เกิดอะไรขึ้นที่วัดสัมพันธวงศ์

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย Dumberdure, 9 มีนาคม 2011.

1. cunchit99

cunchit99 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    เป็นเรื่องอจิณไตย ไม่สามารถใช้ความรู้ทางโลกพิสูจน์ได้ ต้องใช้ภูมิจิต ภูมิธรรมเท่านั้น เปรียบเหมือนลิงพยายามจะพิสูจน์ว่าเพชรใช่กล้วยหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นมนุษย์จะทราบว่าเพชรนั้นคืออะไรและมีประโยชน์อย่างไร

2. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

เราคงไปบอกใครต่อใครไม่ได้หรอกว่า ให้ศรัทธา ให้เชื่อว่า พระจักษุธาตุ มีจริง หรือไม่
    แต่ขอให้คิดว่าหากผู้ใดศรัทธา และเชื่อในสิ่งที่ตัวเองยึดมั่นอยู่ ก็ขอให้ยึดมั่นต่อไป
    เพราะทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามกาลเวลาของมัน กว่าจะเชื่อกว่าจะศรัทธาอะไรซักอย่าง
    ก็ต้องใช้เวลาอยู่บ้าง เรายึดมั่นในสิ่งที่เป็นตำราระบุไว้ แต่ไม่ยึดมั่นในสิ่งที่เราเห็นอันนี้
    ก็ใช้วิจารณญาณของแต่ละท่านแล้วกัน เพราะคนเราจักทำอะไรไว้ จะเป็นบุญหรือบาป
    เราจะเป็นทายาทของกรรมเหล่านั้นสืบไป เราจักทำกรรมอันใดไว้ ดีหรือชั่ว เราเราก็ต้องได้
    รับผลกรรมนั้นอยู่ดี ท่านทั้งหลายต่างก็นับถือพุทธศาสนานี้ด้วยกัน มีพระพุทธเจ้า พระธรรม
    พระสงฆ์ ผู้สืบสานต่อพระพุทธศาสนานี้ ก็ขอให้ยึดหลัดคำสอนสั่งสอนของพระองค์ท่าน
    ต่อไปเทอญ ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านด้วย สาธุ สาธุ สาธุ

3. shane9

shane9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบแทนนะครับ ไม่ทราบว่าผิดหรือปล่าว

การเห็น ไม่ใช่การเห็นคนอื่น นั่นคือการเห็นตัวเอง ก็ยังไม่ถูกซะทีเดียว

ต้องเห็นกิเลสตัวเอง เมื่อเห็นแล้วก็ควร ลด ละ เลิก คือ งานของผู้ปฎิบัติธรรม

พระเกจิสองท่านมาพบกัน
    ท่านแรกถามว่า"เห็นไหมท่าน"
    อีกท่านตอบ "เต็มหัวเลยท่าน"
    แล้วท่านทั้งสองก็หัวเราะขึ้นมาพร้อมกัน

4. wowa007

wowa007 Active Member

ผม เคย ไหว้พระจักษุธาตุ ที่วัดสัมพันธวงศ์ มาเมื่อประมาณ 1-2 เดือนก่อน
    ทำให้ผมเลิกสงสัยเรื่อง ... พระธาตุเสด็จเอง จากในอากาศรอบๆตัว
    เพราะพี่ ๆ และผมประสบกับตัวเอง ตอนที่ไปนั่งสนทนากัน ที่ห้องแสดงพระธาตุ ที่วัดสัมพันธวงศ์

แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคล ครับ

แล้วเรื่องการทำบุญ ท่านพระครูพันธกิจประจักษ์ ก็ไม่ได้บังคับนะครับ ว่าจะทำบุญมากน้อยเท่าใด

ห้องพระธาตุก็เป็นห้องใหญ่ๆ บนตึกมงคลวิทยา ที่เป็นกุฏิพระที่ใหญ่และดีพอสมควร ...

ผมสงสัยว่าพระท่านใด อนุญาตให้ใช้ห้องนั้นแสดงพระธาตุครับ ไม่ได้ตั้งมาแค่เดือนสองเดือนก่อนออกข่าวนะครับ

ผมไม่รู้ว่าทำไมรองเจ้าอาวาสเพิ่งมาสอบสวนเรื่องการบริจาค เพราะคาดว่าห้องนี้น่าจะประดิษฐานพระจักษุธาตุและพระธาตุ มานานน่าจะเป็นปีแล้ว รองเจ้าอาวาสและพระในวัดเพิ่งมารู้มาเห็นหรอครับ
    และทำไมเพิ่งมาประโคมข่าว ตอนที่จะวางศิลาฤกษ์ของพระมหาเจดีย์บรรจุพระจักษุธาตุ

แล้วเรื่องที่ว่าพระจักษุธาตุ ไม่มีในตำรา .... ก็ไม่รู้ว่าการที่หนังสือพิมพ์บางฉบับ ...ออกข่าวเน้นๆๆ เรื่องพระธาตุนอกตำรา จะทำให้ได้ข้อเท็จจริงแค่ไหน
    บางครั้งคนเราอาจจะต้องศึกษานอกตำราบ้าง โดยมีผู้รู้คอยชี้แนะ เพื่อให้ได้รับความรู้จริงๆ ครับ

ตำราที่มีอยู่ก็คือองค์ความรู้ อาจจะครบถ้วน 100% หรือไม่ก็ไม่รู้ แต่ตำราที่คนเรา หรือบุคคลทั่วไปยอมรับ หรือผู้รู้จริงเป็นผู้เขียน ก็คือตำรานั้นเราต้่องยอมรับว่า....คือองค์ความรู้ที่สามารถอ้างอิงได้ครับ

แค่แสดงความคิดเห็นนะครับ ถูกหรือผิดบ้าง ขออภัยพี่ ๆ ทุกท่านล่วงหน้าด้วยนะครับ
    ผมคิดว่าพี่ๆแต่ละคนมีครูบาอาจารย์ที่นับถือ ... ถ้าสอบถามจากครูบาอาจารย์ท่านผู้รู้ น่าจะดีกว่าอ่านหนังสือพิมพ์ ครับ

(เพราะผมเองไม่เคยเชื่อหนังสือพิมพ์ 100% เพราะเคยโดนใส่สีปั้นแต่งตอนเรื่องของญาติที่โดนยิง เขียนเปนนิยายเลย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2011