หายใจแล้วมีกลิ่นควันออกมา ?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย zeratul11, 27 มิถุนายน 2019.

1. zeratul11

zeratul11 สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2019
    เรื่องมันเริ่มมาจากต้นเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา ผมได้มีดหมอเก่าแก่เล่มนึงจากแม่ ซึ่งก็สืบทอดมาจากตาอีกทีนึง มีดนี้เป็นมีดเล่มเล็กๆ ขนาดเท่ามีดปากกา แม่ผมเองไม่ใช่คนสนใจเรื่องนี้มากนัก จึงไม่ได้สนใจว่าเป็นของพระอาจารย์ท่านใด มีที่มาอย่างไร ทราบเพียงได้จากคุณตาเท่านั้น

แต่หลังจากนั้นผมได้มีดเล่มนั้นมา ผมกลับรู้สึกชอบ หลงไหล ในเรื่องมีดหมออย่างมาก แล้วก็ศึกษาอย่างหนัก (ก่อนหน้านี้ผมไม่ใช่คนสนใจพระ หรือเครื่องรางของพลังอะไร มีบ้างก็พระที่คนอื่นหรือญาติผู้ใหญ่ให้มา หรือไม่ก็ไปทำบุญแล้วเค้าให้พระมา ที่ทำจริงๆจะมีก็แต่สวดมนต์ก่อนนอน กับนั่งสมาธิตอนเช้า 10 นาที ก่อนออกไปทำงานเท่านั้น ไม่ได้สนใจเครื่องรางของขลังอะไร) จากนั้นในเวลาไม่ถึง 2 สัปดาห์ ผมก็เสาะแสวงหา ตามหามีดหมอมาบูชา เก็บสะสมทุกอาจารย์ ทุกสำนัก หมดเงินไปมาก แต่ก็ไม่รู้สึกเสียดายเลย พอได้มาก็รู้สึกชอบ มีความสุขทุกครั้ง จนผมมีมีดหมอเกือบ 20 เล่ม มีทุกขนาดตั้งแต่มีดสาริกายันมีดใหญ่เท่าศอก

ผมจำได้ว่า เล่มแรกๆที่ผมได้มานั้น พอได้มา ก็ได้กลิ่นธูปกับเทียนเบาๆเล็กน้อย (แต่เล่มที่ได้มาจากแม่เล่มแรก ไม่ได้มีอะไรเกิดขึ้น) แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร แต่พอผมเริ่มมีมากขึ้น ผมเริ่มมีอาการแปลกๆ เช่น มีคืนนึงขณะกำลังครึ่งหลับครึ่งตื่น (ผมมั่นใจว่ายังไม่ได้หลับ แต่ตอนนั้นสติไม่ครบ 100 คืองัวเงียใกล้จะหลับ) ผมก็เห็นบทสวดเป็นภาษาที่ผมไม่รู้จักในหนังสือสักเล่ม แต่ผมดันอ่านออก แล้วสวดได้ แล้วก็เปล่งเสียงสวดออกมาจริงๆ แต่พอมีสติขึ้นมาก็ร้องเห้ย ตั้งสติให้หยุดสวด แล้วก็หลับไป แล้วผมก็รู้สึกว่ายิ่งมีมากขึ้น ผมรู้สึกเหมือนมีพลังบางอย่างที่ช่องท้องแถวชายโครงซ๊าย จะบอกว่า เป็นพลังร้อนๆก็ไม่เชิง อึดอัดก็ไม่ใช่ซะทีเดียว แต่ก็ไม่ใช่ความรู้สึกที่สบายนัก แต่มันก็ไม่ได้รู้สึกเท่ากันตลอดเวลา นอกจากนี้ผมรู้สึกเหมือน แบบ เวลาทำอะไร เวลาเคลื่อนไหว มันรู้สึกหนืดๆ หน่วงๆ ต้องใช้พลังเยอะขึ้นในการเคลื่อนไหว ทำให้หมดแรงง่ายขึ้น แต่ใจนึงก็พยายามคิดว่าคงคิดไปเอง แล้วใช้ชีวิตปกติต่อไป

จนมาวันที่ 16 มิถุนายน ผมก็สวดมนต์ตามปกติ แต่ระหว่างสวดผมได้กลิ่นธูปเทียนแรงมาก คือมันเป็นกลิ่นธูปจัดๆ ที่แรงกว่ากลิ่นธูป เกือบๆจะเป็นกลิ่นควัน เหมือนมันกึ่งๆระหว่างธูปและควัน ผมพยายามมาหาว่ากลิ่นมาจากไหน พยายามเดินออกไปนอกห้อง แต่ก็ได้กลิ่นตลอด คือกลิ่นมันไม่ได้แรงเท่ากันตลอด บางครั้งก็เบาๆเหมือนกลิ่นธูปผสมเทียน บางครั้งกลิ่นก็แรงเหมือนควันจนเกือบๆจะเป็นกลิ่นบุหรี่ แต่หลังจากผมสังเกตุดีๆก็พบว่า กลิ่นมันไม่ได้มาจากไหน มันมาจากลมหายใจของผมเองเนี่ยแหละ! คือตอนสูดหายใจเข้ามันจะไม่ได้กลิ่นอะไร แต่ตอนหายใจออกจะมีกลิ่นควันออกมาด้วย (ผมเป็นคนไม่สูบบุหรี่นะครับ) ด้วยความคิดมาก ผมเลยดื่มน้ำมนต์เข้าไป ใจคิดว่า ถ้าอาการที่เกิดขึ้นมันเกิดจากสิ่งไม่ดี ดื่มน้ำมนต์ไปก็น่าจะมีอาการบ้าง แต่ไม่เลย หลังจากดื่มไปอึกใหญ่ ก็ไม่มีอาการอะไรเกิดขึ้นเลย ถึงอย่างนั้นคืนนั้นผมก็นอนไม่หลับทั้งคืน เพราะรำคาญกลิ่น บวกกับกังวล คิดมาก ว่าเป็นอะไร

ปล.บทสวดที่ผมสวดมนต์มีเรียงลำดับตามนี้ ชุมนุมเทวดา>บูชาพระรัตนตรัย>กราบพระรัตนตรัย>ขอขมาพระรัตนตรัย>นมัสการพระพุทธเจ้า>ไตรสรณคมน์>ถวายพรพระ (อิติปิ โส)>พาหุง>ชัยปริตร>บทอิติปิ โส 9 จบ หรือถ้าวันไหนขยัน+มีเวลา จะสวดตามอายุตัวเอง+1 จบ>ชินบัญชร>แผ่เมตตาตัวเอง>คำอธิษฐานอโหสิกรรม>แผ่เมตตาสรรพสัตว์>แผ่สวดกุศล (ถ้าวันไหนมีเวลา+ขยันก็จะกรวดน้ำด้วย)>มงคลจักรวาล 8 ทิศ>โพธิบาท>บูชาพระพุทธชินราช>หลวงปู่ทวด>หลวงพ่อโสธร>คาถามหาจักรพรรดิ>บูชาท้าวเวสสุวรรณ>พระพิฆเนฆ>พระแม่อุมาเทวี>พระศิวะ ซึ่งผมสวดแบบนี้ทุกวันตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ปีนี้ (ก่อนหน้านี้สวด แต่สวดไม่ครบตามนี้ ขึ้นกับความขยัน แต่ตั้งแต่กุมภามาผมตั้งใจจะสวดให้ได้ตามนี้ เพื่อเป็นการฝึกวินัยให้ตัวเองไปในตัว ส่วนนั่งสมาธิตอนเช้า 10 นาที ผมไม่ได้ตั้งใจนั่งเพื่อฝึกกรรมฐานอะไร เพียงแต่นั่งตอนเช้าก่อนไปทำงานเพราะรู้สึกทำงานแล้วมีสมาธิ โฟกัสกับงานได้ดีขึ้นเท่านั้น)

ต่อมาวันที่ 17 มิถุนายน ซึ่งเป็นวันพระ ผมก็ยังได้กลิ่นควันอยู่ แต่ก็เบาลงจากเมื่อคืนไปมาก ผมได้มีดหมอมาอีก 1 เล่ม ซึ่งเล่มนี้ทำจากเหล็กน้ำพี้ คืนนั้นผมก็สวดมนต์ตามปกติ แต่คืนนี้ ระหว่างสวดมนต์ผมเห็นประกายไฟสีแดงด้วย มันเหมือนเป็นสะเก็ดไฟสีแดง วิ่งไปรอบๆเร็วๆ มีบางช่วงที่ผมละความสนใจจากบทสวด มาตั้งใจมองว่าสะเก็ดแดงๆนี้ วิ่งไปที่ไหน ไม่รู้เป็นความบังเอิญหรือเปล่า เพราะผมเห็นมันวิ่งเข้าไปที่โทรศัพท์มือถือ แล้วก็มีคนโทรเข้ามาจริงๆ แล้วระหว่างสวดมนต์กลิ่นควันก็แรงขึ้นมาก แรงกว่าคืนวันที่ 16 อีก ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า แต่มีบางครั้งที่ผมหายใจออก แล้วรู้สึกระคายโพรงจมูกคล้ายประกายไฟมาโดยผนังในโพรงจมูกด้วย แต่พอพ้นวันพระ ผมก็ไม่ได้กลิ่นอะไรอีก หรือถ้าได้กลิ่นก็ได้กลิ่นจางๆเท่านั้น

พอมีอาการอย่างนี้ขึ้น ผมก็เริ่มเครียดและฟุ้งซ่าน เลยตั้งใจจะนำของทั้งหมดที่มี ทั้งมีดหมอ พระทั้งหมดที่มี (พวกพระส่วนมากจะได้มาจากคนรู้จัก ไม่ก็ญาติผู้ใหญ่) ไปให้พระอาจารย์ที่ผมนับถือท่านนึง พอไปถึง ผมเล่าเรื่องทั้งหมดให้ท่านฟัง พระอาจารย์ท่านไม่พูดอะไรมาก ท่านพูดเพียงว่า "ไม่สะสมพระล่ะ สะสมพระดีกว่า" จากนั้นท่านก็พิจารณาดูมีดหมอทั้งหมด แล้วท่านก็หยิบขึ้นมาเล่มนึง ซึ่งเล่มนี้คือเล่มที่ของตาที่ผมได้จากแม่นั่นเอง ท่านพูดเพียงว่า "เล่มนี้ดี เก็บไว้ดีๆ" แล้วคืนมาให้ผม จากนั้นท่านก็ให้ท่องบทถวายสังฆทาน แล้วก็นำของทั้งหมดถวายให้ท่านไป ก่อนกลับท่านก็พูดว่า "เสาร์นี้ (เสาร์ที่ 29 ที่จะถึงนี้) ที่วัดมีงานบวชนะ" แล้วท่านก็ยิ้ม หลังจากถวายของทั้งหมด ผมรู้สึก โล่ง สบาย คือไอความรู้สึกหนืดๆ หน่วงๆ มันหายไป แต่ก่อนกลับ ผมก็แวะตู้พระที่วัด แล้วผมก็พบของที่ผมอดกลับมานำมาบูชาไม่ได้ นั่นคือ เบี้ยแก้

ต้องบอกก่อนว่า เบี้ยแก้วัดนี้ มีชื่อเสียงพอสมควร แล้วทำน้อยมาก ปกติหากทำออกมาให้บูชา ก็จะหมดไปอย่างรวดเร็ว ต้องมาได้จังหวะจริงๆถึงจะได้ บางคนมาเป็นสิบๆรอบก็ไม่ได้ ยิ่งปลุกเสกโดยพระอาจารย์ที่ผมนับถือด้วยแล้ว ยิ่งอยากได้ ผมเห็นเหลือในตู้เพียง 3 อัน ก็รีบนำกลับมาบูชาไว้กับตัว 1 อัน ทันทีที่ผมนำเบี้ยแก้ใส่ในกระเป๋าเสื้อ ก็ได้กลิ่นธูปผสมเทียนจางๆจากลมหายใจของผมเอง ในช่วงเวลาประมาณ 4 ทุ่มของวันนั้น หลังผมสวดมนต์เสร็จ กลิ่นก็เริ่มแรงขึ้น จากกลิ่นธูปเริ่มจัดขึ้นจนเหมือนกลิ่นควัน แต่ผมมั่นใจว่ามาจากเบี้ยแก้ เพราะตอนผมเอาเบี้ยแก้ออกมาวางไว้ เพื่อไปอาบน้ำ กลิ่นควันจากลมหายใจผมมันเบาลง แต่พอผมเข้าใกล้หรือนำมาไว้กับตัว กลิ่นก็แรงขึ้นอีก วันถัดมาซึ่งเป็นวันที่ 24 มิถุนายน ซึ่งเป็นวันโกน กลิ่นก็ยังแรงอยู่ พอเข้าสู้วันที่ 25 มิถุนายนซึ่งเป็นวันพระกลิ่นก็เบาลง พอเลยวันพระมาก็ไม่ได้กลิ่นอีก

คำถามคือ
    1. เคยมีใครมีอาการแบบนี้ไหมครับ
    2. พอทราบไหมครับว่า อาการของผมเกิดจากอะไร

ขอบพระคุณมากครับ

2. Mona119

Mona119 สมาชิกใหม่

11 สิงหาคม 2019
    เป็นเรื่องเล่าที่สนุกมากๆๆเลยครับเล่นเอาหลอนกันไปเลย
    บอกตรงๆทุกวันนี้ไม่ค่อยจะกลัารับปากและกล้ารับของจาก
    ใครกลัวว่าจะเจออะไรไม่คาดคิดแบบนี้เลยดูรายการผีเรื่อง
    เล่าผีมากไปจนหลอนหมดแล้วทุกวันนี้ ถ้าเป็นอาการแบบ
    ผู้โพสนั้นบอกที่บ้านเรียกว่าองค์จะลงแต่เรานั้นยังไม่รู้คนที่
    บ้านบอกว่าต้องไปรับ บ้างคนที่บ้านไม่ยอมให้ลงถึงกับเป็น
    บ้าก้มีเยอะไปอันนี้เอามาพูดให้ฟังนะครับไม่ได้จะให้เครียด
    เป็นอย่างใดแต่อาการที่เป็นนั้นมันก็เกิดขึ้นได้โดนหลายๆ
    สาเหตุเด้ออย่างไปคิดมากบ้างทีอาจเหนื่อยก้เป็นได้

3. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้สังเกตว่าเวลาคนมาถามเรื่องต่างๆ มักจะมีคนมาตอบน้อย ไม่เหมือนแต่ก่อน ที่มีหลายๆท่านมาตอบมาให้ความคิดเห็น เจ้าของกระทู้ควรกลับไปถามพระอาจารย์เลยนะท่าน หรือไม่ก็อธิษฐานถามท่านที่มาเองเลยเผื่อฝัน:)