อดีตรักยามเย็น Tribute To อ๊อด คีรีบูน <<+>> รวมบทเพลงเพราะจากเพื่อนๆพี่น้อง"พลังจิต"

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย mead, 23 ตุลาคม 2021.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

"อดีตรักยามเย็น" อ๊อด คีรีบูน

mead ยามเย็นเราพากันเดินเล่น
    เราพากันเดินโดดเด่นอยู่ไปในทั่วทุกหนแห่ง
    อาทิตย์ที่มีแสงร้อนแรง ต้องกลับสิ้นแสง
    เพราะเจ้าสิ้นแรงต้านทานต่อแสงจันทร์

tanaong2011 ลมโชยเจ้าโบกโบยพัดมาให้สุขอุรา
    พาใจล่องลอยไปกับสายลมนั่น
    เหล่านกที่ส่งเสียงร้องกันเจ้าคงสุขสันต์ทุกวันอย่างนี้นะชีวิตยามเย็น

sherbet4 โอ้ยามเย็นลมพัดกระหน่ำเตือนความทรงจำ
    เมื่อครั้งในอดีตที่เราสองเคยร่วมชีวิต
    และเราเป็นมิตรที่ดีต่อกัน

mead ตั้งแต่วันนั้นจวบจนวันนี้ไม่มีเธออยู่เคียง
    tanaong2011 ได้ยินสำเนียงเจ้าเสียงนกร้องบินดังก้องบอกมา
    sherbet4 เธอไม่หวนมา จะไม่หวนมาสู่ความโสภาในยามเย็น

ดนตรี...

sherbet4 ยามเย็นเราพากันเดินเล่น
    เราพากันเดินโดดเด่นอยู่ไปในทั่วทุกหนแห่ง
    อาทิตย์ที่มีแสงร้อนแรง ต้องกลับสิ้นแสง
    เพราะเจ้าสิ้นแรงต้านทานต่อแสงจันทร์

mead ลมโชยเจ้าโบกโบยพัดมาให้สุขอุรา
    พาใจล่องลอยไปกับสายลมนั่น
    เหล่านกที่ส่งเสียงร้องกัน เจ้าคงสุขสันต์ทุกวันอย่างนี้นะชีวิตยามเย็น

tanaong2011 โอ้ยามเย็นลมพัดกระหน่ำเตือนความทรงจำ
    เมื่อครั้งในอดีต ที่เราสองเคยร่วมชีวิต
    และเราเป็นมิตรที่ดีต่อกัน

sherbet4 ตั้งแต่วันนั้นจวบจนวันนี้ไม่มีเธออยู่เคียง
    mead ได้ยินสำเนียงจากเสียงนกร้องบินดังก้องบอกมา
    tanaong2011เธอไม่หวนมา จะไม่หวนมาสู่ความโสภาในยามเย็น

mead+tanaong2011+sherbet4 เธอไม่หวนมา จะไม่หวนมา
    สู่ความโสภาในยามเย็น

เพิ่งเสร็จจากห้องอัดสดๆร้อนๆ
    ฝีมือการ MIX ของคุณเชอเบท 4 ครับ

หลังจากที่คุณอ๊อด คีรีบูน ได้จากโลกนี้ไปอย่างกะทันหัน
    ทำให้แฟนคลับหลายคนรู้สึกช๊อค ที่หนึ่งในนักร้องนักดนตรี
    ผู้สร้างสรรค์ผลงานอมตะของบ้านเราได้จากไป
    ขอขอบคุณคุณอ๊อดที่สร้างสรรค์ผลงาน
    อันแสนไพเราะจับใจเอาไว้ให้กับเรามากมาย

ณ.โอกาสนี้ พวกเรา 3 หนุ่ม 3 มุม
    ขอนำเพลงของคุณอ๊อด กลับมาร้องร่วมกันอีกครั้ง
    "อดีตรักยามเย็น" ได้ถูกเลือกขึ้นมาเพื่อการนี้
    พวกเราขอร่วมไว้อาลัยและระลึกถึง คุณอ๊อด ตลอดกาลและตลอดไป

ถึงเวลาที่นกน้อยต้องโบยบินเพื่อเดินทางไกลแล้ว
    รักและคิดถึง คุณอ๊อด นกน้อยคีรีบูน คนนี้เสมอ...

ลมพัดโบกโบยพริ้วผ่าน
    ดังวิญญาณได้ล่องหน
    ก่อนนกเจ้าลอยลมบน
    ข้ามขอบฟ้า สู่แสงตะวัน
    เพื่อชีวิตใหม่ในวันหน้า...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2021
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณ คุณเชอเบท และพี่มิ้ด ที่ทำให้เรา3คนได้ร่วมร้องเพลงแสดงความรู้สึกในใจ เพื่อส่งอ๊อด คีรีบูน ทั้งๆที่รู้ว่า ความตายเป็นธรรมดาของโลก แต่อ๊อดจากเราไปไวจริงๆ แววตาและรอยยิ้มที่เป็นกันเองของอ๊อดยังติดตาตรึงใจอยู่มิรู้เลือน ยิ่งภรรยาของอ๊อดบอกว่า อ๊อด ก่อนตาย ..ร้องเพลงและโบกมืออยู่เป็นชม. อืมมมม....อ๊อดเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ ขอให้ดวงวิญญาณของอ๊อดขึ้นไป เป็นคนธรรพ์ คอยบรรเลงและขับกล่อมเทวดาและนางฟ้าบนสรวงสวรรค์นะครับ...:cool::cool::(:(:(

3. mead

โอ้ว เขาเกิดมาเพื่อขับกล่อมโลกนี้จริงๆ
    เท่าที่ติดตามมาคุณอ๊อคเป็นคนดี อยู่ในศีลในธรรมอันดีงาม
    ชีวิตก็เรียบง่าย ไม่ค่อยมีกระแสข่าวด้านลบออกมาแม้แต่น้อย
    เป้นนักร้องที่สุภาพเรียบร้อยที่สุดในวงการเพลงเลยครับ

หลังจากพี่อ๊อดจากไป ผมก็ไปนั่งดูประวัติความเป็นมาของวงคีรีบูน
    คูณอ๊อดบอกว่าบนเพลงของคีรีบูนนั้นเรียบง่าย เพราะพวกเขาเรียนไปเล่นไป แต่ก็ไม่เคยละทิ้งความฝัน
    และศิลปินที่เป็นแรงบันดาลใจของพวกเขาคือ "วงชาตรี" ที่ทั้งแต่งเพลง ร้องเพลง ทำดนตรีเองได้ เขาก็เรียนรู้และหัดแต่งเพลงจนประความสำเร็จ

แต่กว่าเขาจะมาถึงจุดนี้ได้นั้น ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ
    ท่ามกลางวงดนตรีที่โดดเด่นและมีฝีมือหลายๆวงในช่วงนั้น
    แต่ด้วยความสามารถทำให้พวกเขายืดหยัดจนเป็นที่รู้จักในวงการในที่สุด
    และได้รับการต้อนรับที่ดีจากผู้ชมอย่างล้นหลามเสมอ
    เขาเป็นแบบอย่างที่ดีงามของผู้ไม่ยอมท้อถอยจริงๆครับ

4. mead

ดูเหมือนจะนานหลายปีเลยนะครับ
    กว่าจะได้กลับมาร้องเพลงด้วยกันแบบนี้
    ถือเป็นการ reunion กันอีกครั้งในรอบ 10 ปีเลย อิอิ

5. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

554000001655002.jpg IMG_20211024_130529.jpg

"ชาติหน้าฉันใด ผมไม่ได้อยากเกิดเป็นศิลปินที่มีชื่อเสียงโด่งดังกว่าที่เคยเป็นแต่ผมขอตั้งจิตว่า
    “ถ้าข้าพเจ้ายังต้องเวียนว่ายตายเกิดก็ขอให้เป็นคนที่มีสัมมาทิฏฐิประจำดวงจิตเป็นคนมีเหตุมีผล แล้วก็ขอให้เกิดอยู่ในบวรพุทธศาสนา และถ้าเป็นไปได้ ก็ขอให้ข้าพเจ้าได้บวช”
    ผมขอเพียงแค่นี้ครับ"
    อ๊อด คีรีบูน

กุศลกรรมใดที่เป็นคุณงามความดี ซึ่งคุณอ๊อด คีรีบูนได้ทำไว้เมื่อครั้งยังมีชีวิตอยู่ ขอได้โปรด มาเป็นพลัง อำนวยผลดลบันดาล ส่งดวงวิญญาณคุณอ๊อด คีรีบูนไปสู่สุขคติ ในสัมปรายภพด้วย…เทอญ

6. mead

[QUOTE="sherbet4]

กุศลกรรมใดที่เป็นคุณงามความดี ซึ่งคุณอ๊อด คีรีบูนได้ทำไว้เมื่อครั้งยังมีชีวิตอยู่ ขอได้โปรด มาเป็นพลัง อำนวยผลดลบันดาล ส่งดวงวิญญาณคุณอ๊อด คีรีบูนไปสู่สุขคติ ในสัมปรายภพด้วย…เทอญ[/QUOTE]

สาธุในกุศลธรรมกับเจตนาอันดีงามของคุณอ๊อดด้วยครับ
    ยึดมั่นในธรรมมาโดยตลอด น่าชื่นชมที่สุดเลยครับ

7. mead

“อ๊อด คีรีบูน” ตำนานศิลปิน ผู้เอาธรรมนำชีวิต
    มาฟังคุณสนธิเล่าประวัติคุณอ๊อดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2021
  8. sherbet4

คนดีในหมู่คนดี
    คนดีคนนี้ กำลังเดินทางไปในทางที่ดี เป็นทางแห่งธรรม ที่สงบ ที่อ๊อด คีรีบูน ได้ตั้งใจไว้

ขอบคุณคุณมีด ที่นำคลิปนี้มาแชร์ครับ

9. sherbet4

เมื่อเห็นรูป
    ได้ฟังเสียง
    จากสื่อต่างๆแล้ว
    ก็ยัง อดใจหายไม่ได้เลย

10. mead

ยิ่งฟังก็ยิ่งใจหายครับ
    มีหลายเรื่องที่ผู้คนชื่นชมในความใฝ่ดี ความมีน้ำใจ มีเหตุผล
    และมีธรรมะที่เขาซึมซับ ทำให้เขาเปลี่ยนแปลงตัวเอง
    พร้อมกับรับมือกับปัญหาที่เข้ามารุมเร้าได้เป็นอย่างดีเลยครับ

ดูเหมือนคุณดำ ฟอร์เอเวอร์
    จะบินกลับมาช่วยสานต่องานที่โรงเรียนดนตรีคีรีบูนของคุณอ๊อดด้วยนะครับ

น่ารักจริงๆ สิ่งที่เขาทำไว้เริ่มมีศิลปินมาช่วยสานต่อแล้วครับ

เขาบินไปเหมือนนกน้อย ที่ผ่านประสบการณ์บนโลกอย่างสมบูรณ์
    ไปสู่อิสระและแสงสว่างแท้จริงในโลกของจิตวิญญาณแล้ว
    น่าชื่นชมที่สุดครับ

11. mead

อ๊อดคีรีบูน @ ดนตรีกวีศิลป์

12. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    บอกเลยว่า พยายามเข้ามาและพยายามโหลดฟัง แต่ด้วยมือถือ กลายเป็นชื่อเพลงยาวเหยียด ตัดคำว่า mp3 ไป ทำให้โหลดมาแต่ฟังไม่ได้ จะเข้ามาบอก ก็นะ ฮ่าๆๆ ดันเปลี่ยนชื่อ >> ♫~St~♫ ไม่สามารถพิมพ์ชื่อตัวเองได้ วันนี้เลยขอยืมโน๊ตบุคเจ้าแป๊กแล้วเข้ามาโหลดไปฟังค่ะ และมาเปลี่ยนชื่อล๊อคอิน! ฟังก่อน เดี๋ยวแวะมาอีกค่ะ

• test ja.mp3
      ขนาดไฟล์:
      7.6 MB
      เปิดดู:
      52
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2021
  13. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    นั่งอ่าน "ตัวตน" ของ อ๊อด คีรีบูน แล้ว อืมม น่าชื่นชมค่ะ
    ฟัง 3 หนุ่มไปหลายรอบ โดยต้องใช้หูฟัง เพราะโน๊ตบุคเสียงไม่ได้
    การจะใช้หูฟัง ต้องกินไทลินอลไปก่อน 2 เม็ด ฮ่าๆ คือ รับวัคซีน AZ เข็ม 2 รู้สึกไม่ค่อยดีนัก มีปวดหัว ปวดเนื้อปวดตัว โดยเฉพาะปวดหัว (มาเป็นอาทิตย์ละ) กินยาและก็นั่งฟัง3 เสียงวนๆในหูในหัวได้ละ อิอิ
    เราให้คุณ ผ่าน ค่ะ ทั้ง 3 คน เพราะพริ้ง เธอไม่หวนมา จะไม่หวนมา สู่ความโสภาในยามเย็น
    ท่อนสุดท้าย ซึ่งน่าจะเศร้าแต่ฟังแล้วรู้สึกอบอุ่น ^^ อาจจะเพราะมี 3 เสียง สามัคคีร้อง ^^
    ตาเคยหยิบเพลงของ อ๊อด คีรีบูน มาร้อง แต่ไม่ได้โพสต์ซักที ฮ่าๆ คือ ยังไม่โอเคซักที เลือกเพลงยากเกินไปรึเปล่าไม่รู้ ต้นฉบับฟังเพราะมากๆ พอเอามาร้อง คนละเรื่องเลย หุหุ พอไม่ได้ดังใจ ก็วางลงและยังไม่ได้หยิบมาร้องอีกซักที เดี๋ยวตัดมาให้ฟังหน่อยนึงนะคะ

หนาวเนื้อ ( เวอร์ชั่นอ๊อดคีรีบูน ต้นฉบับ หนูตานำมาหัดร้อง ตัดมาให้ลองฟังกันค่ะ)

14. mead

คิดถึงนู๋ตาจังครับ
    ที่แท้ก็หาทางเข้ามาฟังเพลงอยู่นี่เอง
    ใช้โทรศัพท์ IPHONE เหรอครับถึงโหลดมาฟังไม่ได้
    ไว้ต่อไปคงต้องเปลี่ยนชื่อเป็นอังกฤษก่อนไพส เผื่อนู๋ตาจะฟังได้สะดวกขึ้น ดีมั๊ยครับ อิอิ

ปล .เพลงหนาวเนื้อเพราะจังครับ เสียงน่ารักมากๆ

15. mead

วันนี้เลยขอนำบทเพลงคุณอ๊อดที่เพื่อนๆเคยร้องกัน
    นำมาเพิ่มรวมไว้เป็นอัลบั๊ม
    "Tribute To อ๊อด คีรีบูน" ด้วยเลยนะครับ

16. ษิตา

1,230
    หนาวเนื้อ ตาร้องจบเพลงอยู่ค่ะ ถ้าพี่มี๊ดจะเอารวมอัลบั้มจริงๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้เอามาอัพโหลดไว้ค่ะ 555 ไม่มีไฟล์ในมือถืออ่ะ อยู่ในโน๊ตบุค ^^

17. mead

ดีเลยครับ เด๊๋ยวพรุ่งนี้อัพใหม่อีกทีครับ แค่เสียงร้องท่อนสั้นๆก็น่าฟังแล้วครับ
    นานๆนู๋ตาจะมาส่งเสียงซักที รอนะครับ
    พักผ่อนเยอะๆนะครับ ถ้าฉีดวัคซันแล้วมีผลข้างเตียงก็ดูแลตัวเองให้มากขึ้นด้วยนะครับ
    เข็มต่อไปก็ไม่ควรไปฉีดอีกแล้วนะ อตร.
    ด้วยความเป็นห่วง คืนนี้หลับฝันดีครับ

18. sherbet4

ผมอยากร้องเพลง "อายุไม่สำคัญ"
    แต่ยังไม่มีนักร้องหญิง
    เลยขออนุญาตคุณมีดเจ้าของกระทู้
    ประกาศหาที่นี่เลยนะครับ

สาวๆที่ผ่านไปมา
    คิดว่าเมตตา sherbet4 น้อยๆคนนี้ ให้เกียรติร่วมร้องกับผมนะครับ

ผมชอบเพลงนี้ และอยากร้องเพลงนี้ เพื่อระลึกถึงจากใจส่งให้ คุณอ๊อด คีรีบูนด้วยครับ

และถ้าไม่มี ผมจะกัดลิ้นตัวเองนะ เอิ้กกก

19. sherbet4

เต็มเพลง

20. mead

อ๊ะๆๆ สาวๆที่ผ่านไปมาแถวนี้ ได้ยินแล้วตอบด้วยนะครับ
    เดี๋ยวคุณเบทจะกัดลิ้นตัวเองซะก่อน จะอดได้ยินเสียงหล่อๆกันเลยทีเดียว อิอิ
    เพลงนี้คุณอ๊อดแต่งได้น่ารักดีนะครับ จองตั๋วรอฟังด้วยคนครับ

จริงๆแอบคิดในใจว่าอยากฟังคุณเบทร้องเพลง "เปาะแปะ"
    ระหว่างรอสาวๆตัดสินใจจังครับ
    ขอเลยนะรับถ้าสะดวกร้อง
    ผมว่าเพลงนี้น่าจะเข้ากับเสียงคุณเบทเหมาะเจาะเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2021