อานุภาพแห่ง่อิทธิบาท ??

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย mw user, 6 กันยายน 2006.

1. mw user

mw user เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    นมตฺถุ รตนตฺตยสฺส
    [๙๔]
    ดูกร อานนท์ อิทธิบาททั้ง ๔ ตถาคต
    เจริญแล้ว กระทำให้มากแล้ว กระทำให้เป็น ดุจยาน กระทำให้เป็นดุจพื้น ให้ตั้งมั่นแล้ว สั่งสม
    แล้ว ปรารภดีแล้ว ตถาคต นั้น เมื่อจำนงอยู่ จะพึงดำรงอยู่ได้ตลอดกัป หรือเกินกว่ากัป
    (สุ. ที. มหา - หน้าที่ 87)

สวัสดีครับ
    ผมสงสัยข้อความในพระไตรจำนวนมาก ที่ยังไม่ถูกเคลียร์ นี่ก็หนึ่งในนั้น
    ตามที่ผมได้ยกข้อความข้างต้นมา
    เนื่องจาก ผมสงสัยอยู่มาร่วมยี่สิบปีแล้ว เกี่ยวกับกำลัง หรืออานุภาพของอิทธิบาท
    มีท่านใดที่ทำวิทยานิพนธ์ชีวิตเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้างหรือปล่าวครับ
    //
    * อิทธิบาท ในที่นี้ คือ ????
    * อิทธิบาท ในที่นี้ สำหรับนักปฏิบัติ คือ ????
    * อิทธิบาท ในที่นี้ สำหรับผู้บรรลุธรรมแล้ว คือ ????
    * อิทธิบาท ในที่นี้ ที่มีพลังเอนก เช่นว่า
    ให้ชีวิตดำรงอยู่ได้ตลอด แม้อายุจะโอเวอร์ ได้อย่างไร
    * แหล่งที่มา หรืออ้างอิง
    ฯลฯ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามประกอบด้วยประโยชน์จริงๆค่ะ เชื่อว่าคงมีอีกหลายท่านที่อยากรู้