เคล็ดการบูชาพระสีวลีเสริมโชคลาภ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 11 กันยายน 2009.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    พระสีวลีเป็นพระเถระ ที่พระพุทธเจ้าทรงยกย่องว่า เป็นพระอรหันต์ที่เลิศทางลาภสักการะมาก หากผู้ใดมีพระสีวลีไว้บูชา ประจำบ้านเรือน จะนำโชคมหาลาภ มาสู่ท่านผู้บูชา ในธุรกิจ การค้า หรือเคหาสน์สถานบ้านเรือน หากได้บูชาพระสีวลีแล้วจะสำเร็จดังปรารถนาแน่นอน
    สำหรับการบูชาพระสีวลีมีดังนี้

ในการบูชาพระสีวลีนั้น ให้บูชาด้วย...กบัว ๕หรือ ๙...ก หรือใช้พวงมาลัยที่เป็น ...กมะลิ ดาวเรือง ใช้ธุปหอม หรือกำยานสามเม็ดก็ได้เป็นกลิ่นหอมเย็นๆๆ อย่าใช้ธุปหอมสีดำเป็นอันขาดเพราะพระสีวลีเป็นพระอรหันต์ไม่ใช่เทวดา ครับ ธูปแขกสีดำไว้บูชาเทวดา เมื่อจะบูชาให้เอาพวงมาลัยถวายใส่พานถวายหน้ารูปเคารพแทนองค์พระสีวลี หรือ เอา...กบัว ๕หรือ๙...กใส่แจกัน จะมีเทียนหรือไม่ก็ได้ จุดธูป สาม...ก แล้วตั้ง นโมสามจบ กล่าวคำบูชาพระสีวลีด้วยพระคาถานี้
    นโมสามจบ
    สีวะลี จะ มหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ อะหัง วันทามิ ตัง สะทา

สีวะลี จะ มหาเถโร ยักขาเทวาภิปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ อะหัง วันทามิ ตัง สะทา

สีวะลี เถระคุณัง เอตัง โสตถิ ลาภัง ภะวันตุ เมฯ
    เสร็จแล้วเอาธูปปักที่กระถาง กราบสามที
    และสวดบทนี้เพื่อขอลาภจากองค์พระสีวลี
    คำอธิฐานขอลาภจากพระสีวลี
    (โดยหลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จังหวัดลำปาง)

นโม ๓ จบ

สิวะ ลีมะหา เถรัง วันทามิหัง ( ๓ จบ )

มะหาสิวะลี เถโร มะหาลาโภ โหติ มะหาสิวะลี เถโร ลาภัง เม เท ถะ(๓จบ)
    เสร็จแล้วอธิษฐานขอเรื่องลาภ เลยโดยตรง ครับแล้วกราบสามที บทนี้เป็นบทหลวงปู่เกษม เขมโก ที่มอบให้หลวงปู่ขวัญ ปวโร ใช้บอกญาติโยมเป็นบทขอลาภพระสีวลีโบราณครับทางเว็บพุทธคุณ(buddhakun.com)จึงขอนำมาลงให้อ่านกัน
    อนึ่ง มีเคล็ดว่า ในวันพฤหัสบดี หากสะดวก ควรถวาย น้ำผึ้ง พระสีวลีด้วยโดยจะใส่จอกเล็กถวายท่านในวันพฤหัสบดีหรือหากทุกวันได้ยิ่งดีครับ จะทำให้ท่าน บังเกิดโชคลาภ อย่างเห็นได้ชัด และเป็นเคล็ดเพื่อให้เงินทองไหลมาเทมาในเคหาสน์สถานบ้านเรือน และผู้บูชาด้วยน้ำผึ้งประจำวันพฤหัสบดี จะไม่ตกทุกข์ได้ยากเลยในชีวิต เพราะในอดีต พระสีวลีได้ถวายน้ำผึ้งแก่พระพุทธเจ้ากัสสปะ ด้วยอานิสงส์นี้เองทำให้ท่านได้เป็นพระอรหันต์ที่เลิศในทางมีลาภมากครับ เป็นเคล็ดที่นำมาฝากกันครับ

ที่มา เข้าสู่ระบบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2014
  2. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณในข้อมูลดีๆ นับถือ สาธุ สาธุ สาธุ ที่บ้านมี สามองค์ คล้องคอ 1องค์ ตั้งโต๊ะ องค์เล็กและองค์กลาง อย่างละ 1 องค์ ครับ ภาวนาทุกวันครับ

3. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ไม่เป็นไรครับเผยแพร่ได้ครับ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ วันก่อนลูกศิษย์ก็เอาพระสิวลีมาให้ติง จะได้บูชาถูกต้อง

5. kallayanee

kallayanee สมาชิก

ขอบคุณค่ะ...สำหรับสาระดีๆ
    หิ้งพระที่บ้านน่าจะมีองค์ท่านนะคะ แต่ไม่แน่ใจเพราะคุณพ่อให้มานานมากแล้ว
    มีคาถาบูชาแล้ว ต่อไปจะสวดภาวนาบ่อยๆค่ะ

6. prasiwalee

prasiwalee สมาชิกใหม่

4 กุมภาพันธ์ 2011
    เช่า บูชา พระสีวลี ปางนั่ง และอีกมากมาย

เชิญ เช่า บูชา พระสีวลี ได้ที่ พระสีวลี ศูนย์รวม เช่า บูชา พระสีวลี ปางนั่ง หนึ่งเดี่ยวในสยาม พระเครื่อง - Powered by ECShop ครับ

7. ruangsin

ruangsin เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่มีสักองค์เลยครับมีแต่พระธาตุสิวะลีรู้สึกว่าจะงอกขึ้นทั้งสององค์เลย

8. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    ผมมีพระธาตุครับ สาธุ รู้สึกว่าโชคดีทากตั้งแต่ได้พระธาตุมาครับ

9. siwapongg

siwapongg สมาชิก

14 มิถุนายน 2012
    ถ้าผมบอกว่าพระสีวะลีที่บ้านผมหันได้เองท่านจะบอกว่าเป็นเพราะแมว จิ้งจก ฐานพระเอียงหรือไม่

10. surin_k

surin_k เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    บูชาท่านด้วยคาถาเงินล้านของหลวงพ่อได้ไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

11. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ในประวัติ หลวงพ่อ กวย วัดโฆสิตาราม บอกไว้ว่าให้บูชาโดยสวดภาวนาว่า
    'สีวะลี นะสิวัง พรหมมา มะ อะ อุ นะโมพุทธายะ'
    จะใช้บทนี้ก็ได้ครับ
    พระสีวะลี ท่านเคยเป็น ทั้งกษัติย์ พระอินทร์ พระพรหมครับ ให้ทานไว้มากมายนับไม่ถ้วน

12. nunnyskygirl

nunnyskygirl สมาชิก

11 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณค่่ะ nunny นักออกแบบและพัฒนาเว็บไซต์ธรรมะ
    www.goodnethost.com