ห้องพระเครื่อง "ศิลป์พระ" โดย เพชร พัทลุง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ศิลป์พระ9, 1 สิงหาคม 2011.

1. ศิลป์พระ9

ศิลป์พระ9 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    องค์นี้ไม่ได้เปิดราคาไว้ครับ ว่าจะเอาไว้บูชาเองครับพี่ อิอิ

2. ศิลป์พระ9

ศิลป์พระ9 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

1
    สวัสดีครับพี่บ่าว ขอบพระคุณมั๊กๆๆๆ ที่เข้ามาเยี่ยมชม และ ทักทายครับ อิอิ มีไร เอามาโชว์บ้างครับพี่ อิอิ

3. ศิลป์พระ9

1
    วันนี้ส่งพระให้พี่
    พี่บังรอน 3 รายการ
    พี่j999 2 รายการ
    พี่ นว 1 รายการ
    ครับ

4. ศิลป์พระ9

1
    สรุปรายการปัจจุบัน ณ เวลานี้ น่ะครับ......

1.เหรียญหลวงพ่อคล้าย วัดสวนขัน รุ่นผู้ว่าสันต์ ปี 2505

เหรียญรุ่นนี้ นายสันต์ เอกมหาชัย อดีตผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราชสร้างถวาย วัดสวนขัน ตามข้อมูลในวงการพระเครื่องกล่าวกันว่าสร้างเมื่อปี2505 เป็นเหรียญรุ่นที่มีเอกลักษณ์ในตัว เนื้อโลหะเป็นเนื้อทองผสม หรือเนื้อทองฝาบาตร กะไหล่ทอง ซึ่งมีไม่กี่รุ่นในเหรียญพ่อท่านคล้าย เหรียญรุ่นนี้เมื่อก่อน เล่นหา กัน หมื่นกว่าบาท ครับ ตอนนี้เหรียญหายาก นานๆได้พบ ราคานิ่ง เพราะเกิดการเก็งกำไรน้อย ครับ ทำให้ราคา ลงมาเยอะ ให้ได้เช่ากันโดยไม่เจ็บเนื้อเจ็บตัว มากครับ แถมได้เหรียญยอดประสบการ์ณ และ เมื่อก่อนเป็นเหรียญหลักของสายพ่อท่านคล้ายครับม....

ประวัติหลวงพ่อคล้าย อ่านหน้า 1 ครับ.....
    [​IMG] [​IMG]

2.เหรียญลวงพ่อคง วัดคลองน้อย บล๊อคประสบการณ์ โอแตก ปี 2506 "จองแล้วครับ"

สำหรับเหรียญนี้ ถามคน นครศรีธรรมราชว่า เหรียญไหนเหนียวที่สุดในจังหวัด ให้ยกมา 1 เหรียญ คนนคร ส่วนใหญ่ ยกให้เหรียญนี้ เป็น อันดับ 1 เรื่องเหนียว เปรียบ ได้ว่าเรื่องความเหนียว ศักดิ์ศรีพอๆกับเหรียญหลวงพ่อ ทองสุข วัดโตนดหลวงเลยทีเดียว อันนี้เรื่องจริง คับ เหรียญบล๊อคนิยม คือบล๊อคโอตลอด หายากมากๆๆๆ ชนิด สวยๆซื้อขายกัน ทะลุ 5 หมื่น เหรียญโอแตก สร้างพร้อมกัน พอปั๊มๆไปบล๊อคเริ่มแตก เป็น โอแตก เสกพร้อมกัน แถมประสบการณ์มากกว่าด้วย เพราะมีเหรียญให้เล่นมากกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รวมทั้งสองบล๊อค แล้ว อยู่ในหลักพันเหรียญเท่านั้น เป็นเหรียญที่ประสบการณ์มากที่สุดของนครศรีธรรมราช ถ้าใครมีเพื่อนอยู่ที่นคร แล้ว ลองถามดู เหรียญหลวงพ่อคง คลองน้อยประสบการณ์เป็นอย่างไร รับรอง จะได้คำตตอบ แบบนี้แน่นอนครับ เหรียญนี้ผมไฝ่ฝันหาแบบสวยๆนานแล้วไม่เจอ วันนี้เอาเหรียญสภาพใช้มาแบ่งใรคาไม่แพง ครับ รับรองคุ้มค่าเหรียญดี เหรียญดัง ไม่ต้องไปรอให้เกิดประสบการณ์ ไต้องรอให้ดัง เหรียญดังอยู่แล้ว ประสบกาณ์ก็นับไม่ถ้วน ครับ ลองคิดเอาดูง่ายๆครับ เหรียญดีๆเมืองคร ประสบการณ์สูงๆมีตั้งมากมาย จังหวัดใหญ่ที่สุใน 14 จังหวัด พระเถระที่เก่งก็มากมาย แต่เหรียญท่าน ได้ขึ้นแท่นเรื่องเหนียวเชื่อว่าเป็นที่สุด เรื่องอื่นไม่ทราบ เรื่องเหนียวเป็นที่สุดครับ......<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    [​IMG] [​IMG]

4.พระพิมพ์ประทานพระ พิมพ์สี่เหลี่ยมคางหมู พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา ปี 2512"จองแล้วครับ"

พระสภาพวยเดิมๆ พระพิมพ์นี้ หยากมาก หายากกว่าพิมพ์ สามเหลี่ยม ใช้แทนเหรียญรุ่นแรกราคา หลายๆหมื่นได้ครับ.....

ประวัติพระเครื่องรุ่นนี้ครับ....
    พระประทานพร พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา ปี พ.ศ.๒๕๑๒ พระประทานพร .............รุ่นนี้จัดสร้างขึ้น โดยพระอาจารย์นำ และพล.ต.ต. ขุนพันธรักษ์ราชเดช เมื่อปี พ.ศ.๒๕๑๒ จัดเป็นพระที่มีมวลสารศักดิ์สิทธิ์มากมาย เปี่ยมล้นด้วยพุทธคุณวิเศษ ด้านคุ้มครองอันตราย.......................อาจารย์นำ อาจารย์ปาล วัดดอนศาลา และสายเขาอ้อปลุกเสก จ.พัทลุง ปี 2512 พิมพ์เล็ก หลังเรียบ อาจารย์ นำ วัดดอนศาลา ปรมาจารย์ผู้ทรงเวทวิทยาคมมากที่สุดของสำนักเขาอ้ออันเกรียงไกร ได้มุ่งมั่นจัดสร้างขึ้นเพื่อเป็นการสืบสานตำนานการสร้างพระมหาว่านตำรับ สำนักเขาอ้อ และเพื่อเป็นสิ่งมงคลสักการะอันล้ำค่า แก่ศิษยานุศิษย์ตลอดไป................สำหรับมวลสารที่นำมาจัดสร้างล้วนศักดิ์สิทธิ์เข้มขลัง อาทิ ว่านมหามงคลหลายร้อยชนิด พระเนื้อดินเนื้อผงที่แตกหักชำรุดของคณาจารย์เก่าและจากกรุต่างๆ ดินจากสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ทั่วประเทศ ผงชานหมากพ่อท่านคล้าย ผงสำเร็จทั้งห้า ผงว่านและพระหลวงปู่ทวด พ.ศ.2497 ที่แตกหัก....... ผงมหาว่าน พ.ศ.2483 อาจารย์เอียด เทียนชัยมงคลเก่าของอาจารย์นำและท่านขุนพันธรักษ์ราชเดช โดยทำการกดพิมพ์และปั้นในอุโบสถวัดดอนศาลา ประกอบพิธีปฐมฤกษ์โดยอาจารย์นำร่วมกับ อาจารย์ปาล วัดเขาอ้อ และ พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช ภายในถ้ำฉัตรฑัณฑ์เป็นเวลา 3 วัน 3 คืน ...............จากนั้นอาจารย์นำ ปลุกเสกเดี่ยวในพระอุโบสถวัดดอนศาลาอีก 9 วัน 9 คืน.............. นอกจากนี้ท่านยังได้จัดพิธีพุทธาภิเษก โดยอาราธนาเกจิอาจารย์ชื่อดังทางภาคใต้และพระเกจิสายเขาอ้อทั้งหมด มาร่วมพิธีนั่งปรกประจุพุทธาคมโดยมี พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดชเป็นเจ้าพิธีกรรม ในพิธีมหามงคลครั้งนั้นได้เกิดปรากฏการเหนือธรรมชาติประจักษ์ต่อสายตาผู้ร่วมในพิธี............กล่าวคือ............น้ำมนต์ในกระถางสัมฤทธิ์เดือดพล่าน พระมหาว่านที่บรรจุอยู่ในลังเคลื่อนไหว กระทบกันเกรียวกราว ซึ่งเกิดจากอำนาจพลังจิตของพระคณาจารย์ผู้ทรงเวทย์วิทยาคม................. พระอาจารย์นำ กล่าวกับ พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช และคณะศิษย์ว่าพิธีพุทธาภิเษกครั้งนี้ ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนักเพราะเทพยาดาเจ้าป่าเจ้าเขาเจ้าถ้ำ ตลอดจนปรมาจารย์สำนักเขาอ้อ มาร่วมอำนวยชัยด้วย พระพิมพ์กลีบบัวประทานพร มหาว่าน พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา จ.พัทลุง ปี 2512 "พิมพ์เล็ก หลังเรียบ และ หลังยันต์" นี่คืออิทธิวัตถุมงคลชั้นยอดสายเขาอ้อ! ............พระอาจารย์นำ แก้วจันทร์ วัดดอนศาลา จ.พัทลุง ผู้สืบสานตำนานพุทธาคมเขาอ้อ เมื่อท่านบวชเป็นพระในครั้งที่ 2 (วันที่ 5 กรกฏาคม 2506) ท่านจึงคิดทำพระเครื่องแจกจ่ายให้ลูกศิษย์ลูกหาเป็นพระพิมพ์ขนาดเล็กและใหญ่ เป็นพิมพ์กลีบบัวประทานพรแบบองค์พระนั่งบนฐานบัวคว่ำ บังหวายพุทธลักษณะประทานพร ด้านหลังเรียบและมียันต์นะ จำนวนหนึ่ง (มีน้อย) และพิมพ์ประทานพรประทับนั่งบนฐานเส้นขีด หลังเรียบและหลังยันต์นะจำนวนหนึ่ง (สร้างน้อย) พร้อมทั้งพิมพ์อื่น ๆ อีกหลายพิมพ์ซึ่งปัจจุบันนี้หายากมาก กรรมวิธีการสร้างพระทั้งหมดสร้างขึ้นจากมหาว่านซึ่งมีมหิธานุภาพจำนวนมากจาก ป่าชายแดนภาคใต้ซึ่งอาจารย์ได้เก็บรวบรวมไว้เป็นเวลาอันยาวยนานสมัยวัยหนุ่ม ว่านยาดังกล่าวได้นำมาบดเป็นผงละเอียดผสมกับผงอิทธิเจและผงปถมังซึ่งพระ อาจารย์นำได้เขียนเองลบเองในระหว่างระยะการศึกษาพุทธาคมและฝึกฝนสูตรเลข ยันต์ต่าง ๆ พร้อมทั้งได้ไปขุดเอาดินขุยปูจำนวน 108 รู และดินใต้แหล่งน้ำเขาชัยสนมาเป็นส่วนผสมกัน ใช้เวลาไปนานหลายปีกว่าจะสร้างพระชุดนี้ได้ ...................พระพิมพ์ทั้งหมดได้ทำขึ้นในวาระที่พระอาจารย์นำมีอายุครบ 78 ปี ใน พ.ศ. 2512 พระอาจารย์นำเริ่มลงมือทำพิธีสร้างและกดพิมพ์เมือวันเสาร์ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 11 ปีระกา ขณะทำท่านปลุกเสกตลอดเวลา ซึ่งหมายถึงท่านได้ผสมผงและกดพิมพ์ด้วยตนเองภายในกุฏิที่ปิดสนิทอยู่เสมอ เนื่องจากตลอดเวลาที่ผสมผงและกดพิมพ์นั้นท่านจะบริกรรมอาคมอยู่ตลอดพิธีกรรม ในการสร้างของท่าน จนถึงวันจันทร์แรม 4 ค่ำ เดือน 7 ปีจอ จำนวนการสร้างพระของท่านได้สิ้นสุดลง เนื่องจากผงที่ใช้ทำหมดจึงเรียกได้ว่าท่านทำเองด้วยมือท่านเองทั้งหมด หลังจากนั้นท่านได้นำพระที่ตากแห้งไว้ภายในกุฏิมาปลุกเสกจนครบไตรมาส จึงนำมาแจกให้กับญาติโยมที่เคารพนับถือท่านที่ร่วมบุญสร้างอุโบสถกับวัดดอน ศาลา เนื้อมวลสารเป็นเนื้อดินผสมผง พิมพ์ประทานพร พระดีพิธีใหญ่เต็มสูตรตามแบบฉบับของสายเขาอ้อ พุทธคุณทั้งเมตตาและมหาอุตย์ ครอบจักรวาล..................<!-- google_ad_section_end -->
    [​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

ขอบพระคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2016
  5. ศิลป์พระ9

1
    พระนางตราเนื้อดินกรุ ท่านเจ้าคุณไพศาล วัดท่าโพธิ์ ปี 2483 "จองแล้วครับ"

พระพิมพ์ นางตรา ปี 2483 องค์นี้ รวบรวมมวลสารโดยท่านเจ้าคุณไพศาล วัดท่าโพธิ์ โดย รวมรวมพระกรุที่มีชื่อเสียง และ ราคาแพงที่สุด แห่งเมืองนครศรีธรรมราช เป็น ยอดพระกรุ ของภาคใต้ ราคาหลักล้าน โดย การขุดพบพระกรุ นั้น มีการเก็บรวบรวมรวมชิ้นส่วนที่แตกหักเอาไว้ และท่านเจ้าคุณไพศาลท่านก็ ได้นำเศษมวลสารพระกรุ คือ กรุนางตรา กรุวัดท่าเรือ กรุวัดนาสน กรุกำแพงถม กรุที่วัง กรุเขามน เป็นต้นโดยนำเอาเศษพระกรุที่ มีความขลัง เหมือนกัน รวมกับมวลสารของท่าน อีก สร้างเป็นพระเครื่อง เนื้อดินผสมกรุเก่า ขึ้นพิมพ์เป็นพิมพ์นางตรา หลังมียันต์ โดยท่านเจ้าคุณไพศาลท่านได้นิมนต์ พระเกจิที่เก่งที่สุดในสมัยนั้น เช่น หลวงพ่อคล้าย หลวงพ่อเขียว และ พระเกจิพื้นที่เมืองนคร อีกเกือบทั้งจังหวัด (ในยุคนั้นถือว่าสุดๆ) โดยอาศัยบารมีท่านเจ้าคุณไพศาล ที่มียศตำแหน่งทางสงฆ์ เป็นถึงท่าน "เจ้าคุณ" ถือว่าเจตนาสร้างพระเครื่องแจกทหารไปรบ จึงมีการชุมนุนสงฆ์ครั้งยิ่งใหญ่ แห่งยุคมาเพื่อเสกพระเครื่องชุดนี้ ปัจจุบัน เป็นพระเครื่องที่หาได้ยากยิ่งในปัจุบัน แต่ คนกลับมองข้าม ให้ผมหาพระเครื่องที่ท่านอาจารย์แต่ละท่าน ที่มาร่วมปลุกเสกในพิธีสร้างพระเครื่องชุดนี้ มีเงิน 5 ล้านไม่รู้จะพอหรือป่าว องค์นี้องค์เดียว ได้ท่านอาจารย์ทั้งหลายที่เป็นปรมาจารย์แห่งยุคเมืองนคร มาเสก คุ้มยิ่งกว่าคุ้มครับ....ประสบการณ์ แคล้วคราด คงกระพัน เจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน....

ไฟล์ที่แนบมา:

• 40 (Large).jpg
      40 (Large).jpg
      ขนาดไฟล์:
      70 KB
      เปิดดู:
      191
    • 41 (Large).jpg
      41 (Large).jpg
      ขนาดไฟล์:
      68.7 KB
      เปิดดู:
      151
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2016
  6. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    หวัดดีคับพี่เพชร....:cool:

7. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ได้รับเรียบร้อยขอบคุณครับ

8. ศิลป์พระ9

1
    ขอบพระคุณครับพี่ที่อุดหนุนครับ............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2011
  9. ศิลป์พระ9

1
    พระชุดใหม่ครับ....
    1.ปิดตาปางซ่อนหา หลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง
    2.พระพิมพ์เล็บมือหลวงพ่อปลอด วัดหัวป่า พระสภาพสวย
    3.หลวงปู่ทวด วัดตานีสโมสร เนื้อว่านจัด พระสภาพสวยมาก
    4.เหรียญหลวงปู่เขียว วัดท่าควาย จ.พัทลุง รุ่นแรก

10. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    พระสวย ๆ ทั้งเพคับพี่เพชร:cool:

11. ศิลป์พระ9

1
    1.ปิดตาฝนเสน่หา (ปางซ่อนหา) หลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง "ปิดแล้วครับ"

ได้ยินชื่อเสียงของพระพิมพ์นี้มานานแล้วครับ เป็นสุดยอดปิดตาทางด้านเมตตามหานิยม รวมถึง"มหาเสน่ห์"อย่างแท้จริง พระปิดตาหลวงพ่อคลิ้งแพงๆไปหมดแล้ว ไม่ว่าจะเป็นปิดตาผงธูป ราคาสวยๆหมื่นกว่า ปิดตาปุ้มปุ้ยเนื้อโลหะ ราคาหมื่นกว่า ปิดตาราเมศวร์ ราคาเกือบๆหมื่น ส่วนองค์นี้รุ่นนี้ สร้างน้อยด้วยเนื้อผงพุทธคุณ เน้นเรื่องมหาเสน่ห์ และ เมตตามหานิยมโดยเฉพาะ ผสมว่านดอกทอง พระสร้างน้อยมากๆ ประมาณ 1000 องค์ นานๆจะหลุดเข้ามาในสนาม ผมก็พึ่งได้มาองค์แรกครับ เป็นที่สุดอีกองค์หนึ่ง ของหลวงพ่อคลิ้ง ครับ แถมหายาก คำว่าฝนเสน่หา คิดดูครับ ว่า มหาเสน่หาขนาดไหน เป็นพิมพ์ที่มาตรฐานที่สุดของท่าน และ ยังเป็นพิมพ์ที่หายากมากที่สุดอีกพิมพ์หนึ่งเช่นกันครับ.....

12. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    มาเยี่ยมน้องรัก.....คุณภาพครับผมการันตี ร้านนี้พระแท้ดูง่ายแถมราคาเบา :cool: อย่าลืมปิดตาที่พี่สั่งไว้นะครับ

13. ศิลป์พระ9

1
    รับทราบครับ วันอังคารรู้เรื่องครับพี่ .............

14. ศิลป์พระ9

1
    2.เล็บมือหวงพ่อปลอด วัดหัวป่า เนื้อว่าน สภาพสวย (บูชา 1200 บาท)
    พระเครื่องหลวงพ่อปลอดสร้างมาหลายคราวครับ คราวละน้อยๆเนื้อมีหลายกระแส องค์นี้ ออกสีน้ำตาลนวลๆ พระสวยมาก เนื้อหาถือว่าเก่าพอสมควร ราคาเบากว่านางกวักเยอะครับ พุทธคุณเหมือนกันครับ สำหรับท่านที่นางกวักท่านไปบูชาไม่ได้ ลององค์นี้ไปก่อนได้ครับ เซียนสงขลาเลี่ยมทองแขวนมาเยอะแล้วครับ .....

15. ศิลป์พระ9

1
    หลวงปู่ทวด วัดตานีสโมสร ปี 2506 เนื้อว่านจัดๆ "ปิดแล้วครับ"

เหตุที่ราคาอาจจะตึงๆไปเพราะองค์นี้ สวยมากที่สุดอีกองค์หนึ่งเท่าที่ผมเคยได้มาครับ พระวัดตานีไม่ช่ายจะหากันยากมากขนาดหาไม่ได้ ผ่านมือผมมาเยอะ หลายสิบองค์ทั้งพิมพ์เล็กพิมพ์ใหญ่ ทั้งหลังเรียบ ทั้งหลังพระศรีอารณ์ แต่เท่าที่ผมได้ผ่านมือมา มี แค่ 3 องค์เท่านั้นที่จัดได้ว่า"สวย"จริง และ องค์นี้เป็น หนึ่งในสามองค์นั้น และ เป็นที่สุด ผมซื้อมาราคาเกือบ 3000 หากท่านใดสนใจ บวกกับที่ผมเช่าเข้ามาเล็กน้อยก็ได้เป็นเจ้าของ กับ เวลาที่ผ่านมาผมได้หาพระมาทั่ว นานๆจะได้องค์แบบนี้ สวยแบบนี้ พระวัดตานี หาแบบสวยจริงๆยากจริงๆ รับรองให้ตั้งใจเดินหาจริงๆคงเดินกันขึ้นกล้าม ครับ เพราะผมเดินมาแล้ว สำหรับท่านที่เล็ง มองของดี สายปู่ทวด และ ต้องการคำว่า พระสวย พระแบบนี้เก็บไว้ สบายใจดีนักแลครับ เพราะ ใครเห็นก็ต้องตาครับ....สร้างขึ้นครั้งแรกในปี2506 พระรุ่นแรกที่สร้างขึ้นเป็นพระเนื้อว่าน ส่วนผสมสำคัญคือว่าน108 ที่นำมาจากภูเขาวัดทรายขาว และดินกากยายักษ์ ลักษณะเนื้อพระ มีสีน้ำตาลอมดำ และสีดำ มีความแห้ง บางองค์มีคราบว่านออกมาปลกคลุมมากบ้างน้อยบ้าง พิธีพุทธาภิเษกจัดขึ้นที่วัดตานีนรสโมสร มีคณาจารย์เข้าร่วมพิธีอย่างคับคั่ง โดยมีอ.ทิม วัดช้างให้ เป็นเจ้าพิธี นับเป็นหลวงปู่ทวดยุคเก่า ที่น่าเก็บมากอีก1วัด ดีทั้งเนื้อหาและพิธี แต่ยังมีราคาที่ไม่แพงแต่พุทธคุณนั้นเชื่อได้เลยว่าไม่ได้แพ้ พระเครื่องหลวงปู่ทวดที่ราคาหลักแสนเลยแม้แต่น้อย หลวงพ่อทวดวัดตานีสโมสร ปี 06 พิมพ์ใหญ่ หลังพระศรีอารย์ พระเครื่องรุ่นนี้มี 3 พิมพ์ คือ ใหญ่ กลางและเล็ก ลักษณะของเนื้อหามวลสารจะคล้ายๆกับของวัดพะโค๊ะ คือเนื้อจะแน่นๆมันๆ แห้งและแข็ง พิธีพุทธาภิเษกจัดขึ้นที่วัดตานีสโมสร มีคณาจารย์เข้าร่วมในพิธีมากมาย รวมทั้งท่านอาจารย์ทิมแห่งวัดช้างให้ด้วย อ.ทิม วัดช้างไห้มาปลุกเสกถึงที่วัดในปี2506..... เก็บไว้ก่อน ก่อนที่จะไม่มีโอกาสได้เก็บครับผม....

16. ศิลป์พระ9

1
    ปิดพระปิดตาหลวงพ่อคลิ้งแล้วครับ........

17. loongtow

loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    หลวงปู่ทวด วัดตานีสโมสร สวย มาก มาก มาก จริงๆ
    สุดยอดเลยครับ :cool::cool::cool:

18. ศิลป์พระ9

1
    สวัสดีครับพี่ที่เข้ามาทักทายกันยามดึกๆๆครับผม......

19. piyatabun

piyatabun เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2009
    ปิดตาฝนเสน่หา (ปางซ่อนหา) หลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง
    แย่จังมาไม่ทันครับ พระสวยมากครับ

20. ศิลป์พระ9

1
    สวัสดีครับพี่ ขอบพระคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ.....