อัศจรรย์อันยากยิ่ง มิมีผู้ใดร่วงรู้ได้เสมอเหมือน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย โซ, 4 กรกฎาคม 2014.

1. โซ

โซ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    ไม่มีอะไรมากครับเพียงตั้งหัวข้อไห้ได้น่าติดตามติดชม
    ก็เพียงเท่านั้นครับ เพราะผมได้เข้าไปรับชม รับฟังมาแล้ว
    เห็นว่าดีมีประโยชน์ เลยนำมาบอกกล่าวได้เพิ่มพูนองค์ความรู้
    สั่งสมสุตตะ เป็นธรรมที่ละเอียดอ่อน ที่ผมมองแล้วว่า
    สิ่งที่พระพุทธองค์ท่าน นั้นได้เข้าไปรู้ในสิ่งที่มิมีผู้ใดรู้มาก่อนว่า
    สิ่งที่เป็นสุขนิรันดรนั้น การเข้าถึง ลำดับขั้นนั้น กระทำไปได้ ให้อยู่
    ในระดับใด เป็นการรู้และเข้าใจว่า การเข้าถึงและรู้อารมณ์ขององค์
    ฌาณแต่ละขั้น ว่ามีความสำคัญจำเป็นอย่างไร
    ท่านใดทราบแล้วขออภัยด้วยครับ มีหลายตอนให้ติดตามเรียนรู้น่ะครับ
    สำหรับการศึกษาในด้านของ ปรมัตถธรรม เลือกศึกษาเอาตามชอบเลยครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=SP5cqkdediQ]10- ปรมัตถธรรม 4 - อารมณ์ของแต่ละองค์ฌาน (8 ส.ค. 56) - YouTube[/ame]