อยากได้คาถาถอดจิตหรืออะไรก็ได้แล้วแต่ศรัทธาคับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ยอดขุนพล, 26 สิงหาคม 2006.

1. ยอดขุนพล

ยอดขุนพล สมาชิก

25 สิงหาคม 2006
    อยากได้มากๆๆเลยคับเพิ่งเริ่มเข้ามาในสายทางแห่งธรรมมะคับ ขอขอบคูณล่วงหน้าเลยละกานนะคับ

2. ไฟราคะ

ไฟราคะ Active Member

30 มิถุนายน 2005
    จาเอาไปทำไมอ่าคับ

3. dinsorsee

dinsorsee สมาชิกใหม่

ไม่มีอะ

4. yokeedevil

yokeedevil เป็นที่รู้จักกันดี

อันตรายนะ
    มีน่ะมันก้อมีอยู่
    เรารู้จักคนที่ทำได้
    และพิสูจน์ได้
    แต่เค้าเล่าว่ามันอันตราย
    เราเองก็อยากทำได้เหมือนกัน
    แต่มันไม่ดีหรอกน่ะ
    เพราะคนที่นำไปใช้
    อาจจะหลงวิชาคิดในทางที่ไม่ดี

แล้วที่ถามจะเอาไปใช้อะไรอะ
    คิดอะไรอยู่?............
    ถ้าไปที่ที่ไม่ถูกไม่ควร
    จะอันตรายอาจจะไม่ได้กลับเข้าร่างนะ
    เลิกคิดจะเอาไปได้เลย
    เราขอเตือน...........
    อย่าเชียวนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2006
  5. pitanad

pitanad เป็นที่รู้จักกันดี

ไปซื้อหนังสือ เรื่อง ความสำเร็จจากพระพุทธเจ้า มาอ่านเอานะ นั่นเป็นการทำสมาธิที่สามารถถอดกายทิพย์ได้ ลองมาแล้วแต่ยังถอดไม่ได้ เพราะยังไม่ถึงเวลา และบุญยังไม่มากพอ แต่จะรู้สึกดีที่ได้ทำ อย่าลืมนะจ๊ะ แล้วจะหาว่าไม่บอก น่าสนใจมากๆๆๆๆ ซีเอ็ดก็มี

6. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีแต่คำภาวนาให้คุณนะครับ ลองท่อง นะ มะ พะ ธะ ดูดิครับ ท่องไปจนจิตสงบ คำภาวนาจะหาย ปล่อยให้มันหายไปเองนะครับ อย่าไปเร่งให้มันหาย
    ถ้าคุณ สนใจ ผมจะแวะมาเล่าต่อนะครับ ถ้าผมแนะนำผิดประการใด ขอโทษไว้ ณ.ที่นี้ ด้วยครับ

7. pitanad

pitanad เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปที่บ้านสายลมมา เพื่อฝึกมโน ครูฝึกท่านยังรู้เลย ว่าเราจะถอดกาย เพราะเราติดวิธีการจากหนังสือที่บอกไป เพราะฉะนั้นก็ซื้อมาอ่านกันนะค่ะ ทุกท่าน นี่เพื่อยืนยันความจริงจากหนังสือ ที่ได้ลองนำมาปฏิบัติ แล้วได้ผลจริง ถึงจะไม่มากก็ตาม ขอพระรัตนตรัยเบิกทางให้พบกับความจริง, ธรรมะนั่นเอง เพื่อนิพพาน ผลสูงสุด

8. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

คาถานั้นไม่มีหรอกครับ เป็นแค่คำภาวนา หลอกให้จิตนิ่ง ส่วนวิธีนั้นพอมีครับ ของแนวสมเด็จโต แต่ค่อนข้างจะอันตรายสักหน่อย ขอเพียงคุณมีจิตใจที่กล้าหาญ ขออย่างให้กลัวย่อมถอดได้ครับ ตอนนี้ผมก็กำลังฝึกครับ เพ่งระหว่างจุดกึ่งกลางระหว่างคิ้ว ลองหาหนังสือแนวทางถอดจิต ของสมเด็จ โต มาอ่านดูดิครับ จะเข้าใจได้เยอะกว่าการอธิบาย

9. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
  10. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    คาถาคือ "นะ มะ พะ ธะ" ครับ
    เป็นคาถาที่เอาไว้สวดเพื่อให้สามารถไปดู นรก สวรรค์ หรือ ที่ต่าง ๆ ในโลกได้
    ถ้าทำถึงฌาน 4 จะเป็นการถอดจิตไปทั้งตัวไปเลยครับ
    คือไม่ใช่แค่เห็น แต่จะเหมือนกับเราไปยืนอยู่ในสถานที่นั้น ๆ เลย

ภาวนาว่า
    นะ มะ พะ ธะ ๆ ไปเรื่อย ๆ
    เช่น
    หายใจเข้า ก็นึกในใจว่า
    นะ มะ
    หายใจออก ก็นึกในใจว่า พะ ธะ

ทำไปเรื่อย ๆ จนจิตสบาย
    เมื่อจิตสบายแล้ว ก็จะเริ่มเป็นสมาธิ
    ทีนี้ก็แล้วแต่สมาธิของเราแล้วละครับว่าจะมีมากน้อยแค่ไหน

ถ้ามีน้อยก็แค่รู้สึกว่าจะมีเหตุการณ์แบบนั้นแบบนี้
    หรือรู้สึกว่าเราอยู่ที่ไหนสักแห่ง หรือรู้สึกว่าจะมีคนมาอยู่ใกล้ ๆ แต่ยังไม่เห็นภาพ

สมาธิมากขึ้นมาอีกก็จะรู้สึกด้วย เห็นภาพด้วยแต่ไม่ชัด

สมาธิมากขึ้นอีกภาพจะเห็นชัดขึ้น

สมาธิมากขึ้นอีก ทีนี้ไม่ใช่แค่เห็นภาพครับ
    แต่จิตเราจะไปอยู่ตรงนั้นเลย
    เหมือนกับเราไปยืนอยู่ตรงนั้นทั้งตัวเลย

11. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    เพิ่มเติมนะครับ

คาถาคือ
    "นะ มะ พะ ธะ" ครับ

เป็นคาถาถอดจิตได้จริงครับ
    แต่ต้องพิจารณาวิปัสสนาก่อนด้วยนะครับ
    ไม่งั้นออกไปแล้วจะมืดไปหมดครับ มองอะไรไม่เห็นเลย
    สุดท้ายก็ต้องกลับมาที่ร่างกายอยู่ดี

วิธีพิจารณาก็ไม่ยากครับ
    ให้คิดว่า ร่างกายของเรา
    ร่างกายของคนอื่น
    สัตว์ บุคคล สิ่งของต่าง ๆ
    ทุกอย่างในโลกนี้ ไม่มีอะไรเป็นของเราทั้งนั้น
    เราไม่ต้องการ
    ให้เราคิดแบบจริงจังแค่นี้แหละครับ
    คิดเฉพาะก่อนที่จะภาวนาก็ได้
    คิดแบบจริงจังเลยนะ

พอคิดจนพอใจแล้ว
    ก็ให้นึกขอบารมีพระ

ขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์
    ให้เราเห็นทุกอย่างได้ตามความเป็นจริง

ทีนี้ก็ลองภาวนาดูครับ
    ถ้าออกไปได้จริง ๆ ก็จะเห็นทุกอย่างได้ชัดเจนมากขึ้น
    จะเห็นทุกอย่างตามความเป็นจริง

ถ้าออกไปได้แล้วอย่าลืมขอบารมีพระ ขอให้เราเห็นร่างกายของเราเองด้วยนะครับ
    แล้วก็ลองไปตามสถานที่ต่าง ๆ ไปดูด้วยว่าตอนนั้นเป็นอย่างไร
    มีอะไรเกิดขึ้นบ้าง เมื่อกลับมาแล้วก็จำไว้ว่าเราไปเห็นอะไรมา
    ถ้าพิสูจน์ตอนนั้นได้ก็ไปดูเลยครับ เราจะได้รู้ว่าที่เราไปเห็นมานั้นจริงไหม

12. samransom

samransom Active Member

30 กรกฎาคม 2010
    มันอันตรายอยู่นะครับ ถ้าหลงไปจากร่างกายนานเกินไป ร่างกายก็จะตาย จักรวาลกว้างใหญ่อาจจะหลงทางก็ได้ต้องมีครูบาอาจารย์ควบคุมการฝึกนะครับ