อยากทราบว่า ถ้าเราจะสักรูป พระพุทธเจ้า จะเหมาะควรไหม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย proofart, 27 ตุลาคม 2008.

1. proofart

proofart สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2007
    อยากถามว่า ถ้าเราสัก รูป พระพุทธองค์บนร่างกายเรา เนื่องจากความศรัธทาและนับถือท่าน บวกกับ ตัวเรานั้น ชอบศิลปะงานสัก

จะเหมาะสมไหมครับ กลัวไม่เหมาะสม เวลา มีเพศสัมพันธ์ และการทำกิจกรรมต่างๆ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

2. ตาแก่

ตาแก่ Active Member

20 สิงหาคม 2008
    สำหรับผมเอง บอกว่าไม่ควรสักเลยครับ ถึงเราจะรักและเคารพท่านยังไง ก็ขอให้เราเคารพในใจหรือหากจะดีก็หาพุทธรูปที่เราชื่นชอบเพื่อเป็นตัวแทนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าเพื่อจะได้กราบบูชาถึงคุณความดีของท่านทีมีให้ต่อมนุษย์โลก ควรน้อมบูชาท่านไว้ที่สูงๆ กว่าตัวเราจะดีกว่า เพราะท่านเป็นของสูง หากท่านสักไว้ติดตามตัวเราแล้วเราทำอะไรก็จะตะขิดตะขวางใจเสียเปล่าๆ ครับ
    มันไม่เหมาะด้วยประการใดๆ ทั้งปวงครับ ควรยกท่านไว้เหนือศรีษะซึ่งเป็นส่วนที่สุงสุดของเรามากว่าที่จะไปสักไว้ตามร่างกายนะครับ

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อัญเชิญพระท่านสถิตย์ที่ใจเรา ครอบกายเราดีกว่ามาสักนะคะ เพราะว่าหลายคนเขาอาจมาปรามาส มาสรรพยอกเราได้ สร้างกรรมให้เขาเสียเปล่าๆ ลำพังแค่เข้าวัดเข้าวาทุกวันนี้ก็มีแต่คนหัวเราะว่า หลุดโลก คนปกติสมัยนี้เขามองไม่ปกติกันหมดแล้วค่ะ การสักก็คงไม่ต่างจากการแขวนพระเครื่องกระมัง เพียงแต่เราคิดว่า เอ...ท่านติดอยู่ในหนังเนื้อเรา ถอดออกไม่ได้ กลัวว่าจะมีสาวมากอดมาก่าย พระท่านไม่ได้รับรู้ ไม่ตำหนิเราหรอกนะคะ แต่มันไม่ควร จิตเราจะตกไปด้วยเพราะมัวแต่กังวล แต่ถ้าเรามีพระในกายในใจจริงๆ จะเข้าใจมากกว่านี้ค่ะ สักพระในกายในใจดีกว่าค่ะ มีเสน่ห์กว่ากันเยอะเลย เพราะว่าคิดอะไร ทำอะไร มีแต่มงคล ผู้มีมงคล ย่อมมีแต่ผู้รัก เกื้อหนุนนะคะ อนุโมทนาเจ้าค่ะ (มาตอบเพราะแม่ชีไม่สบาย)