หลังจากสวดมนต์เจริญสมาธิวิปัสนาเสร็จ คุณชอบตั้งจิตอธิษฐานว่าอย่างไรกันบ้าง

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย kengloveyou, 26 กันยายน 2014.

1. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    หลังจากสวดมนต์เจริญสมาธิวิปัสนาเสร็จ คุณชอบตั้งจิตอธิษฐานว่าอย่างไรกันบ้าง

ขึ้นชื่อว่าการอธิษฐานขอพรแล้ว เชื่อว่าคนที่เกิดมาบนโลกนี้ต้องเคยทำกันทุกคนเป็นแน่แท้ ซึ่งผล
    ของการอธิษฐานจะได้ดั่งใจหวังหรือไม่ได้ดั่งใจหวังก็ไม่ใช่เรื่องที่สำคัญไปกว่า การขอให้ได้อธิษฐานไว้
    ก่อนเถอะ ซึ่งแบบนี้นี่รู้สึกว่าคนไทยจะชอบกันมากๆซะด้วย

การอธิษฐานนั้นจัดว่าเป็นการสร้างบารมีชนิดหนึ่งในจำนวนของบารมีทั้งสิบอย่างดังนั้น การ
    อธิษฐานจึงไม่เป็นตัณหากิเลสความโลภแต่ประการใด ถ้าอธิษฐานในสิ่งที่เป็นกุศลธรรม ซึ่งการ
    อธิษฐานนั้นยังจะช่วยเป็นแรงผลักดันให้ผู้ที่ตั้งจิตอธิษฐานนั้นได้มีกำลังใจมีกำลังบารมีที่ดีเพิ่ม
    มากขึ้นด้วยอีกต่างหาก นั่นถือเป็นข้อดีประการหนึ่งสำหรับการตั้งจิตอธิษฐานเลยก็ว่าได้

ผมก็เป็นคนหนึ่งเหมือนกันที่ชอบการอธิษฐานจิต โดยเฉพาะเวลาที่เราสวดมนต์ ทำสมาธิ เจริญ
    วิปัสสนา ผมจะตั้งจิตอธิษฐานขอพร ครูบาอาจารย์ที่เราเคารพยิ่ง อันมี พระพุทธเจ้า พระธรรม พระ
    อริยสงฆ์ เป็นที่สุดด้วยทุกครั้ง เพื่อเป็นการสร้างบารมีให้กับจิตใจ และเสริมกำลังใจของเราให้มี
    ความมั่นคงในความดีในธรรมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามากยิ่งขึ้น ซึ่งนั่นก็มีผลดีกับผม
    ยิ่งขึ้นจริงๆ ข้อนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่เลยทีเดียว

และคำอธิษฐานจิตของผมที่ทำให้ผมมีกำลังใจในการสร้างความดียิ่งขึ้นไปและผมก็ใช้อยู่เป็นประจำ
    เวลาสวดมนต์ ทำสมาธิ เจริญวิปัสสนา หรือทำความดีใหญ่แก่พระพุทธศาสนา นั่นก็คือ

" ข้าพเจ้าขออาราธนา พระบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรมเจ้า
    ทุกพระธรรมบท พระอริยสงฆ์เจ้าทุกพระองค์ พระอริยเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์
    พระโพธิสัตว์เจ้าทุกพระองค์ ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบกันมา มีหลวงปู่ปานวัดบางนมโค หลวงพ่อ
    ฤาษีลิงดำวัดท่าซุง หลวงตามหาบัววัดป่าบ้านตาด หลวงพ่อธรรมสาธิตวัดเวียงกาหลง หลวงพี่เล็ก
    วัดท่าขนุน ขอได้โปรดเมตตามาเป็นสรณะที่พึ่ง ครูบาอาจารย์ที่เคารพยิ่งในดวงจิตดวงใจของ
    ข้าพเจ้าตลอดไป ด้วยความดีนี้ ที่ข้าพเจ้าได้พึงกระทำบำเพ็ญแล้วนี้ ขอให้ช่วยให้กำลังใจของ
    ข้าพเจ้าเต็มปรมัตถบารมีในบัดนี้ ได้ประสบพบเจอแต่ความดีคือ ธรรมะโลกุตรธรรมทุกขณะจิต
    ทุกลมหายใจเข้าออก ปราศจากกิเลสความทุกข์อวิชชาความทุกข์ทั้งปวง ทั้งกาย วาจา ใจ มีจิตใจ
    ที่ผ่องใสด้วยธรรมะโลกุตรธรรมยิ่งๆขึ้นไป มีความเจริญรุ่งเรืิองก้าวหน้าในธรรมะโลกุตรธรรมยิ่งๆ
    ขึ้นไป ได้บรรลุธรรมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอย่างแตกฉาน ได้บรรลุธรรมโดยง่าย
    ได้สำเร็จเป็นพระอรหันต์ผล สาวกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระสมณโคดม ภายใน
    ชาติปัจจุบันนี้ ได้เข้าสู่พระนิพพานที่ซึ่งหมดทุกข์ หมดกิเลส หมดสิ้นการเวียนว่ายตายเกิดโดยสิ้น
    เชิง ที่เดียวเท่านั้นภายในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ สาธุ "

นี่คือสิ่งที่ผมทำอยู่เป็นนิจเป็นประจำเป็นปรกติ เวลาผมได้อธิษฐานจิตเมื่อไร ผมอิ่มใจด้วยทุกๆครั้งเลย

(แล้วทุกท่านล่ะมีคำอธิษฐานประจำตัวดีๆอย่างไรกันบ้าง ที่ทำให้ท่านมีกำลังใจสร้างความดียิ่งๆขึ้น
    ไปได้อย่างไม่ย่อท้อ เพื่อที่สุดของความดีที่ท่านปรารถนา)

2. beernabie

beernabie สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2014
    สาธุค่ะ

3. watto25

watto25 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ผมจะอธิษฐานว่า ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรม หลุดพ้นจากอบายภูมิ

4. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ขอให้ข้าพเจ้าอย่าได้ประมาท และให้บิดามารดา ครูบาอาจารย์ ของข่าพเจ้าจงมีแต่ความสุข ขาดไม่ได้ครับ บิดามารดา

5. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ทุกคำอธิษฐานที่ดี ถือว่าเป็นการสร้างบารมีที่ดีทั้งหมด ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

6. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมจะอฐิษฐานว่า บุญกุศลใดๆที่ลูกทำตั้งแต่ชาติปางก่อนจนปัจจุบัน ขอยกถวายพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์เป็นพุทธบูชา โดยเฉพาะสมเด็จองค์ปฐม เพื่อเป็นประธานในการแผ่บุญกุศลให้ไปถึงสามโลก สามสิบเอ็ดภพภูมิ ขอให้ท่านทั้งหลายจงโมทนาเอาตามใจชอบเถิด เราแผ่ไปไม่มีประมาณ แบบนี้แหละครับ

7. ข้าวราดแกง

ข้าวราดแกง Active Member

21 กันยายน 2013
    อธิษฐานขอให้รวย

8. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    ดิฉันขอให้หลุดพ้นจากอุปสรรคและปัญหาทั้งปวง คิดสิ่งใดที่เป็นชอบประกอบด้วยธรรมขอให้สิ่งนั้นจงพลันสำเร็จๆทุกประการเทิอญ

9. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    เวลาสวดมนต์ จะขออุทิศบุญให้บุพการี ผู้มีพระคุณ และเจ้ากรรมนายเวรค่ะ ยังไม่ได้อธิษฐานเพื่อเป็นปัจจัยแก่พระนิพพานเลยค่ะ

10. pum_anatta

pum_anatta เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์เสร็จจะน้อมถวายบุญให้ในหลวงก่อนค่ะ จากนั้นก็ให้พ่อแม่และพี่น้อง แล้วก็น้องหมาที่เลี้ยงอยู่
    จากนั้นค่อยอธิษฐานขอให้เรามีจิตใจเข้มแข็งหนักแน่นมั่นคง มีสัมมาสติและสัมมาสมาธิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2017