อดีตรักสาวเดิมบาง--สายัณห์ สัญญา--โดย Veggie

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 13 ธันวาคม 2012.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    วันนี้อยู่เวรอีกแล้วก็ถือโอกาสอีกสักเพลงกับ สายัณห์ สัญญา ครับ
    เพลงนี้อาจฟังไม่ค่อยรื่นหูนัก เพราะคีย์ค่อนข้างสูง เพราะเป็นเพลงยุคแรกๆ ของ สยสญ (หลังๆ เสียงเขาก็คีย์ต่ำลงมาก และเดาว่าคงร้องเพลงเก่าๆ ลำบากเช่นกัน)
    อีกอย่างคือไม่มีอุปกรณ์ในการปรับคีย์ลงครับ

ชื่อเพลง: อดีตรักสาวเดิมบาง
    ศิลปิน: สายัณห์ สัญญา
    คำร้อง/ทำนอง: ชวนชัย ฉิมพะวงษ์

ปางก่อน ทุ่งนี้เคยมีอดีต
    ความหลังยังจำฝังจิต อดีตแห่งทุ่งเดิมบาง
    ใครเคยสัญญา เมื่อยามสายัณห์ลาง ๆ
    ใครเคยกอดแนบชิดร่าง กระซิบรำพันพิรี้พิไร
    ปางเศร้า ทุ่งนี้กลับมาแปรเปลี่ยน
    สายน้ำยังคงไหลเวียน เจ้าเปลี่ยนไปแล้วหรือไร
    คนเคยเห็นกัน กลับมาทิ้งกันไปไกล
    คนเคยรักดังดวงใจ บัดนี้คนดีไม่มีวี่แวว
    อย่า...ให้พี่ต้องเสียน้ำตา
    อย่าทรมา หัวใจพี่จะขาดแล้ว
    กลับ...มาเป็นคนดีศรีแก้ว
    กลับมาเพิศแพรว เป็นแก้วในดวงใจหนอ
    ปางโศก ทุ่งนี้ยังช้ำอดีต
    ยินเสียงเรไรร้องหวีด ดังมีดกรีดกลางลำคอ
    เดิมบางร้าวราน แหลกเหลวดวงใจแห้วฝ่อ
    อกเอ๋ยให้พี่รอ รอช้ำชีวี อยู่ที่เดิมบาง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2398577/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

อดีตรักสาวเดิมบาง-ตอนสายัณห์ สัญญาเสียงยังสดๆ แต่คุณเบิ้มก็เอาอยู่นะครับ...ผู้แต่งเพลงนี้เป็นคนเดียวกันกับผู้แต่งเพลงพี่มีแต่ให้ส่งให้เอกชัย ฉิมพะวงษ์(นามสกุลขณะนั้น)โด่งดังชั่วข้ามคืน...คุณเบิ้มขับร้องได้ไพเราะมากครับ...

3. ekkachai20051

ekkachai20051 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008

เสริฟน้ำแก้กระหายจ้า กลัวนักร้องจะคอแห้ง คริๆ

4. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    นี่ถ้าพี่เบิ้มไม่อยู่เวร พวกเราคงไม่ได้ฟังเพลงเพราะๆแบบนี้แน่ๆเลย (แซวเล่นนะครับ อิอิ)...ไม่อยากชมแล้วว่าพี่เบิ้มร้องเพราะมากมาย อ้าว!! เผลอปากชมไปจนได้ 55555...ก็มันเพราะจริงๆนิ ^_^/

5. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ออกเวรหรือยังคุณเบิ้ม.
    เพลงนี้ใส่ลูกคอ ระยิบเลยนะคุณเบิ้ม
    สาวเดิมบางคนที่คุณเบิ้มว่าเนี่ย... เขาไปบวชแล้วรู้ป่าววววว
    (อำเภอเดิมบางนางบวช) อิๆ

6. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    ร้องเพราะมากจ้า ท่านเบิ้ม

sleeping_rb

7. VeggieGuy

ขอบคุณครับ
    พี่มนต์จัดว่าเป็นเซียนด้านเพลงลูกทุ่งได้เลยนะครับเนี่ย
    งั้นรบกวนหน่อยครับ ตอนนี้กำลังหาเพลง "นารักนา้ร้าง" อยู่ครับ
    รบกวนพี่มนต์จัดให้ทีเพราะหายังไงก็ไม่เจอครับ ตามร้านเทปก็ไม่มี
    (เดี๋ยวจะไปโพสต์ส่วนตัวอีกที เผื่อไม่ได้เข้ามาอ่านครับ)

8. VeggieGuy

ขอบคุณน้องเอกครับ
    เห็นภาพแล้วน้ำลายไหล กระหายขึ้นมาทันที

9. VeggieGuy

วันนี้ก็อยู่เวรครับ แต่บรรยากาศไม่ให้เลยไม่ได้ร้อง
    ขอบคุณที่ติดตามให้กำลังใจนะครับ

10. VeggieGuy

คงเป็นที่มาของเพลง "รักเก่าที่บ้านเกิด" ในเวลาต่อมานะครับ
    (...ได้ข่าวว่าสาวไปบวชเป็นชี ...)
    จริงๆ แล้วลูกคอเยอะกว่านี้นะครับ แต่มันไปอยู่ที่รอบ 1 และ 2
    แต่ปรากฏว่าใช้ไม่ได้เพราะอัดด้วยมือถือ เสียงซ่าเกินไป
    เลยได้เท่านี้ครับ เสียงแหบเสียก่อน

11. VeggieGuy

ขอบคุณคุณตู่นะครับ ^__^

12. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบไว้ที่เพลงถึงเธอผู้เป็นดวงใจแล้วครับ...สำเนามาอีกที...

คุณเบิ้มนี่เองนักร้องประกวดตั้งแต่ยังเด็ก มิน่าถึงร้องเพลงเพราะเหมือนนักร้องอาชีพ ...

เพลงนารักนาร้างที่เป็นไฟล์คาราโอเกะหาไม่ได้เลยครับคุณเบิ้ม แต่ดนตรีแบบ Midi คาราโอเกะออนไลน์ มีที่เวบนี้ครับ...
    นารักนาร้าง (E) - สายัณห์ สัญญา | Karaoke online Midi คาราโอเกะ ออนไลน์ ร้องเพลง ฟังเพลง MP3 MV เนื้อเพลง กว่า 40,000 เพลง

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ VeggieGuy
    เพลงนี้เป็นเพลงร้องหากินของผมสมัยเด็กๆ เลยครับ
    ช่วงนั้นจะอยู่ประมาณไม่เกิน ป. 2 ไฟฟ้าก็ยังไม่เข้าหมู่บ้าน
    ไปร้องประกวดที่หมู่บ้านใกล้กันก็ใช้เพลงนี้
    จำได้ว่าวันนั้นแม่ไม่ได้ไปด้วยเพราะตื่นเต้นแทน
    จึงนอนฟังอยู่ที่บ้าน แล้วก็ฟังไปร้องไห้ไป

มัวแต่เล่าเรื่องตัวเอง ลืมบอกว่าเสียงเพลงนุ่มนวล ไม่มีสะดุด
    และทำให้นึกถึงอดีตมากๆ เลยครับ
    ยังไงอาจจะรบกวนขอดนตรีครับ
    อีกอย่าง พี่มนต์พอจะมีดนตรีเพลง "นารักนาร้าง" หรือเปล่าครับ?

13. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    คีย์นี้แหละครับ เพราะมากๆครับ ชอบครับ เห็นเขียนว่าอยู่เวรอีกแล้ว ก็คือไม่ใช่ รปภ แน่ๆ
    เพราะถ้าเป็น รปภ. ต้องอยู่เวรทุกวัน อิอิ

14. VeggieGuy

ขอบคุณครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ อาจต้องใช้ดนตรีแบบ midi แหละครับ

15. VeggieGuy

ขอบคุณเทวดาที่มาฟังครับ
    เป็น รปภ ระดับ VIP ไม่ต้องอยู่เวรทุกวันหรอกครับ 555

16. sithisai

sithisai สมาชิก

10 พฤศจิกายน 2009
    เพลงพี่มีแต่ให้คนแต่งคือครูชวนชัยครับและเป็นผู้ตั้งชื่อให้คุณเอกด้วย ส่วนเพลงอดีตรักสาวเดิมบางนั้น แต่งโดยครูเรืองบุญ รัศมีหัวหน้าวงสายัณห์ในยุคนั้นครับ ส่วนเพลงนารักนาร้างเป็นเพลงในอัลบัมชุดเทพธิดาจำแลง,เฝ้าคอยเฝ้าหวัง,พรุ้งนี้จะทำไฉน,นารักนาร้างแต่งโดยครูทินกร ทิพมาศทั้งชุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2019