อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่ออภิชิโต ชาญณรงค์ ศิริสมบัติ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 20 เมษายน 2013.

1. ช40

ช40 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา ขออาราธนา ครูบาอาจารย์ผู้วิเศษ ผู้สำเร็จในป่า ในเขา ในถ้ำ ในดงลึกทั้งหลายคุ้มครองศิษย์ทุกคน สาธุๆๆๆๆๆ

2. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

มาเล่าเรื่องต่อนะครับ
    พระอาจารย์ท่านได้กรุณาเปิดเผยให้ฟังว่า ตัวท่านเองได้รับการถ่ายทอดวิชาหลายอย่างมาจากหลวงพ่อเหลื่อม ซึ่งหลวงพ่อจะสอนให้มากกว่านี้แต่ท่านได้ขอไว้ก่อนเนื่องจากตอนนั้นท่านกำลังเรียนเปรียญธรรมอยู่ ท่านอยากเรียนเปรียญธรรมให้จบประโยคเก้าเสียก่อนค่อยมาเรียนทางพุทธาคม ท่านพูดแล้วก็หัวเราะไปด้วยว่าตอนนั้นกลัววิชาจะตีกันเอาไปเอามาจะไม่ได้สักอย่างเดียว
    แต่ไม่นานนักหลังจากนั้นหลวงพ่อเหลื่อมก็มาสิ้นไปเสียก่อนโดยไม่มีวี่แววมาก่อนเลยตามที่เคยเล่าไว้แล้วนั้นล่ะครับ
    พระอาจารย์ท่านบอกว่าท่านได้ไว้ตำราต่างๆ ของหลวงพ่อชาญณรงค์ต่อมาจากหลวงพ่อเหลื่อมรวมทั้งตำราวิชาทางพุทธาคมต่างๆ ด้วย ตำราที่ว่านี้เป็นสมุดปกหนังแบบโบราณเขียนด้วยลายมือของหลวงพ่อชาญณรงค์เอง แม้แต่ผงที่ใช้สร้างพระผงชุดสุดท้ายของหลวงพ่อชาญณรงค์ที่เหลือจากการสร้างพระท่านก็ได้ไว้ด้วยจำนวนหนึ่ง แต่ท่านก็ไม่เคยนำมาสร้างพระเองเลย ท่านบอกว่ายังไม่ถึงเวลานั้น

3. ARUNNO

นี่คือพระผงชุดสุดท้ายของหลวงพ่อชาญณรงค์มีทั้งหมดสี่พิมพ์ คือ สมเด็จพิมพ์ใหญ่ พิมพ์เล็กหรือพิมพ์คะแนน สมเด็จนางพญา และพระปิดตา ที่เห็นในภาพจะขาดไปเพียงสมเด็จพิมพ์ใหญ่ ทุกท่านก็คงเคยเห็นผ่านตากันมาบ้างแล้วจากที่เผยแพร่กันในเวบนี้และเวบอื่น หลายท่านก็คงได้ไว้ครอบครองบูชาบ้างแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      556.9 KB
      เปิดดู:
      1,524
  4. ARUNNO

ลืมเล่าไปอีกเรื่องหนึ่ง ตอนที่พระอาจารย์ท่านฝันเห็นหลวงพ่อชาญณรงค์มาหานั้น หลวงพ่อท่านแบกกลดมาด้วยพร้อมเครื่องอัฐบริขารของพระธุดงค์
    ตอนที่หลวงพ่อเหลื่อมยังมีชีวิตอยู่ท่านเล่าให้ฟังเสมอว่าอาจารย์ของท่านชอบออกธุดงค์มาก และชอบทำสมาธิในตอนกลางคืน ท่านชอบที่จะเก็บตัวมากกว่า ไม่ชอบวุ่นวายกับใครและไม่ชอบให้ใครมายุ่งกับท่าน เพราะท่านมีเหตุผลของท่านเลยทำให้มองดูเหมือนว่าท่านเป็นพระที่ดุ แต่ความจริงแล้วท่านเป็นพระที่มีเมตตามาก ชอบช่วยเหลือผู้คนอยู่เสมอ โดยเฉพาะทางด้านการรักษาโรคภัยไข้เจ็บทางยาแผนโบราณของท่าน
    หลวงพ่อเหลื่อมเล่าว่าถ้าใครที่ควรช่วยเหลือท่านจะไปปรากฏตัวให้เห็นแล้วช่วยรักษาจนหายหรือไม่ก็บอกตำรายาให้ไปหามารักษาตัวเอง

5. ช40

ขอบคุณพี่มากครับ ที่ร่วมกันแชร์ประสบการณ์ ศิษย์รุ่นใหญ่ อย่าง อาจารย์ พ.อ. ชม กับ อ.ประถม ท่านไม่เคยเชื่อเลย ว่าหลวงพ่อจะมรณภาพจริง สำหรับผมก็เชื่อเช่นนั้นครับ ดีครับใครมีอะไรก็มาแชร์กันครับ เราต่างถือเปนศิษย์ที่นับถือหลวงพ่อองค์เดียวกัน

6. ช40

เสริม ข้อมูลนะครับ หลวงพ่อท่านเก่งเรื่องสมุนไพร และการรักษาโรคมาก บวก กับ พลังจิต อันแกล่งกล้า ที่ผ่านการฝึกมาอย่างเข้มข้น โรคทั้งหลายก็มลายยยครับๆๆ

7. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ รอฟังต่อนะคะ

8. ช40

ครับ ขอบคุณครับ เพื่อนๆใครมีข้อมูลก็มาแชร์กันครับ หลวงพ่ออันเป็นที่เคารพของศิษย์ทุกคน

9. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ ARUNNO มากครับ รอติดตามต่อครับ

กราบหลวงพ่อชาญณรงค์ด้วยเศียรเกล้า

10. คนบางพรม

คนบางพรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2012
    ใครไปทำบุญสร้างศาลาเก็บรูปเหมือนท่านอาจารย์ชาญณรงค์ฯ แล้วบ้างน้อ

11. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

สักครู่นี้ได้โอนเงินร่วมสร้างศาลาหลวงพ่อ 500 บาทครับ
    ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุก ๆ ท่านด้วยครับ

12. คนบางพรม

ผมขออนุโมทนาต่อคุณ paitoon01 สำหรับศรัทธาที่มีต่อท่านอาจารย์ฯ
    รวมถึงท่านอื่นๆด้วย

ผมมีความตั้งใจไว้ว่า หลังจากที่ผมแจ้งเรื่องการทำบุญสร้างศาลานี้แล้ว
    หากท่านใดร่วมทำบุญ และ เป็นคนแรกที่เข้ามาแจ้งให้ผมได้ทราบ
    ผมมีสิ่งหนึ่งที่จะส่งมอบให้ คือ เหรียญสตางค์ เลี่ยมเงิน ซึ่งเป็นเหรียญที่
    ท่านอาจารย์ชาญณรงค์ ทำไว้ ผมได้รับมาเมื่อท่านยังมีชีวิตอยู่ที่กุฎิ
    เป็นเหรียญที่เก็บไว้ในถุงพลาสติกเดิมๆ ขอให้มั่นใจได้ว่านี่คือของที่เป็นของท่านอาจารย์ชาญณรงค์จริงๆ ผมขอมอบให้ท่านเก็บไว้เพื่อเป็นศิริมงคลในความศรัทธาที่ท่านมีต่อท่านอาจารย์ชาญณรงค์ ครับ

จากใจจริง

ขอให้คุณ paitoon01 แจ้งที่อยู่มาใน PM ผมจะรีบดำเนินการส่งให้ท่านทันที

*เฉพาะคุณ paitoon01เพียงท่านเดียว งด ถาม-ตอบ ใดๆ ทั้งสิ้น*

13. atiwan_p

atiwan_p เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2008
    ยินดีด้วยครับ ผมโอนเงินร่วมสร้างศาลามา 4 ครั้งแล้ว แต่ผมก็ยังไม่ได้แจ้งแต่ผู้ใด แม้ในกระทู้ของพี่หนุ่มเมืองแกลงเอง

ผมเองก็แบ่งกำไรจากการทำธุรกิจมาทำบุญตลอดครับ

ขออนุโมทนาบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2013
  14. ช40

ขออนุโมทนา กับ ศิษย์ของหลวงพ่อที่ได้ร่วมบุญกันในครั้งนี้ครับ วันหยุดนี้กระผมขอไปร่วมบุญที่วัดละกันนะครับ

15. sritrang

sritrang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอโมทนาบุญด้วยครับ เพิ่งเข้ามาครับ

16. คนบางพรม

ความเห็น #140 (ภาพป้ายประชาสัมพันธ์สร้างศาลา) โดนมือดีลบไปซะแล้ว ไม่ทราบว่าผิดอะไร หรือว่าที่นี่ไม่ให้ลงรูปป้ายประชาสัมพันธ์

ไม่เป็นไร.....ความดีอยู่ที่ใจ ใครจะทำดี เมื่อตั้งใจทำแล้ว เราก็ได้ดีตามนั้น คนที่ผิดก็จะรับกรรมนั้นไปตามที่ท่านอาจารย์ชาญณรงค์เคยสั่งสอนไว้

ถ้าอย่างนี้ คงไม่ได้เข้ามาโพสท์แล้ว ไม่อยากให้เค้ามาคอยจ้องจับผิด
    จะได้ไม่มาเสียเวลา ผมก็ไม่ต้องมาเสียเวลามาโพสท์ด้วย

17. sritrang

sritrang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เป็นกำลังใจ คนบางพรหม ครับ ยุคนี้คนดี ทำดีไม่ค่อยมีกำลังหนุน เลยต้องเงียบ

18. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ยินดีกับคุณ paitoon01 ด้วยความจริงใจครับ กับสิ่งล้ำค่าที่ได้รับ...คุณ paitoon01 เป็นบุคคลที่เหมาะสมที่สุดเท่าที่ผมสังเกตมาที่ควรได้รับสิ่งนี้..และโมทนากับผู้ให้ด้วยครับ

19. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยค่ะ ทั้งผู้รับ และผู้ให้ อนุโมทนาด้วยทุกประการ ่จะหาโอกาสไปทำบุญกับหลวงพ่ออีกค่ะ

20. ช40

ยินดี กับคุณ ไพฑูรย์นะครับ มีของวิเศษติดกาย หมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธินะครับ ขออนุโมทนา