อยากทราบ เกี่ยวกับว่านมหาเสน่ห์ บอกหน่อย

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย phanit, 15 เมษายน 2006.

1. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

ว่านมหาเสน่ห์มี 2 ต้น ทำให้เรา มีเสน่ห์หรือว่า มีไว้ทำยา หรือว่าเอาหน่อไปทำพระ ? ใครรู้ว่า ว่านมหาเสน่ห์ทำไร ?

2. attony

attony Active Member

ว่านมหาเสน่ห์ หรือ ว่านดอกทอง(แท้) นั้นท่านว่าว่านชนิดนี้เป็นวานเสน่ห์มหานิยม เรียกได้ว่าเป็นระดับพญาเทครัวได้ทีเดียว ปลูกไว้ ณ ที่ใดเมื่อออกดอก กลิ่นของดอกส่งไปส่งไหน คนในบริเวณที่ได้กลิ่นของดอกว่านนี้ไปถึง โดยเฉพาะสตรีจะมีความรู้สึกทางเพศรุนแรง เพราะอำนาจของว่านทำให้เป็นไปเช่นนั้นทำให้เด่นไปทางเมตตามหานิยมจึงนิยมไปทำเป็นส่วนผสมพระผงต่างๆ ที่ทำให้เด่นในทางเมตตาค้าขาย หรือ ทางมหานิยม แต่ก็ใช่ว่าว่านชนิดนี้จะออกดอกง่ายๆ เพราะกว่าจะออกดอกให้เห็นเป็นขวัญตานั้นยากมาก ขึ้นอยู่กับอำนาจวาสนาของผู้ปลูก ส่วนสรรพคุณทางยาในตำราท่านมิได้กล่าวไว้ แต่ครูบาอาจารย์ผู้สร้าง ท่านสาปแช่งทิ้งท้ายไว้ว่าผู้ใดนำไปใช้ในทางไม่ดี มันผู้นั้นจงพบกับความวิบัติ

3. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ว่านช้างผสมโขลง

เป็นว่านที่อยู่ในสกุลกล้วยไม้ เลี้ยงง่าย หาง่าย ต้นอวบใหญ่ ให้ผลทางด้านเมตตา มหานิยม โดยที่เราอยากได้งานที่ไหน หรืออยากคืนดีกับใคร ชอบใคร ให้ฝานว่านเป็นชิ้นตามขวาง แล้วเขียนชื่อเราแล้วชื่อคนที่เราจะให้รักชอบอยู่ในแผ่นว่าน แล้วนำไปเวี่ยงไว้ที่บ้านคนที่เราต้องการทำ รายละเอียดวิธีการที่ยุ่งยากหาอ่านเพิ่มเอานะครับ ผมไม่เคยทำแต่ศึกษาเพื่อเป็นความรู้ติดตัวไว้เฉยๆ
    ในตำราบอกว่าใช้คืนดีกับคนใกล้ชิด ทะเลาะกับแฟน กับหัวหน้างาน ขั้นไม่ขึ้น สมัครงานเพื่อให้มีเสน่ห์ขึ้น เป็นต้น ไม่สนับสนุนในทาง กาม (u) นะครับ ของอย่างนี้มันแล้วแต่บุญกรรมที่ร่วมสร้างกันมา:cool:

4. คิดคิด

คิดคิด เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2005
    อยากทราบเหมือนกัน ที่บ้านเราก็มีแต่ว่าลำต้นไม่อวบนี่น่า หรือว่ายังไม่โตพอ แต่ว่าถ้าทำอย่างที่พี่ยักษ์ใหญ่ฯว่า มันไสยศาสตร์ไม่ใช่หรอ แล้วถ้าหนุอยากให้คนรักกลับมา อยากให้คนทั่วไปรักใคร่เอ็นดูนี่ต้องทำยังไงหรอ แต่ที่แน่ๆ เคยได้ยินมาว่า ว่านนี้มีพลังเวลารดนำให้ท่องคาถานโมพุทธายะ กำกับจะทไห้ไปไหนมีคนเอ็นดู ไม่รู้ว่าจิงเปล่า เพราะยังไม่ได้รดน้ำเองทุกวันซักที

5. คิดคิด

คิดคิด เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2005
    เอ หรือว่าพี่หมายถึงให้ฝานหัวว่าน แต่ถ้าทำงั้นต้นว่านจะตายหรือเปล่าคะ แล้วต้องไปเหวี่ยงไว้ที่บ้านเค้าด้วยหรอ ไม่ไปเหวี่ยงไว้ได้มั๊ย แบบเก็บไว้บ้านเราหรือที่อื่นนะคะ อยากรู้เป็นความรู้ประดับตัว ขอบคุณมากนะคะ

6. Samy

55555+ มาว่าเรายักษ์ใหญ่ ตบปากตัวเองทีเลย(u)

ไม่อวบเพราะว่าไม่รดน้ำครับ อยู่ในที่ร่มรำไร ให้เขาได้กินปุ๋ยบ้างจะได้อ้วนๆเพราะเขาเป็นกล้วยไม้ ดอกสวยด้วยนะ ว่านแต่ละชนิดมีการปฏิบัติเลี้ยงดูแตกต่างกันนะครับเรื่องการรดด้วยนม เลือด ของคาวกบเขียดสับให้กินก็มี คาถากำกับถ้าทำได้มันก็ดีนะครับ เดี๋ยวนี้คนเราถือของไม่ได้ เหมือนคนโบราณความศักดิ์สิทธิ์ จึงลดลงครับ คนรักเราถ้าไม่ใช่คู่กันแล้วยังไงก็ไม่เจอกันครับ การที่จะให้คนเรารักใคร่ชอบคออยู่ที่กิริยา มารยาทเราเองมากกว่า ขี้เหล่ยังไงก็ดูดี ยิ่งดูยิ่งสวย อยู่ใกล้ยิ่งอบไก่ เฮ้ยอบอุ่น เชื่อสินี่ปู้จายยื่นยันเลยนะ:cool:

7. Samy

ให้มันกินปุ๋ยบ้างนะ....อย่าปล่อยให้มันเเฉะแดดไปนัก

ใช่แล้วครับฝานหัวว่านตามขว้าง แล้วเขียนชื่อของเราและเขาที่ต้องการ ไม่ตายครับเอาต้นเดียวสิ มันเป็นกอนีครับ หรือไม่เป็นกอก็ไม่ใช่และ ถ้ามีต่ำกว่า5ต้น/กอ ก็เอาไว้ให้มันโตก่อนครับ หาแฟนใหม่ไปพรางๆก่อน มันไม่ได้เป็นเรื่องของคุณไสยอะไรเลย มันเป็นเพียงเสริมกำลังใจ ผมไม่เคยทำนะเพราะว่ามันยุ่งยากมากกว่าทอดไข่อีก เหวี่ยงที่บ้านเขา ไม่ทราบครับตำราบอกมาอ่ะ แต่ผมแนะนำเรื่องการทะเลาะกับคนในครอบครับมากกว่าให้รักกัน เข้าโขลงกันได้เหมือนดังชื่อของว่าน นายดุขั้นไม่ขึ้นนี่น่าทำเพราะว่าเดี๋ยวอดตายเอา อิอิ อิอิ รายละเอียดหาอ่านเอาเพิ่มในหนังสือว่านมือ 2 ที่
    จัตตุจักร ไม่แพงครับเป็นหนังสือเก่า คนที่ชอบเรื่องว่านก็เหลือน้อยไม่มีคนสนใจมันเลยถูก ถ้าเป็นหนังสือพวกบ้านละสวนมันจะมีแต่วิธีการเลี้ยง การใช้ประโยชน์ มากกว่าการใช้งานได้ยังไง :cool:

ผมไม่เคยใช้นะอ่านเพื่อประดับความรู้และก็ที่บ้านสะสมพันธุ์ไม้เลยมีอ่านอ่ะครับ เพราะว่าเรามั่นใจในความหล่อระเบิด เทิดเทิง ของเราอยู่แล้ว 555555+

8. phanit

samy
    คาถาของว่าน มหาเสน่ห์ กะ ว่านมหานิยม นะมีว่ายังงัย ?
    อยากได้คาถากำกับว่านทั้งสองชนิดนี้นะ

9. Samy

ขอโทษทีครับหนังสืออยู่บ้าน จำไม่ได้ครับผมอ่านเพื่อเป็นความรู้เฉยๆ ไม่ได้เน้นหนักอะไร แต่จะให้ดีนะครับไปดู หาซื้อหนังสือเก่าที่ JJ เลยนะครับ มีหมด และก็ได้หลายตัวด้วย :cool:

10. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ว่านเสน่ห์เหรอ????

ปลูกต้นดอกทองไม่ดีนะ

เพราะเท่าที่เคยอ่านเจอในตำรา ฮวงจุ้ย --- เขาห้ามเด็ดขาดเลยนะ
    เพราะ เขาบอกว่า พ่อ แม่ ลูก จะมั่วกันเอง

พ่อจะเอาลูกเป็น เมียยยยยยยยยยยย

แม่จะได้กับลูกชายตัวเองงงงงงงงงงงงง

ห้ามนะ ขอร้อง เชื่อเห่อะ ตำราโบราณ เขาห้ามไว้

ปลูกเป็น ต้นกาหลง ต้นเถาวัลย์หลง ดีกว่านะ เราว่า อืมมมมมมมมมม

กับว่านพญาช้างโคลง อ่ะ

11. phanit

พียักย์ใหญ่ ( เราเป็นน้องใหม่ไม่รู้อะไรนะ อยากรู้จักนะ ขอเรียก พี่ยักย์ก่อนนะ ขอโทษนะที่เรียกตามคนอื่นเขานะ )
    ฝานหัวว่านตามขว้าง แล้วเขียนชื่อของเราและเขาที่ต้องการ แล้วทำไม่ต้องข้วางที่บ้านเขาด้วยละ แล้วจะใด้ผลจริง ๆๆ หรอ อืม อยากทราบจริง
    ขอบคุณนะพี่ยักย์ใหญ่สุดหล่อ

12. phanit

พียักย์ใหญ่ ( เราเป็นน้องใหม่ไม่รู้อะไรนะ อยากรู้จักนะ ขอเรียก พี่ยักย์ก่อนนะ ขอโทษนะที่เรียกตามคนอื่นเขานะ )
    ฝานหัวว่านตามขว้าง แล้วเขียนชื่อของเราและเขาที่ต้องการ แล้วทำไม่ต้องข้วางที่บ้านเขาด้วยละ แล้วจะใด้ผลจริง ๆๆ หรอ อืม อยากทราบจริง
    ขอบคุณนะพี่ยักย์ใหญ่สุดหล่อ

13. Samy

กรี๊ดดดด....พูดจาถูกจ๊ายยย..ถูกใจ

แสดงว่าเราหน้าตาดีไม่แพ้กันแน่เลย..ถูกกกกกต้องนะคร๊าบ...ฟังธง:cool:

ใช่ครับเขียนคนละด้าน ไม่ต้องขว้างเข้าไปก็ได้ ขอเจ้าของบ้านเขา เข้าไปวางดีๆเลย อิอิอิอิ เพราะว่าจะได้เรียกจิตคนผู้นั้นได้ง่ายนะครับ เขาเลยต้องให้ไปไว้ที่บ้านคนที่จะทำ ได้ผลไหมไม่รู้นะเพราะผมเองไม่เคยต้องผิดใจกับใคร และไม่พยายามหมางใจกับผู้ได้ เพราะว่าหน้าตาดีอยู่แล้ว ในตำรามันมีรายละเอียดมากกว่านี้นะครับ ในเรื่องของ วันที่จะทำ ละก็คาถากำกับ แต่ถ้ามีเฉพาะความตั้งใจที่แน้วแน่ และจิตที่สงบก็สามารถที่จะส่งผลได้บ้าง ตามอำนาจของว่านเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว สรุปวิธีการตามนี้ แต่คาถากำกับไม่รู้ว่าจะหาได้ไหม (ไม่แนะนำให้ทำกับสาวๆนะ) ย้ำเลยว่าใช้เพื่อการสมานฉันท์ในครอบครัว และเรื่องหน้าที่การงาน:cool:

14. Samy

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=740><TBODY><TR><TD background=warn_bg_c.gif><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=20 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%">
    วงศ์ขิง
    ZINGIBERACEAE
    <HR color=#8a5300 SIZE=1>พญามือเหล็ก
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Alpinia sandrerae
    วงศ์ ZINGIBERACEAE
    ชื่อสามัญ Variegated Ginger
    ชื่ออื่นๆ ขิงด่าง
    ลักษณะทั่วไป ว่านพญามือเหล็ก หรืออีกชื่อหนึ่งคือ ขิงด่าง มีลำต้นเป็นหัวอยู่ใต้ดินมีลักษณะคล้ายหัวข่ามีรสเผ็ด มีกลิ่นฉุนกว่าขิง ใบเป็นใบเดี่ยว ใบยาวคล้ายกับใบขมิ้น ปลายใบแหลมขอบใบเป็นคลื่น และมีลายสีขาวบนแผ่นใบและขอบใบ ส่วนที่เห็นเป็นลำต้นเหนือดิน คือส่วนของกาบใบที่เรียงตัวซ้อนกันอยู่ กาบใบจะมีสีเขียว โคนกาบใบสีแดงเข้ม
    การปลูก ปลูกในดินปนทรายหรือดินร่วน แต่ถ้าปลูกลงดินโดยไม่ใช้กระถางก็สามารถขยายพันธุ์ได้อย่างรวดเร็ว ว่านจะแตกหน่อหรือแง่งเร็วกว่าการปลูกในกระถาง พรวนดิน แยกแง่งออกปลูกใหม่เป็นระยะๆ เวลาปลูกให้กลบดินให้เหลือหัวว่านโผล่ขึ้นมาเล็กน้อย แล้วรดน้ำให้ชุ่ม
    การขยายพันธุ์ โดยการแยกหน่อหรือแยกแง่งของว่านมาปลูกใหม่
    ความเป็นมงคล เป็นว่านสิริมงคล เหมาะที่จะปลูกเลี้ยงไว้ในบริเวณบ้านเป็นว่านที่สามารถป้องกันอันตรายต่างๆ และยังเชื่อกันว่าเป็นว่านที่สามารถป้องกันภูตผีปีศาจต่างๆ ไม่ให้เข้ามาทำร้ายคนในบ้านได้ สมกับชื่อว่า

15. Samy

ว่านแนะนำเลย นางคุ้มหรือย่าเฒ่าเฝ้าบ้าน

อันนี้ดีมาก เอกอุเลย ควรมีไว้ทุกบ้าน ว่านนี้ควรปลูกไว้ใน 4 ทิศของบริเวณบ้าน ไม่ต้องมีคาถาให้ยุ่งยาก รดน้ำให้ปุ๋ย ไหว้บอกทุกวันพระได้เป็นดี หรือปีละครั้ง ดอกไม้ขาว ธูปเทียนพอ ใครที่มีว่านนี้ไว้ในบ้านไฟจะไม่ไหม้ และถ้าใครเลี้ยงแบบเอาจริงเอาจังได้ บุคคลภายนอกจะเห็นว่ามีคนแก่มานั่งอยู่หน้าบ้านตลอด เหมือนว่ามีคนอยู่บ้านตลอด ขโมยขโจรไม่กล้า เพราะว่าจะมียายเฝ้าบ้านเราตลอดเวลา ดีมากเลยอันนี้ที่บ้านปลูกไว้ เมื่อก่อนกอใหญ่มากเลย แต่เดี๋ยวนี้เหลือนิดนึง เพราะว่าขอกันจังเลย ดีครับปลูกเลยชัวร์ ว่านนางคุ้ม หรือย่าเฒ่าเฝ้าบ้าน แค่ชื่อก็สยองแล้วแฮะ :cool:

16. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    แจ๋วจริงพี่ยักษ์เรา

17. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ว่านนางคุ้ม นี่ปลูกจนต้นใหญ่ ปลูกมาหลายปีดีดัก แต่ไม่ยักกะออกดอกซะทีแฮะ

ส่วนว่าน...ที่เรียกว่าว่านมหาเสน่ห์นี่...พี่ของก้อยเค้าเคยลองเอามาปลูก แป๊บเดียวต้นไม้ตาย - -" หนเดียวเลิกเลยค่ะ หุหุ

18. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    พี่ยักษ์ รู้จริงๆๆๆ ว้าวววววววววววววววววววววว...พี่ยักษ์...ว่าแต่หนูยังไปหาตัด กิ่ง ลั่นทมที่ไหนไม่ได้เลยอ่ะ อิอิ

19. benjee

benjee Active Member

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2006
  20. em

em Active Member

24 พฤศจิกายน 2005
    [​IMG]อันนี้ก็variegated ginger ใช่ว่านมหาเสน่ห์ไหมคะ