อิ่มอุ่น-jw-Remix(เนื่องในวันแม่2558)

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย jainwit, 11 สิงหาคม 2015.

1. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    อิ่มอุ่น
    ศิลปิน คุณ ศุ บุญเลี้ยง
    cover = jw

...อุ่นใดใดโลกนี้ไม่มีเทียบเทียม อุ่นอกอ้อมแขน อ้อมกอดแม่ตระกอง 
รักเจ้าจึงปลูก รักลูกแม่ย่อมห่วงใย ไม่อยากจากไปไกล แม้เพียงครึ่งวัน
    ...ให้กายเราใกล้กัน ให้ดวงตาใกล้ตา 
ให้ดวงใจเราสองเชื่อมโยงผูกพัน อิ่มใดใด โลกนี้ไม่มีเทียบเทียม 
อิ่มอกอิ่มใจ อิ่มรักลูกหลับนอน น้ำนมจากอก อาหารของความอาทร 
แม่พร่ำเตือน พร่ำสอน สอนสั่ง ให้เจ้าเป็นเด็กดี ให้เจ้ามีพลัง 
ให้เจ้าเป็น ความหวังของแม่ต่อไป ใช่เพียงอิ่มท้อง ที่ลูกร่ำร้อง 
เพราะต้องการไออุ่น อุ่นไอรัก อุ่นละมุน ขอน้ำนมอุ่น 
จากอกให้ลูกดื่มกิน ...ให้กายเราใกล้กัน ให้ดวงตาใกล้ตา 
ให้ดวงใจเราสองเชื่อมโยงผูกพัน ให้เจ้าเป็นเด็กดี ให้เจ้ามีพลัง 
ให้เจ้าเป็น ความหวังของแม่ต่อไป ..ใช่เพียงอิ่มท้อง ที่ลูกร่ำร้อง 
เพราะต้องการไออุ่น อุ่นไอรัก อุ่นละมุน ขอน้ำนมอุ่น 
จากอกให้ลูกดื่มกิน..

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3500314/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

• im_jw.mp3
      ขนาดไฟล์:
      6.8 MB
      เปิดดู:
      532
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2015
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เพราะมากเลยพี่เจ๊นนนน
    อ่าว ยังไม่ได้ฟังนี่นา อิอิอิ
    แหม อุ่นใดๆ ขึ้นมาก็ซึ้งแล้วอ่ะ ^^
    เป็นเพลงวันแม่ที่คลาสสิคเพลงนึงเลยเนอะ อิ่มอุ่นเนี่ย อิอิอิ

:cool::cool::cool:

3. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    รอฟังเพลง ศุ บุญเลี้ยง ที่ร้องโดยพี่เจนวิทย์นานแล้วครับ
    สมกับที่รอคอยจริงๆ โดยเฉพาะเพลงซึ้งๆ เพลงนี้ ขอบคุณครับ

4. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

พอเห็นพี่เจนวางเพลงนี้ รีบเปิดเข้ามาฟังทันทีเลยครับ
    เนื้อหาเพลงที่คุณศุ บุญเลี้ยแต่งไว้
    ก็มีความหมายโดนใจอยู่แล้ว
    ยิ่งมาได้เสียงพี่เจนถ่ายทอดอีก
    ขนลุกเลยอ่ะครับ จริงๆ
    เลยไปค้นหาทีมาของเพลงนี้จากวิกิพีเดีย
    คราวนี้ฟังแล้วอินตามสุดๆอ่ะ

ศุ บุญเลี้ยง แต่งเพลง "อิ่มอุ่น" ตามคำขอของ
    อาจารย์หัวหน้าพยาบาลโรงพยาบาลศิริราช
    เมื่อปี พ.ศ. 2534 โดยหัวหน้าของพี่สาวของศุ
    ซึ่งเป็นพยาบาลได้ทำโครงการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่
    แล้วต้องการให้ศุแต่งเพลงนี้ขึ้น เพราะเห็นว่า
    ในการให้นมลูก แม่ต้องตระกองกอดแล้ว
    ช้อนตัวลูกขึ้นมา จึงไม่ได้ทำให้ "อิ่ม" อย่างเดียว
    แต่ว่า "อุ่น" ด้วย

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เสียงนุ่มๆซึ้งๆ เพราะจังพี่เจน
    ยิ่งอ่านเบื้องหลังที่มาของเพลงนี้ ยิ่งซึ้ง

6. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    อิ่มจริงๆ เลยค่ะพี่เจน อิ่มความรักจากแม่มากๆ
    ฟังก็อุ่นอบ เจ๊ย!!! อบอุ่น มากๆๆๆๆๆๆ จ้า

7. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ถึงจะไม่มีแม่เดินอยู่บนโลกใบนี้แล้ว
    แต่แม่ยังเดินอยู่ในใจไปกับผมทุกที่
    เพราะมากเลยครับพี่เจนวิทย์​

8. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    อิ่มอุ่นจริงๆค่ะ....รักแม่ค่ะ(k)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      59.7 KB
      เปิดดู:
      202
  9. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับบน้องโอ๋ครับบ อิอิอิ
    ขอบคุณครับคุณเบิ้มครับ ที่เข้ามาให้กำลังใจครับ
    ชอบคุณครับน้องบี อิอิอิ
    ขอบคุณครับคุณหนูตา
    ขอบคุณครับน้องอ้อย งิงิงิ
    หายไปนาน ขอบคุณครับน้องแมว สบายดีน้าาา
    ขอบคุณครับบน้องชมพู่ที่แวะเข้ามาครับ

และขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาฟังครับ