อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วครับ ขอโทษด้วยที่ให้คอยนาน
    กระทู้นี้อันเนื่องมาจากกระทู้ในห้องประสบการณ์ เรื่องเล่า ในหัวข้อ อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่ออภิชิโต ชาญณรงค์ ศิริสมบัติ
    ตามที่แจ้งไว้ครับ ทางวัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ ที่ซึ่งหลวงพ่อเหลื่อม ลูกศิษย์ของหลวงพ่อชาญณรงค์ได้มาอยู่ครองวัดเป็นเจ้าอาวาส
    ในครั้งนั้นหลังจากหลวงพ่อเหลื่อมขออนุญาตสร้างพระผงรุ่นสุดท้ายปี 2529 ท่านได้นำพระเกือบทั้งหมดมาไว้ที่วัดอัมพวันเพื่อวัตถุประสงค์ในการสมนาคุณให้แก่ญาติโยมที่มาทำบุญกับวัด
    ในครั้งนั้นท่านได้กำหนดจำนวนเงินทำบุญกับวัดไว้ด้วยว่า ทำบุญเท่าไหร่จะได้พระพิมพ์ใดไป โดยราคาสูงสุดคือพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ รองลงมาเป็นพิมพ์คะแนน และสุดท้ายพิมพ์นางพญา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2016
  2. ARUNNO

อย่างที่บอกไว้ในกระทู้เรื่องเล่านะครับ จากที่เคยเข้าใจว่าพระได้หมดไปจากวัดแล้ว แต่ก็มีเหตุอันคาดไม่ถึงคือ ท่านเจ้าอาวาสได้เปิดเผยว่าพระยังเหลืออยู่จำนวนหนึ่ง ซึ่งท่านตั้งใจว่าจะนำออกให้ผู้ที่ศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ ร่วมทำบุญเพื่อนำรายได้ทั้งหมดเป็นทุนในการบูรณะวัดอัมพวัน ซึ่งเสนาสนะต่างๆ ได้ชำรุดทรุดโทรมไปตามกาลเวลา อย่างเช่นกุฏิที่หลวงพ่อเหลื่อมเคยจำวัดอยู่ก็ทรุดโทรมไปมากแล้ว

3. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

คอยร่วมทำบุญอยู่ครับ

4. ARUNNO

ในครั้งนี้ทางวัดอัมพวันได้กำหนดไว้ว่าจะสมนาคุณแก่ผู้ที่ร่วมทำบุญกับวัดดังนี้ครับ
    ทำบุญ 20,000 บาท ได้รับพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ 1 องค์ พระนางพญา 1 องค์ ก็คือได้รับสมนาคุณพระสององค์เป็นคู่เลยนะครับ
    พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่อยู่ในกล่องพลาสติกอย่างดีที่หลวงพ่อเหลื่อมจัดทำไว้แต่ครั้งนั้น ส่วนพระนางพญาทางวัดจะจัดใส่หีบห่ออย่างดีเพื่อป้องกันความเสียที่จะเกิดขึ้นกับองค์พระ ทั้งหมดนี้รวมค่าจัดส่งและพัสดุหีบห่อไว้ด้วยแล้วครับ

5. ARUNNO

การร่วมทำบุญกับวัด สามารถโอนเงินเข้าบัญชีวัดได้โดยตรงเลยครับ ตามนี้ครับ
    บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก(ออมทรัพย์) ธนาคารออมสิน สาขาบ้านผือ
    เลขที่บัญชี 020142063088 ชื่อบัญชี วัดอัมพวัน (เงินบูรณะวัด)

เมื่อท่านโอนเงินแล้วให้แจ้งทางหน้ากระทู้นี้นะครับ เมื่อตรวจสอบถูกต้องแล้วทางวัดจะจัดส่งพระให้ทันที ชื่อที่อยู่ในการจัดส่งจะแจ้งทางหน้ากระทู้ก็ได้หรือแจ้งทาง PM ก์ได้ครับ

6. ARUNNO

สำหรับบางท่านอาจมีข้อกังขาว่าไม่ได้เห็นสภาพพระ ทำให้ไม่มั่นใจในการร่วมทำบุญ ผมขอรับรองว่าพระที่ทางวัดอัมพวันจะจัดส่งให้ท่านนั้น ทางวัดเก็บไว้อย่างดีและจะคัดองค์ที่สภาพสวยสมบูรณ์ที่สุดส่งให้กับท่าน ตามรูปตัวอย่างที่ผมลงไว้ในกระทู้เรื่องเล่านะครับ

7. ARUNNO

องค์พระก็สภาพอย่างนี้นะครับ อยูในกล่องอย่างนี้ หากจะให้ทางวัดถ่ายภาพมาลงทุกองค์อย่างที่มืออาชีพเขาทำกันคงเป็นไปได้ยาก

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012

ท่านไม่เอาภาพตัวอย่างชัดๆ มาให้ดูหน่อย หรือไม่ก็ถ่ายระบุมาเลยว่า องค์ไหน คู่กับองค์ไหน คนจะได้จองถูกว่าเค้าเลือกองค์ไหน หรืออยากได้องค์ไหน

9. ชัยชโย

ชัยชโย เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    รบกวนแจ้งกติกาเพิ่มด้วยครับ
    1.ต้องโพสต์จองในหน้ากระทู้ และได้รับการยืนยันจากคุณ ARUNNO ก่อนหรือเปล่า จึงได้สิทธิ์
    2.จองเสร็จต้องโอนเงินภายในกี่วัน

10. ARUNNO

อีกช่องทางหนึ่งที่ท่านจะร่วมทำบุญในครั้งนี้กับวัดอัมพวันได้ก็คือ ไปที่วัดโดยตรงเลยครับ หากผ่านไปทางนั้นท่านสามารถแวะเข้าไปกราบรูปเหมือนหลวงพ่อชาญณรงค์ได้ที่ศาลาบูรพาจารย์ และสามารถร่วมทำบุญบูชาพระผงรุ่นสุดท้ายนี้ได้ที่ท่านเจ้าอาวาสโดยตรงเลยครับ

11. ชัยชโย

ชัยชโย เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    ผมขอจองไว้ก่อนนะครับ 1 ชุด

12. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    พระมีเยอะรึป่าวครับ ถ้าไปที่วัด กลัวว่ากว่าจะมีเวลาไป จะหมดก่อนรึป่าว

13. ARUNNO

ขอบคุณครับที่เตือน
    ลงชื่อจองในหน้ากระทู้นี้ได้เลยครับ กำหนดโอนเงินภายในเจ็ดวันนับตั้งแต่วันที่จองครับ จำนวนพระท่านเจ้าอาวาสแจ้งว่าสามารถให้ร่วมทำบุญได้ 100 ชุดครับ ท่านที่จองไว้ให้สิทธิ์โอนเงินภายในเจ็ดวันครับ

14. ARUNNO

การจองถือตามลำดับวันเวลานะครับ

เริ่มนับตั้งแต่ท่านแรกที่ลงชื่อครับ

15. ARUNNO

ผมต้องขออภัยจริงๆ ครับ ว่าไม่สามารถทำเช่นนั้นได้จริงๆ สิ่งที่ทำในครั้งนี้ผมเป็นเพียงแค่สื่อกลางให้วัดเท่านั้น ในฐานะลูกศิษย์คนหนึ่ง ที่เคารพศรัทธาท่าน
    และไม่ได้มีผลประโยชน์ส่วนตัวใดๆ ทั้งสิ้น ลำพังงานประจำผมก็รัดตัวมากอยู่แล้ว เมื่อท่านเจ้าอาวาสเรียกไปปรึกษาเรื่องนี้ ผมก็รับอาสาท่านทันทีทั้งที่ไม่ได้มีระสบการณ์ใดๆ ในการให้เช่าบูชาพระ ก็เพียงแต่ทำไปตามกำลังตนเองเท่านั้นครับ

16. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังรายละเอียดเพิ่มเติมคับ
    องค์พิมพ์ใหญ่ร่วมทำบุญเท่าไหร่คับ
    พิมพ์คะแนนร่วมทำบุญเท่าไหร่คับ
    นางพญาร่วมทำบุญเท่าไหรคับ
    ขอบคุณคับ
    ขอร่วมอนุโมทนากับจิตที่เป็นกุศลที่เป็นสะพานบุญคับ
    สาธุ สาธุ สาธุ คับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2015
  17. Supachai_22

Supachai_22 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามคุณARUNNO หน่อยครับ
    ไม่ทราบว่าทางวัดให้แยกบูชาไหมครับ
    .........ขอบคุณมากครับ

18. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอสอบถามครับทางวัดจะออกใบอนุมโทนาบัตรให้ด้วยได้ไหมครับจัดส่งพร้อมพระนะครับ

19. ARUNNO

โอนเงินแล้วแจ้งได้เลยนะครับ ขออนุโมทนาบุญครับ

20. ARUNNO

ทางวัดได้คุยกันในเรื่องนี้แล้วเพื่อไม่ให้เกิดความยุ่งยากใดๆ จึงกำหนดให้ร่วมทำบุญเป็นชุดเลยครับ
    ผมเข้าใจครับว่าบางท่านอาจกำลังไม่ถึง แต่หากท่านพอจะร่วมบุญได้ ผมขอแนะนำให้จองไว้เถิดครับ เพราะนี่คือพระชุดสุดท้ายแล้ว เพราะทางวัดเองก็ได้กันไว้ให้ญาติโยมที่มาร่วมทำบุญที่วัดไว้ส่วนหนึ่งเช่นกัน อย่างเจ้าภาพกฐินรายใหญ่หรือผู้ที่บริจาคให้วัดโดยตรงก็คงต้องสมนาคุณให้กับท่านเหล่านั้นด้วย
    ในสมัยเมื่อหลวงพ่อเหลื่อมยังมีชีวิตอยู่นั้น คนไม่เห็นคุณค่าของพระชุดนี้ ท่านได้แจกให้คนมาร่วมทำบุญไปก็มาก บางคนก็วางทิ้งไว้บนหิ้งพระเฉยๆ จนบัดนี้ก็ยังไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้