่อนและรุ่นพี่จัดงานปราตี้ และเราก็ชักชวนเอ๋
    ไปจอยกัน ก็สนุกเต็มที่ ดูหนังฟังเพลง กินเหล้าเมา และเอ๋ก็จะมานั่งข้างๆ
    และมือน้องก็วนเวียนอยู่ที่เข็มขัด จนเทียงคืนเอ๋ก็อ้อนให้กลับ หอ จะได้เดิน
    ไปส่งเอ๋ด้วย ก็ถ้าผมจะมีอะไรกับเอ๋เกินเลยไปกว่านั้นผมก็ย่อมทำได้แต่ผมไม่ทำ ผมเห็นความคิดของผม ระหว่างจิตยักษ์กับจิตพระ ก็หักห้ามใจตัวเราเอง
    ไม่ให้จิตยักษ์มีอำนาจเหนือกว่าจิตพระ ในที่สุดผมก็เอาน้องเอ๋ไปส่งที่บ้าน
    และก็เดินกลับด้วยใจที่ปีติ และก็อฐิฐานแบบเปิดใจ ไม่ใช่อธิฐานในใจแบบเงียบๆ คืนนี้ลูกช้างลูกม้าไม่ย่ำยีเพศแม่ตัวเอง และหักหารน้ำใจเอ๋นำพาไปส่ง
    บ้านอย่างปลอดภัย ข้าพเจ้าขอบุญกุศลนี้จงเป็นไปเพื่อ พระอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ ในอนาคตอันใกล้นี้ และก็กลับไปนอนที่หอศรีจินดาแมนชั่น
    อย่างมีความสุข

โอ้โหท่านสุดยอดรอดมาได้ไง มือลูบเป้าเลยเหรอครับ อย่างนี้รอดมาได้ก็ถือว่าสุดยอดพอสมควร คนนี้อายุยังไม่ถึง29ปี ทำงานแล้ว สูง167ปีขาวเหลือง ผมยาว หุ่นประมาณ33 24 34 หุ่นสุดยอดท่านรอดมาได้ก็ถือว่าสุดยอดที่มีทมะ คือการข่มใจ เพราะเกิดพ่อแม่เขารู้ว่าทำลูกสาวเขาเกิดเขาเป็นลูกสาวนายพลขึ้นมานายพลเอกส่งนายสิบมาเก็บจะยุ่งนะครับ เผลอๆได้เชื้อเอด โดนขโมยถ่ายคลิป เผลอๆ บางทีก็อาจไม่ใส่ถุงทำเขาแท้ง บางทีก็อาจโดนวางยาบ้าปลุกเซ้ก หรือยาบ้านอนหลับ คราวนี้ท่านคงต้องระมัดระวังเรื่องการกินเบียร์ที่สาวมอบให้แล้วละว่าเขาจะผสมอะไรนะครับ โมทนาด้วยที่รอดสาวๆสวยๆมาได้สาธุ

18. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดคมอ้นน้องรักของพี่ แต่ช้ายคำว่า หัวโจกมานดูยางไงๆพิลึก ใช้คำว่า เจ้าพระยานำกองทัพธรรม ดีกว่ามั้ย สาธุ

19. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็ทำความดีต่างๆตามกำลัง โอกาส และเวลาที่เหมาะสม น่ะครับ ทำแล้วก็แล้วไปไม่ได้ติดใจหรือเก็บมาคิดอะไรมากว่าเราได้ทำความดีอะไรไปบ้างแล้ว หรือได้ช่วยเหลือทำบุญคุณให้กับใครไปบ้าง ทำความดีแล้วก็ไม่ได้หวังให้ใครตอบแทน จะตอบแทนหรือไม่ตอบแทนก็ได้ ไม่เคยรอคอยหรือคาดหวังครับ ถ้ามีโอกาสทำความดีอะไรได้อีก ผมก็จะทำไปเรื่อยๆ แบบ สบายๆ โดยใช้ปัญญาเป็นหลักในการพิจารณาว่าจะทำความดีอะไรอย่างไรต่อไปน่ะครับ

20. noraphat

noraphat เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานเป็นวันเกิด เราไปจองกองผ้าป่ามหากุศล 2 กองของคุณแม่ 1กองและของเราและครอบครัว 1 กอง แล้วจึงฝากให้หลวงพี่ช่วยแจก cd ธรรมะที่เราทำไปแก่ผู้ที่มาจองกองกฐินส่วนหนึ่ง cd อีกส่วนหนึ่งนำไปวางไว้บนเจดีย์บูรพาจารณ์เพื่อให้คนที่มากราบพระบรมสารีกธาตุและพระอรหันต์ธาตุนำไปฟัง สถานบริจาค ณ.วัดป่าสาลวัน จังหวัดโคราช

cd ธรรมะผมแจกมาแล้ว 2 ครั้งรวมประมาณ 400-500 แผ่น ได้
    อัญเชิญพระบรมสารีกธาตุ 6 องค์ ประดิษฐาน ณ.เศียรพระพุทธรูปวัดบึงแสนสุข
    ถวายพระแก้วใสหน้าตัก 3 นิ้ว ณ.วัดบึงแสนสุข

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2007