เสียงธรรม อสุภกรรมฐาน

ในห้อง 'ธรรมเพื่อความหลุดพ้น' ตั้งกระทู้โดย มาจากไหนจะไปไหน, 22 พฤศจิกายน 2018.

1. มาจากไหนจะไปไหน

มาจากไหนจะไปไหน สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2018
    นั่งสมาธิเจริญกัมมัฏฐาน จับลมหายใจเข้าออก ภาวนา คำว่าตายตามลมหายใจเข้า และ ภาวนาคำว่าตายตามลมหายใจออก จะเป็น สมถะ หรือว่าจะเป็น วิปัสสนา บางครั้ง เห็น เป็น อสุภะ ที่ ร่างกายตน ร่างกายคนอื่น เป็นบางครั้ง ขอถามครูบาอาจารย์ ถูกทางหรือป่าวครับ ผมยังมีราคะกามตัณหาอุปาทานอยู่ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2018