อานิสงส์ของการบวช ทำให้พ่อแม่ได้ขึ้นสวรรค์ จริงไหมครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 30 มกราคม 2015.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

คือผมสงสัยมานานแล้ว ว่า ถ้าสมมุติผมบวชบรรพชาเป็น พระภิกษุสงฆ์แล้ว ตอนที่ พ่อและแม่ ผมยังมีชีวิต อยู่นี้ ด้วยอานิสงส์ผลบุญที่ผมได้บวชในครั้งนี้ สามารถทำให้ท่านทั้ง 2 ไปสู่สุคติภพ พวก สวรรค์ชั้นต่างๆ ไหมอะครับ ซึ่งจากที่ผมเคยได้ยินได้ฟัง จากเพื่อนหรือคนรอบข้างพูดกัน เขาเอามาจากความเชื่อของคนโบราณอะครับ ว่าบุญจากการที่ลูกชายได้บวชทดแทนให้พ่อแม่ จะสามารถทำให้พ่อแม่ เมื่อท่านตายไปแล้ว จะได้ไปเกิดใน สวรรค์ชั้น ต่างๆ ซึ่งเป็น สุคติภูมิ จริงหรือไม่...และที่คนโบราณบอกมานี้ ในประวัติในสมัยพุทธกาลหรือในพระไตรปิฏก มีบัญญัติ ไว้หรือไม่ครับ ว่าเป็นความจริง แล้วถ้าเป็นเกิดเป็นความจริง แล้วงั้นถ้าสมมุติครอบครัว ครอบครัวหนึ่ง มีแต่บุตรหญิงทั้งหมดเลย ซึ่งบุตรหญิงไม่สามารถบวชเป็นพระภิกษุได้อยู่แล้ว งั้นพ่อแม่ของครอบครัวนี้ก็อดได้ขึ้นสวรรค์ (ง่ายๆ) แบบครอบครัวที่มีลูกชายบวชน่ะสิครับ แล้วอีกกรณีหนึ่ง ถ้าเกิด พ่อกับแม่ทำบาปทำชั่ว แต่เค้ากับมีลูกชาย แล้วลูกชายได้บวชอุทิศผลบุญให้เค้าทั้ง 2 ยังงี้ พ่อแม่ 2 คนนี้ ก็จากที่เคยทำบาปทำกรรม ก็น่าจะต้องตกนรก(ได้รับทุคติภพ) กับกลายเป็นว่า ได้รับอานิสงส์จากลูกชายที่บวชให้ตน ทำให้เปลี่ยนจากที่ต้องลงนรกไปเป็นขึ้นสวรรค์ทันทีเลย<<แบบนี้มัน ใช่แน่เหรอครับ สามารถผลิกจากหน้ามือเป็นหนังมือ แบบนี้ได้เลยเหรอ...ผมสงสัยมานานแล้วล่ะนะ

2. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    บรรพชาใช้กับสามเณร ส่วนการบวชพระเรียกว่าอุปสมบทนะครับ

ตอนแรกกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะตอบดีหรือเปล่า เพราะดูแล้ว จขกท.เป็นคนที่ไม่ค่อยจะเชื่ออะไรซะด้วย เกรงว่าตอบไปแล้วจะไม่เกิดประโยชน์อะไร แต่ก็คิดว่าเพื่อท่านผู้อ่านคนอื่นที่เข้ามาอ่านจะได้ความรู้ตามไปด้วย

คำถาม อานิสงส์ของการบวช ทำให้พ่อแม่ได้ขึ้นสวรรค์ จริงไหมครับ?

คำตอบ จริงครับ แต่ถ้าพ่อแม่กำลังตกนรกอยู่แล้วนึกถึงการบวชของลูกได้ เอาแค่นึกถึงผ้าเหลืองของลูกได้ ก็จะสามารถพ้นจากนรกนั้นได้ ปัญหาคือพ่อแม่บางคนมีกรรมบาปมาก ทำให้นึกถึงกรรมดีไม่ได้ นึกไม่ออกเพราะถูกกรรมชั่วปิดบังเอาไว้ จึงต้องอยู่ในนรกนั้นต่อไป

สำหรับอานิสงส์ของการบวชสามเณรหรือพระภิกษุนั้นหลักๆก็คือ ทั้งตัวผู้บวชและพ่อแม่ จะได้ไปเกิดในภพภูมิที่ดี ไม่ไปตกอบายภูมิ 4 ต่อให้พ่อแม่ไม่ค่อยได้ทำความดี ไม่ค่อยได้ทำบุญทำทานอะไร ศีลก็ไม่มี ถึงมีก็ไม่สมบูรณ์ ภาวนาก็ไม่รู้จักว่าเป็นยังไง ตายไปก็ต้องตกนรก แต่อานิสงส์การบวชของลูกชายจะช่วยทำให้ได้ไปสวรรค์(ถ้านึกออก) ด้วยเหตุนี้จึงเป็นที่มาของคำว่า บวชทดแทนคุณ หรือการเกาะชายผ้าเหลือง ยังไงละครับ

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ได้

ในสมัยพุทธกาลหรือในพระไตรปิฏก มีบัญญัติ ไว้

ทำชั่ว ก็อย่าลืมนะครับ ว่า หมดบุญลูกบวชก็ไปใช้กรรม ตามแรงกรรมครับ

ไม่ใช่ว่า ขึ้นไปแล้วจะค้างตลอด ไม่ จะไม่ลงมา

4. Greenpleace

Greenpleace เป็นที่รู้จักกันดี

บวชแล้วเป็นพระที่ดี จึงจะเกิดอานิสงค์ที่ดีครับ พ่อแม่จึงจะได้อานิสงค์นั้นด้วย

เรียกว่า ให้กำเนิด และเลี้ยงดู ทำให้เกิดคนดีๆสร้างประโยชน์ให้โลกธรรมอย่างมาก

ถ้า ลูกทำไม่ดี อานิสงค์ พ่อแม่ก็จะได้ตามสิ่งไม่ดีนั้นๆครับ

5. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วผมอยากถามต่อว่า ถ้าสมมุติว่า ผมบวชให้พ่อ,แม่ ตอนท่านเสียล่วงลับไปแล้ว แต่ผมอุทิศผลบุญที่ผมบวชและในขณะบวชผมปฏิบัติดี ตามศีล 227 ข้อ ที่บัญญัติไว้ ผลบุญนั้นจะส่งไปถึงพ่อและแม่ไหมครับ

6. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ต้องอุทิศก็ถึง
    แต่จะรับได้เมื่อไหร่ก็อีกเรื่อง

7. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ในกรณีบวชหลังจากพ่อแม่ตายแบบนี้ค่อนข้างจะละเอียดอ่อน ที่คุณอุทิศผลบุญไปให้นั้นท่านนั้นถึงแน่นอน แต่ท่านจะได้รับเลยหรือเปล่านั่นก็อีกเรื่อง เพราะถ้าท่านไปเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉานท่านย่อมโมทนาบุญไม่ได้ต้องรอให้หมดกรรมเสียก่อน ซึ่งบุญที่คุณอุทิศไปให้ท่านจะไปรอท่านอยู่เมื่อถึงเวลาที่ท่านสามารถรับโมทนาบุญได้ ท่านก็จะได้รับบุญนั้น แต่ถ้าท่านไปเกิดเป็น เปรต อสุรกาย เทวดา ก็อาจจะรับโมทนาบุญได้เลย เทวดานั้นไม่น่ามีปัญหา แต่เปรต กับ อสุรกายต้องดูอีกที

สรุป ไม่ว่าจะยังไงก็ควรอุทิศผลบุญไปให้ท่านไว้ก่อน ท่านจะได้รับแน่ๆ แค่ตอนไหนก็เท่านั้นเอง