เกี่ยวกับบทสวดมนต์

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คาถา1661, 25 กรกฎาคม 2011.

1. คาถา1661

คาถา1661 สมาชิกใหม่

ผมเป็นคนชอบสวดมนต์ หลังจากสวดมนต์บูชาพระเสร็จแล้ว ก้อจะมาบูชาองค์เทพของอินเดีย เช่นพระพิฆเณศ และอีกหลายองค์ของสายอินเดีย ซึ่งเยอะมาก หลังจากนั้นก้อจะมาบูชาของสายจีนอีกหลายองค์ ผมอยากทราบว่าถ้าเราจะใช้บทสวดมนต์ไหว้พระที่สวดประจำวันอยู่ทั้งเช้า และเย็น สามารถสวดรวมกับองค์เทพทุกองค์ที่กล่าวมานี้ได้หรือไม่ครับ เพราะผมต้องใช้เวลานามมากกว่าจะบูชาองค์เทพทุกพระองค์ครบ ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ

2. panup

panup Active Member

เมื่อมีความชอบพอใจกับการสวดมนต์ สามารถกระทำได้ด้วยความเป็นปกติ เป็นกิจวัตร ถือว่าเป็นมหากุศลอันยิ่งใหญ่แล้ว ซึ่ง ณ วันใดวันหนึ่ง ผลแห่งความเพียรสวดมนต์ก็จะเกิดขึ้นกับตัวท่านเอง ขอให้จงมีความเพียรเช่นว่านั้นต่อไปเถิด

จากคำถามสามารถสวดรวมได้ครับ ไม่มีปัญหาใด ๆ การใช้เวลานานมาก ๆ นั้นขึ้นอยู่กับปัจจุบันของคุณ ถ้าปัจจุบันคุณไม่มีปัญหาก็ไม่มีปัญหาใด ๆ ต่อไปจะนานขึ้นหรือสั้นลงก็ขึ้นอยู่กับปัจจุบันของคุณในขณะนุ้น ไม่ใช่ขณะนี้

คนแบบคุณสมัยนี้หาได้ยากจริง ๆ ขนาดพระทำวัตรเช้า-เย็น ยังหนีกันเลย เห้อ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->panup<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4917731", true); </SCRIPT> ตอบได้ดีแล้วครับ...

สวดได้นะครับ....ให้คุณเรียงลำดับความบริสุทธิ์และคุณธรรมนะครับ เช่น พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พระโพธิสัตว์ เทพเทวดา(ไทย จีน อินเดีย) กุมารทอง กุมารี โหงพราย อะไรว่าไป..อย่างนี้.....เรียงลำดับกันไป...นะ

สวดมนต์นานาชาติเลยนะครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2011