เคารพหลวงพ่อหลายองค์ - กับการปฏิบัติและสวดมนต์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย sathu-sathu, 15 กรกฎาคม 2016.

1. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีค่ะ.. อยากจะสอบถามผู้รู้ ผู้ปฏิบัติได้ค่ะ

เนื่องจาก.. อยู่ในช่วงหัดนั่งสมาธิ สวดมนต์ (ไม่รู้ว่าก่อนหน้านี้ มัวเสียเวลาอะไรอยู่) -_-!

เข้าไปอ่านกระทู้ ของหลายๆ คน จะพูดถึงหลวงพ่อที่เคารพ รวมถึงการปฏิบัติตามหลักของหลวงพ่อ
    เนื่องจากตอนนี้.. ก็คือมาแบบ มั่วๆ มืดๆ สวดมนต์ของหลวงพ่อโต หลวงปู่ปาน-หลวงปู่ฤาษี และหลวงปู่ดู่ etc.
    เวลานั่งสมาธิ (เพิ่งจะหัดนั่ง) ก็ท่องทั้ง "พุทโธ" และ "นะมะพะธะ" รู้สึกว่ามั่วๆ จับไม่ถูก ไม่สงบ (สรุปนั่งไม่เป็น)
    และนั่งได้ไม่นานค่ะ 2 คืนมานี่... นั่งไม่กี่นาที ก็จะอยากไอ จนต้องไอ และเลิกนั่งค่ะ (สงสัยกรรมหนัก):'(

อยากจะทราบว่า.. เราต้องยึดถือหลักคำสอน แนวทางปฏิบัติตามหลวงพ่อสักองค์ไปเลยหรือเปล่าคะ??
    คือ.. น่าจะกราบไหว้ขอเป็นศิษย์ ไปหมด ^^!

เวลานอนคิดว่าจะสวดพระคาถาจักรพรรดิ์สัก 6 รอบก่อนแล้วค่อย ต่อด้วยพระคาถาเงินล้านอีก 9 จบ..
    ตื่นเช้ามา ยังไม่ได้สวดพระคาถาเงินล้านเลย.. หลับที่สวดพระคาถาจักรพรรดิ์
    ตรงข้าม..ถ้าสวดพระคาถาเงินล้านก่อน..ก็จะหลับทั้งๆที่ยังไม่ได้สวดพระคาถาจักรพรรดิ์ค่ะ

ตอนนั่งสมาธิ ควรนึกถึงหลวงพ่อสักองค์ไหมคะ.. ??
    เราจะรู้ได้ไงว่าควรจะนึกถึงองค์ไหน..?? คือเราก็ศรัทธา และเคารพทุกองค์ค่ะ..

ขอบคุณค่ะ

2. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา ครับ

ดีที่เริ่มต้น ครับ
    เพราะ จิต สำคัญที่สุด...

แรกๆ ยังอาจจะสับสนบ้าง
    แต่ วันหนึ่ง ต้องผ่านครับ..​

3. batman9

batman9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    เคารพบูชาครูบาอาจารย์ หลายองค์ ดีค่ะ แต่ขออนุญาตเพิ่มเติม ตรงที่นั่งสมาธิค่ะ ถ้าเราอยากภาวนาแบบไหน เช่นพุท-โธ ก็ลอง แบบเดียวก่อนก็ได้ค่ะ ทำให้รู้ว่าจริตของจิตเราชอบแบบไหนค่ะ แต่ให้มีวิริยะ อุตสาหะ ให้มากค่ะ สาธุในธรรมค่ะ

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    งั้นเอาองค์ที่กลัวที่สุด

5. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

จริงค่ะ สับสน .. ขอบคุณค่ะ _/\_

6. sathu-sathu

ตั้งใจว่าจะลอง ทีละอย่าง... อย่างละเดือนเหมือนกันค่ะ
    ขอบคุณที่แนะนำค่า _/\_

7. sathu-sathu

:cool: งั้น..เลือกองค์ที่ฝันเห็น บ่อยๆ ก่อนได้ไหมคะ >_<!

8. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าตอนนั่งสมาธิไม่รู้จะนึกถึงหลวงพ่อองค์ไหนดี ผมขอแนะนำให้นึกถึงพระพุทธเจ้าเลยครับ จะเป็นพระพุทธรูปที่เราชอบก็ได้ครับ

9. sathu-sathu

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ ^_^

10. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    องค์ไหนล่ะ

11. sathu-sathu

หลวงปู่ฤาษีค่ะ