หลังจากพระที่ลาสิกขาแล้ว มีข้อห้ามไปสถานที่ใดบ้างคะ ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Orrakata, 14 พฤศจิกายน 2010.

1. Orrakata

Orrakata สมาชิกใหม่

22 พฤศจิกายน 2006
    ขอสอบถามเพื่อเป็นความรู้นะคะ เพราะที่บ้านค่อนข้างเคร่งครัดในเรื่องข้อห้าม
    ต่าง ๆ เยอะ บางข้อห้ามเพราะใจเรานึกว่ามันไม่ดี แต่ไม่ได้ผิดจริยธรรมอันใด
    ซึ่งข้อห้ามบางเรื่องเป็นสิ่งที่ดี แต่บางเรื่องก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงห้าม
    ยกตัวอย่าง กรณีพี่ชายจะบวช ซึ่งก่อนบวชก็ได้ยินข้อห้ามต่าง ๆ นานา และ 1
    ในนั้นก็คือก่อนบวช 7 วันห้ามผู้จะบวชออกไปไหน เพราะเดี๋ยวมีมารผจญ
    ซึ่งอันนี้พอเข้าใจว่า ก่อนบวชไม่อยากให้มีเหตุการณ์ใด ๆ เข้ามาวุ่นวาย แต่ว่า
    หลังจากบวชและลาสิกขาออกมาแล้ว มีข้อห้ามอะไรอีกหรือเปล่าค่ะ เพราะแม่
    พูดว่าพระหลังสึกใหม่ ๆ ห้ามไปไหนต้องอยู่บ้าน 7 วันโดยให้เหตุผลว่ายังเป็น
    เสมือนตัวแทนของพระอยู่ ต้องปฏิบัติธรรม ฯลฯ ... ดิฉันงงจังค่ะ อยากได้รับ
    ข้อมูลที่ถูกต้องมากกว่าค่ะ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าท่านผู้ที่ลาสิกขามีศีล ๕ ก็มีข้อยกเว้นสำหรับตัวเองอยู่ ๕ ข้อนั่นหละครับ......แล้วแต่ท่านผู้ปฏิบัติ.....

ข้ออื่นไม่เกี่ยว.......บางครั้งเชื่ออย่างงมงายไปก็ไม่ดี.....

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    มีเรื่องจะเล่าสั้น ๆ ให้ฟัง

เพื่อนของผม สึกจากพระตอนเช้า ... พอสึกก็กลับบ้าน ตกค่ำก็แต่งตัวไปเที่ยว สถานบันเทิง

ไปเที่ยวแต่พกของผิดกฏหมายไปด้วย ผมจำไม่ได้แล้วว่าคืออะไร บุญพาวาสนาดิ่ง

ตำรวจมาตรวจร้านที่เพื่อนผมไปคืนนั้นพอดี

สรุป คือ คืนนั้นไปนอนโรงพัก

ส่วนของผมสึกมาแล้วทางญาติพี่น้อง เขาให้กลับมาที่วัด มาช่วยงานของวัดครับ

เช่น ขัดห้องน้ำห้องส้วม กวาดลานวัด บางคนก็นอนที่วัดด้วย ส่วนผมก็กลับไปนอนที่บ้าน

และทำแบบนี้ รู้สึกจะสามวันถ้าจำไม่ผิดครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤศจิกายน 2010
  4. Ricky

Ricky เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    ข้อห้ามก้อคือสิ่งที่ไม่ควรทำครับ เพราะฉะนั้นนั่นคือคำตอบ
    อย่าประมาทในชีวิตนะครับ

5. Jpan

Jpan เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    การลาสึก จะมีคำนึงบอกว่า ... จากนี้ไปโปรดจงจำไว้ว่าเราไม่ใช่สมณะ ต่อหน้าพระอุปัชฌา... นั่นแสดงว่าขาดจากการเป็นสมณะแล้ว ศีล 227 ข้อ ขาดแล้ว

... ภิกษุเอ๋ย หากท่านทำดีในเวลาเข้า ฤกษ์พึงดีในเวลาเช้า หากเจ้าทำดีในเวลาเย็น ฤกษ์จักพึงดีในเวลาเย็น

หลังจากศึกษาลาเพศแล้ว หากต้องการมงคลในชีวิต พึงรักษาศีล 5 ข้อสำหรับฆราวาส ให้ได้มากที่สุด .... สถานที่ห้ามสำหรับ สัตตบุรุษคือที่ที่อันตราย และที่ที่ไม่ประกอบด้วยกัลยาณมิตร เช่น ผับ บา ซึ่งเป็นที่ที่ซึ่งศิษยาณุศิษย์ของพระอริยเจ้าไม่พึงไปอยู่แล้ว ยกเว้นไปที่นั้นๆ ด้วยกิจอันมีเมตตาเช่น ไปช่วยเวลามีไฟไหม้เป็นต้น

6. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    ผีตัวที่ 1 ชอบดื่มสุราเป็นอาจิณ ไม่ชอบกินข้าวปลาเป็นอาหาร

ผีตัวที่ 2 ชอบท่องเที่ยวยามวิกาล ไม่รักลูกรักบ้านของตน

ผีตัวที่ 3 ชอบดูการเล่น ไม่ละเว้นบาร์คลับละครโขน

ผีตัวที่ 4 ชอบคบคนชั่วมั่วกับโจร หนีไม่พ้นอาญาตราแผ่นดิน

ผีตัวที่ 5 ชอบเล่นไพ่เล่นม้ากีฬาบัตร สารพัดถั่วโปไฮโลสิ้น

ผีตัวที่ 6 ชอบเกียจคร้านการหากิน มีทั้งสิ้นหกผีอับปรีย์เอย.

7. Orrakata

ขออนุโมทนากับทุกความเห็นนะคะ ....

บางทีความเชื่อกับข้อห้าม บางครั้งก็แยกแยะกันไม่ออก
    ทำให้การดำเนินชีวิตของเราไม่เป็นไปอย่างราบรื่นค่ะ

8. Orrakata

ขออนุโมทนากับทุกความเห็นนะคะ ....

บางทีความเชื่อกับข้อห้าม บางครั้งก็แยกแยะกันไม่ออก
    ทำให้การดำเนินชีวิตของเราไม่เป็นไปอย่างราบรื่นค่ะ