อธิษฐานก่อนนอน เป็นศิริมงคลชีวิต เพื่อหลุดพ้นบ่วงกรรมตัวเองด้วย สาธุ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 1 สิงหาคม 2019.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    348
    ข อ สั ก 3 น า ทีสวดมนต์อธิษฐานก่อนนอน เป็นศิริมงคลชีวิต เพื่อหลุดพ้นบ่วงกรรมตัวเองด้วย สาธุ

ส วั ส ดี ครับ เพื่อนๆทุกคน สำหรับใครที่ เคยได้ฟังธรรมะแล้ว จะได้ยินบ่อยครั้งใน เรื่องของการสวดมนต์ ก่อนนอน ซึ่งในเรื่องของความศักดิ์สิทธิ์โบราณเคยสอน ให้ตั้งจิตก่อนนอนหลับ โดยมีเนื้อหาในเรื่องของ การตั้งจิตประมาณว่ า

ข ณ ะ ที่เราหลับ ขออย่าให้อกุศล ทั้งหลาย กามทั้งหลาย ไหลไปตามกระแส การรับของข้าพเจ้า

ซึ่ ง ในวันนี้เราจะมานำเสนอใ น เรื่องของวิธีการอธิษฐาน เป็นการอธิษฐานก่อนนอน อยากให้ท่านได้สละเวลาสักวันละ 3 นาที ทำติดต่อกัน 2-3วัน เพื่อเป็นสิริมงคล และ หลุดพ้นบ่วงก ร รมของตัวเอง

วิธีการอธิษฐาน ก่อนนอน
    อ ธิ ษ ฐาน หน้าพ ระพุทธรูป หรือ สวดก่อนนอนก็ได้

(นะโม 3 จบ)

“สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัต ตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต”

หากข้าพเจ้า จงใจ หรือ ประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกิน บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ พ ระพุทธ พ ระธรรม

พ ระอรหันต์ ทุกพ ระองค์ พ ระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทั้งหลาย รวมถึง ผู้มีพ ระคุณ และท่านเจ้า กร รมนายเวร

จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรด อโหสิกร รม แก่ข้าพเจ้าด้วย

หากข้าพเจ้า มีเจ้าของในตัว ติดตามมา ขออนุญาต มีคู่ มีครอบครัวได้ เหมือนคนปกติทั่วไป

ขอถอน คำอธิษฐาน คำสาบาน ที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่าย ต่างเป็นอิสระต่อกัน

ข้าพเจ้า จะประพฤติตน ในทางที่ถูกที่ ชอบที่ควร ขอบุญบารมี ในอดีตกาล ที่ผ่านมาจน ถึงปัจจุบัน

จงส่งผล ให้ข้าพเจ้า และ ครอบครัวตลอดจน บริวารที่เกี่ยวข้อง จงเจริญด้วย

อายุ วรรณะ สุขะ พละลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติปัญญา ปฏิภาณ ธนสา รสมบัติ

อุปสรรค ใด ๆ โร คภั ยใดๆ ขอให้มลาย สิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้า มีความสว่าง ทั้งทางโลก ทางธรรม

ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเข้าสู่ พ ระนิพพาน เทอญ

หากมีผู้ใด เคยสร้างเวร สร้างกร รม กับข้าพเจ้า

ไม่ว่าจะชาติใด ภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดี อโหสิกร รมให้ ขอถอน ความพยาบาท

ค ว ามอาฆ าต และ คำสา ปแช่ง ในทุกชาติ ทุกภพ

ข อ ให้ข้าพเจ้าพ้น จากคำ ส า ป แช่งของปวงชนของ เจ้ากร รมนายเวร ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่าง ทั้งทางโลก ทางธรรม เทอญ

แ น ะ นำสวด ก่อนนอน ทุกคืน

เ ร าควรตั้งใจ ให้อภัย ทุกสิ่งทุกอย่าง และ แก่ทุกคน ทำเสมือนหนึ่งว่า เราจะไม่ตื่น ขึ้นมาอีก ความตั้งใจ อย่างนี้ ทำให้ใจของเราสงบ และ เราจะหลับไปอย่าง เป็นสุข ตื่นขึ้นพร้อมด้วย ความสดชื่น แจ่มใส ขอจง ท่องจำไว้ว่า เมื่อใดใจของเรา ผูกเว รเมื่อนั้น มองไปทางใดก็พบแต่ ศั ต รู แต่เมื่อใดใจของเรา มีเมตตา มองไปทางใด ก็เจอแต่ มิตรไมตรี

แนะนำสวด ก่อนนอนทุกคืน ตั้งจิต ก่อนที่จะ หลับนอน เราควรตั้งใจ ให้อภัยทุกสิ่ง ทุกอย่าง และ แก่ทุกคน

แล้วอย่าลืมที่จะ แ บ่ ง บุ ญ ให้แก่เพื่อนมุนษย์ เพื่อจะได้เป็นบุญกุศล แก่ตัวท่านเอง

ขอบคุณที่มา
    https://www.postsread.com/9923/?fbclid=IwAR0Pq6iEIU0zjUSDv3MYOfR8EvYQx9JKvIsGYaqfmzrjBvURwPSiTtZgRfw