"อานุภาพพระคาถาชินบัญชร" (ย่อ)..ผียังไหว้

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย pongio, 13 พฤศจิกายน 2014.

1. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เรื่องราวที่ผมจะเล่าต่อไปนี้
    เป็นเรื่องจริงครับ ไม่มีการต่อเติมเสริมแต่ง
    ใด ๆ ทั้งสิ้นครับ.
    สมัยนั้น..ผมอายุยังน้อย ประมาณ 20 เศษ ๆ
    ผมทำงานแบงค์แห่งหนึ่ง ในภาคเหนือ
    ชีวิตวัยหนุ่มค่อนข้างสมบุกสมบัน เที่ยวเตร่เฮฮาไปเรื่อย
    วันไหนตรงกับวันหยุด ผมกิน...เที่ยว ..ยาว...จนเกือบสว่าง
    มีอยู่คืนหนึ่ง ผมไปเที่ยวดื่ม กับเพื่อนอีก 2 คน เป็นอาจารย์
    สอนวิทยาลัยการอาชีพ และสอน รร.เอกชน
    ดื่มหนักครับ...สนุกกันเต็มที่...จนร้านปิดหมดเมือง (พะเยา)
    ผมเป็นสารถี ต้องขับรถกลับไปส่งเพื่อน ๆ ทั้งสองคน
    ซึ่งอยู่ไกลเข้าไปในตำบลบ้านแฮะ น้ำมิน (อ.เชียงคำ)
    ตอนนั้นเป็นเวลาตี 3 เศษ ๆ ผมขับรถไปบนภูเขาเปลี่ยว ๆ
    บ้านคนก็ไม่มี มืดก็มืด เงียบสงัด ในหน้าหนาวของภาคเหนือ
    ตอนนั้นผมเป็นคนกลัวผี (ค่อนข้างมาก) และได้อ่านหนังสืออะไรก็จำไม่ได้ซะแล้ว...
    ในหนังสือสอนไว้ท่องพระคาถาชินบัญชร และมีแบบย่อด้วย
    ผมก็เลือกท่องแบบย่อ เพราะแบบเต็มจำยากครับ
    และในหนังสือก็สอนให้กำหนดจิต คือเอาใจเรานึก-วนขวาของรถ
    ที่เราขับไปด้วยเพื่อ ป้องกันคุ้มครอง
    ผมก็ทำทุก ๆ ครั้งครับ...
    ขณะที่ผมขับรถด้วยความเมา (ทั้งสามคน) แสงไฟสูงของรถ
    ก็ส่องไปข้างหน้า....
    ที่ข้างทางนั้นเอง...มีผู้หญิงคนหนึ่ง ยืนอยู่ริมถนน ใส่ชุดไทยสีเขียว ผ้านุ่งซิ่นยกทอง สีเขียวมีดิ้นทอง กำลังยืนยกมือไหว้ เป็นการไหว้ที่สวยงามมาก
    ออ่นช้อยมาก เหมือนการไหว้ในการประกวดนางสาวไทย ยังไงยังงั้น..และก็มีรอยยิ้มด้วยไมตรีจิตและมิตรภาพที่ผมประทับใจมาก
    เป็นการเห็นช่วงบนของลำตัว แต่มองไม่เห็นเท้า มันมืด ๆ
    พวกเราสามคนได้แต่มองตากัน และถามกันว่า...เห็นผู้หญิงยืนไหว้ไม๊...สรุปว่า เห็นพร้อมกันทั้งสามคน
    และผมก็ขับรถยนต์ผ่านไป ส่งพวกเพื่อน ๆ เรียบร้อยในคืนนั้น
    เช้าวันรุ่งขึ้น เป็นวันทำงาน พวกเราก็ได้เจอกัน
    แล้วคุยกัน ถามกันถึงเรื่องเมื่อคืน ...เพื่อนคนที่เป็นเจ้าถิ่น ก็บอกว่า...บริเวณนั้น เคยมีรถบัสไปทำบุญทอดผ้าป่า และพลิกคว่ำ
    มีคนเสียชีวิตด้วย..ก็เลยถึงบางอ้อกันว่า...สิ่งที่เห็นอย่างชัดเจนนั้นคือ...ผี
    แล้วก็มานั่งพิจารณาว่า เค้าไหว้เราทำไม
    ผมเองก็พิจารณาว่า เค้าคงเห็นพระนั่งมาหน้ารถผมแน่ ๆ
    เค้าไหว้ด้วยความนอบน้อม เรียบร้อยมากครับ (ยืนไหว้)
    พวกเราเป็นคนเมาเหล้า ไม่มีศีล ...มันไม่มีเหตุผลใช่ไม๊ครับ
    ที่เค้าจะประนมมือไหว้เรา
    และอีกอย่างคือ...ผมจะท่องพระคาถาชินบัญชร(ย่อ)
    ในขณะขับรถเป็นประจำทุกครั้งไม่ว่ากลางวันหรือกลางคืน
    แล้วเอาใจวนรอบรถไว้ทุก ๆ ครั้ง
    ผมโตขึ้น ก็ทราบว่า "พระปริตร" หมายถึงการคุ้มครองป้องกัน
    นั้น...เป็นการคุ้มครองป้องกันอย่างนี้นี่เอง.
    ปัจจุบันนี้ผมอายุ 40 กว่าแล้ว ก็ยังท่องอยู่เสมอ ๆ
    และวนรอบ ๆ บ้าน ในทุก ๆ คืนด้วย
    แม้กระทั่งไปพักรีสอร์ท หรือต่างสถานที่
    ผมก็ทำความคุ้มครองป้องกันตัวเองและ บุตร ภรรยา ทุกครั้งไป
    ไม่เคยลืมเลยครับ.
    อ้อ..ผมเองไม่มีความสามารถพิเศษอะไรหรอกครับ
    แต่มีประสบการณ์เรื่องแปลก ๆ แบบนี้หลายครั้งครับ
    มีโอกาส ค่อยมาเล่าสู่กันฟังใหม่นะครับ.

http://palungjit.org/threads/อานุภาพพระคาถาชินบัญชร-ย่อ-ผียังไหว้.300130/

เรียน คุณ..คห 9 ครับ
    กำหนดจิตเวียนขวา
    ที่ผมทำก็คือ "ในขณะที่เราบริกรรม หรือท่องคาถา
    หรือสวดมนต์ หรือสวดพระปริตรบทใด ๆ ก็ตาม
    ก็เอาใจเรานี่แหละครับ
    นึก-วนหรือนึกมโนภาพ
    หรือส่งจิตออกไปวนรอบ ๆ
    บ้าน หรือวัตถุ หรือบุคคล
    ที่เราต้องการทำความคุ้มครองป้องกันน่ะครับ"
    วนไปพร้อม ๆ กันกับขณะที่่ท่องบ่น ก็ดีครับ
    พอจะนึกออกไม๊ครับ..
    เหมือนเราหลับตาแล้วพิจารณา ขอบเขต..
    ของร่างกายเราน่ะครับ ว่ามีปริมณฑลอย่างไร
    หรือเหมือนนึกถึงขอบเขต/เส้นแบ่ง
    อาณาเขตแผนที่ประเทศไทย ยังงี้ก็ได้ครับ
    เหมือนลากเส้นไปรอบ ๆ วัตถุน่ะครับ
    "เวียนขวา" คือลักษณะให้มือขวา
    อยู่ชิดติดกับบ้าน รถ วัตถุ ที่เราจะวนครับ
    เหมือนกับการเวียนรอบพระอุโบสถ
    เวียนเทียน แห่นาค คือวนขวา รอบพระอุโบสถ 3 รอบ
    คือให้มือขวาหรือแขนขวาเราอยู่ชิดกำแพงอุโบสถ นั่นเอง
    ครับผม.
    นั่นคือวนขวาครับ.
    จะวน 1 รอบ / 3 รอบ/ 7 รอบ / 9 รอบ
    ก็แล้วแต่เวลา หรือศรัทธาของแต่ละท่าน.. ครับ
    สรุปว่า
    ท่อง/บริกรรมไปด้วย
    วนขวารอบ ๆ บ้านไปด้วย
    พร้อม ๆ กันครับ

บทความของคุณ sotorn1980<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4941394", true); </SCRIPT>

2. วิจิตร

วิจิตร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ครับ

3. kraiwit

kraiwit เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    สาธุครับ

4. magic9999

magic9999 เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2010
    สาธุ สาธุ ครับ

5. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุคะ เจ๋งมากๆ ชอบ

6. boy thanawat

boy thanawat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2014
    สาธุครับ

7. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009

ผีไม่กลัวพระก็มีค่ะ เพราะถ้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเรา พระก็คุ้มครองเราไม่ได้ค่ะ

8. อ็อดออฟ

อ็อดออฟ Active Member

6 พฤศจิกายน 2013
    " ผีไม่กลัวพระก็มีค่ะ เพราะถ้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเรา
    พระก็คุ้มครองเราไม่ได้ค่ะ "

พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งได้จริง งั้นจะมีคำว่าคำว่า พุทโธอัปปมาโณ ธัมโมอัปปมาโณ สังโฆอัปปมาโณ ได้อย่างไร หากดำรงตนตั้งมั่นอยู่ในสัมมาทิฎฐิ อาราธนาท่านทุกวันย่อมได้ที่พึ่งแน่นอน

9. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาถาชินปัญชร ท้าวมหาพรหมชินนะปัญจะระ ผู้พิชิตมาร เป็นผู้แต่งรวบรวมเอาหัวกระทิจากพระไตรปิฏก มารวมในบทเดียว แต่งบนสวรรค์แล้วทิ้งลงมาให้โลกมนุษย์ จึงมีความมหัศจรรย์และพิสดารยิ่งกว่าพระคาถาใดๆ น่าสนใจติดตามเป็นอย่างยิ่ง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      25.9 KB
      เปิดดู:
      886
  10. ตะวังธา

ตะวังธา สมาชิกใหม่

อนุโมธนาสาธุ ครับ

11. ITNM

ITNM สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2015