อภิญญากับการสร้างพระเหนือพรหมของหลวงปู่ดู่

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย leo_tn, 12 สิงหาคม 2007.

1. leo_tn

leo_tn เป็นที่รู้จักกันดี

การสร้างพระพรหมของหลวงปู่ดู่ หลวงปู่เล่าให้ฟังว่า ในบทพาหุง (ชัยมงคลคาถา บทที่ 8) เป็นปางที่พระพุทธเจ้าไปปราบทิฐิของท้าวพกาพรหม เพราะท้าวพกาพรหมถือตนเองว่าเป็นใหญ่ที่สุดในสามโลก ไม่กลัวผู้ใด พระพุทธเจ้าทรงใช้อำนาจฤทธิ์โดยไปปราบท้าวพกาพรหมได้ตกลงกันว่า จะซ่อนหากัน โดยให้ท้าวพกาพรหมไปซ่อนก่อน ท้าวพกาพรหมก็ตกลงและไปซ่อนทั้งสามโลก ไม่ว่าจะเป็นพรหมโลก ยมโลก โลกมนุษย์ พระพุทธองค์ก็ทรงหาท้าวพกาพรหมพบ แม้แต่ท้าวพกาพรหมจะแปลงตนให้เล็กที่สุดแล้วไปซ่อนในเม็ดทรายในมหาสมุทร เม็ดที่เล็กที่สุด พระพุทธองค์ก็หาพบ ท้าวพกาพรหมจึงยอมแพ้ต่อพุทธองค์แต่ยังไม่ยอมเสียทีเดียว โดยกล่าวว่าท่านหาเราแล้ว แต่เรายังไม่ได้ค้นหาท่านเลย จึงให้พระพุทธองค์ไปซ่อนบ้าง พระพุทธองค์ทรงแปลงพระวรกายให้เล็กลง และไปประทับบนมวยผมของพรหม พรหมนั้นหาไปทั่วทั้ง 3 โลก แต่ก็ไม่สามารถหาพระพุทธองค์พบ จึงอ่อนใจและยอมแพ้ในที่สุด ดังนั้นพระพุทธองค์จึงเสด็จลงมาบนมวยผมของพรหมเมื่อพระพุทธองค์ทรงเห็นว่าพรหมเริ่มลดทิฐิมานะมาบ้างแล้วก็ได้ทรงแสดงธรรมให้ฟัง ท้าวพกาพรหมนั้นก็สำเร็จโสดปัตติผลกลายเป็น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2007
  2. pitanad

pitanad เป็นที่รู้จักกันดี

น่าบูชาจังเลย รุ่นสร้างพระวิหาร จะหาบูชาได้ที่ไหนคะ

3. leo_tn

ถ้ารุ่นทันหลวงปู่ไม่แน่ใจว่ายังมีไหม
    ต้องไปดูที่วัดสะแกครับ
    แต่ของหลวงตาม้า ก็เหมือนกันครับ
    เพราะหลวงปู่ท่านถ่ายทอดให้หลวงตา
    และท่านก็อยู่กับหลวงตาตลอดครับ
    ลองไปดูที่ www.watthummuangna.com ครับ
    พระผงจักรพรรดิของหลวงตาแจกฟรีครับ ลองดูที่กระทู้นะครับ

โมทนาครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2007
  4. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุ....ขออนุโมทนาครับ วันนี้ผมไปร่วมงานพิธีเททองหล่อพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร กับ กดพิมพ์นำฤาษ์องค์พ่อจตุคามฯ ที่วัดปทุมวนาราม ราชวรวิหาร มา

หลังจากเสร็จสิ้นพิธีหลวงพ่อถาวรท่านก็แจกของให้กับบรรดาญาติโยมที่ไปร่วมงาน(เยอะมาก) มีผ้ายันต์องค์พ่อจตุคามฯ กับ ล็อคเก้ตหลวงปู่ดู่ แต่เผอิญผมต่อแถวอยู่คนหลังๆ ก็เลยได้มาแค่ผ้ายันต์ขององค์พ่อจตุคามฯ น่ะครับ (เห็นแอบๆได้ยินคนเขาคุยกันว่า พอจับองค์พระกับผ้ายันต์ทีขนลุกซู่ซ่าเลยครับ)

5. leo_tn

สาธุครับผม
    ภาพหลวงปู่ดู่ทุกภาพมีชีวิตครับผม ท่านเมตตาเราเสมอ
    บารมีหลวงปู่ทวดเต็มท้องฟ้าครับผม
    พลังงานพระมหาโพธิสัตว์เต็มเปี่ยม
    โมทนาด้วยครับผม

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ปางโปรดพกาพรหม

พระพุทธรูปปางนี้ อยู่ในอิริยาบทยืนทอดพระเนตรลงเบื้องต่ำพระหัตถ์ทั้งสองประสานอยู่ที่พระเพลา พระหัตถ์ขวาทับพระหัตถ์ซ้าย อยู่ในอาการสร้างสังวรจงกรมอยู่บนเศียรพกาพรหม

พระพุทธรูปปางนี้ ทำกันพิถีพิถันมาก คือสร้างเป็นรูปพกาพรหมมี ๘ มือ ถือศัสตราวุธครบ ยืนอยู่บนหลังโคอุสภราช แต่มีพระพุทธรูปยืนอยู่บนศีรษะ บางรูปก็มีพระพุทธรูปติดอยู่ที่เหนือหน้าผากองค์พระขนาดเล็กมากแทบไม่รู้ว่ารูปอะไร ดูเหมือนว่า ถ้าไม่มีใครบอกให้รู้มาก่อนเห็นจะรู้ไม่ได้ ความจริงพระพุทธรูปนั้นพอเราแลเห็นเราก็รู้ได้ทันที เพราะรูปและลักษณะบอกให้เรารู้ชัด แต่ถ้าดูพระพุทธรูปองค์น้อย ๆ อยู่บนศีรษะของท้าวพกาพรหมที่ทำทีท่าเป็นสง่าน่าเกรงขามอยู่บนหลังโคอุสภราชเช่นนั้น คนดูอาจลืมดูพระพุทธรูปองค์เล็กนั้น มัวไปจ้องดูรูปท้าวพกาพรหมเสียอย่างเดียวก็ได้ เลยไม่รู้ว่ารูปอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2008
  7. สุภิญโญ

สุภิญโญ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    น่าสนใจมากๆครับ ก่อเกิดศรัทธาที่ยิ่งใหญ่

8. พระหลวงพ่อ

พระหลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

9. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    ร่วม [​IMG] อนุโมทนาบุญด้วยครับ.^./|\.^. [​IMG]

10. กองทัพเทพ

กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

ทุคคาหะทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง
    พรัหมัง วิสุทธิชุติมิทธิพะกาภิธานัง
    ญาณาคะเทนะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิ

พระจอมมุนี ได้เอาชนะพระพรหมผู้มีนามว่า ท้าวผกาพรหม ผู้มีฤทธิ์
    คิดว่าตนเป็นผู้รุ่งเรืองด้วยคุณอันบริสุทธิ์
    ผู้ถูกพญานาครัดมือไว้แน่น เพราะมีจิตคิดถือเอาความเห็นผิด
    ด้วยวิธีวางยา คือ ทรงแสดงเทศนาให้ถูกใจ,
    ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน
    ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ

คำอธิบาย

พระพุทธองค์ทรงรักษาพิษงู (ความเห็นผิด)
    ด้วยใช้ยาวิเศษ คือญาณ (ความหยั่งรู้ความจริง)
    แล้วในที่สุดพกะพรหม ก็รอดตาย
    พรหมชื่อ พกะ อยู่ในพรหมโลกเป็นเวลานาน นานเสียจนแกเกิดความเข้าใจผิดว่า สรรพสิ่งเที่ยงแท้ไม่แปรผัน เป็นมาอย่างไรก็เป็นอยู่อย่างนั้นชั่วนิรันดรที่แกคิดเช่นนี้เพราะแกก็อยู่มานานมาก ไม่เห็นเป็นอย่างอื่นเลย ความเข้าในผิดอย่างนี้เรียกว่า

11. nirvana4485

nirvana4485 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    สาธุคับ ว่างจากกิเลสเครื่องเศร้าหมองทั้งหลาย ขอให้ทุกรูป ทุกนามมีความสุข มีดวงตาเห็นธรรมโดยทันทีคับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2007
  12. leo_tn

ไฟล์ที่แนบมา:

13. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    โมทนาสาธุครับ.....ไม่มีพระของหลวงปู่.....ใช้ของหลวงตาก็ได้ครับ.....เหมือนกัน....

กราบนมัสการหลวงปู่ หลวงตา ครับ.....