หลวงพ่อเกษมกล่าวถึงหลวงปู่ดู่ "กราบท่านเหมือนกับกราบอีกองค์หนึ่งล่วงหน้า 1 ชาติ"

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย HaaLOO, 12 มกราคม 2011.

1. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทั้งสองครับผม อนุโมทนาสาธุบุญกับหลวงปู๋ทั้งสองและกับทุกๆท่านครับผม สาธู

2. nippankung

nippankung สมาชิก

24 กรกฎาคม 2011
    สาธุ ผมจะเป็นอีกหนึ่งแรงที่จะช่วยบำรุงพุทธศาสนาครับ

3. พนาวรรณ

พนาวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2011
    ขอกราบหลวงปู่ทั้งสองด้วยครับ ขอกราบอนุโมทนาสาธุ จขกท ครับ

4. ตาดำดำ

ตาดำดำ เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2011
    ขอนุญาตครับ ไม่ได้ต้องการลบหลู่แต่ประการใด แต่สงสัยว่า
    หลวงปู่ดู่เป็นพระอรหันต์ไม่ใช่เหรอ(กระดูกเป็นพระธาตุ) แล้วจะไปเกิดเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไปได้ยังไง หรือว่าถ้าเป็นพระศรีอาริย์จริงก็ต้องละพุทธภูมิมาตรัสรู้ในชาตินี้
    แต่โดยส่วนตัวไม่คิดว่าพระศรีอาริย์จะละพุทธภูมิในชาติสุดท้ายหรอก และไม่คิดว่าหลวงปู่ดู่เป็นพระศรีอาริย์ด้วย คงเกิดความเข้าใจผิดอะไรหรือเปล่า เพราะยังไงพระศรีอาริย์ก็จะต้องเป็นพระพุทธเจ้าองค์สุดท้ายแห่งภัทรกัปนี้ เป็นข้อมูลทั้งจากพระไตรปิฎกและพระอริยะท่านหลายองค์เห็นตรงกันครับ
    หลวงพ่อเกษมก็คงไม่ได้พูดผิด แต่อาจมีการเข้าใจผิด รับสารมาผิดหรือไม่ ใครพอรู้ช่วยชี้แจงหน่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2012
  5. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

พระโพธิสัตย์นี่กระดูกเป็นพระธาตุไม่ได้หรอครับ อันนี้อยากทราบเหมือนกัน

6. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    เรื่องพระธาตุนี่ถ้ามองกันตามธรรมชาติแล้วธาตุต่างๆไม่ว่าจะเป้นเพชรพลอยทองหรือแร่ต่างก็เป็นส่วนนึงของธรรมชาติ มันก็ขัดเกลากันเองของมันตามธรรมชาติเป็นเรื่องปกติธรรมชาติ เช่นเดียวกับร่างกายมนุษย์ ที่มี ดิน น้ำ ลม ไฟ รวมอยู่ในร่างกาย ฉะนั้น พระอิยสงฆ์ที่มีกระดูกแปลเป็นพระธาตุได้ ก็มิน่าจะแปลกเพราะกระดูกเราก็คือธาตุดิน อันน่าจะเกิดจากการขัดเกลาจิตใจจนใสสะอาดหมดแล้วจากกิเลส ซึ่งการขัดเกลานี้น่าจะนำไปสู่การขัดเกลาธาตุอื่นให้พลอยสะอาดไปด้วย รวมไปถึงการฉันอาหารท่านก็ฉันเพียงมื้อเดียวและการดื่มน้ำก็เป็นการล้างความสกปรกภายในร่างกายลำไส้ และท่านทานอาหารเพียงมื้อเดียวที่เหลือก็เป็นน้ำ ทำหให้ท่านเข้าสู้กระบวนการทำความสะอาดภายในได้ดีกว่าเรา เพราะเราทานอาหารบางคนเกิน3มื้อด้วยซ้ำ อีกอย่างพระอริยะท่านปฏิบัตินานมากครับหมายถึงท่านภาวนานานและบ่อยกว่าเราหนักกว่าเราเยอะ

7. Reynolds

ส่วนเรื่องหลวงปู่ดู่นี่ที่ว่าเป็นพระธาตุได้นี้ อันนี้ผมคิดว่าถ้าหากท่านเป็นศรีอารย์จริงก็แปลว่าบารมีท่านเต็มแล้วที่เหลือก็รอเวลา แต่ที่มาเกิดก็เพื่อช่วยพยุงพระศาสนา ถามว่ากระดูกท่านแปลเป็นพระธาตุได้ไหม ผมคิดว่าน่าจะได้เพราะว่าการภาวนาและปฏิบัติหลวงปู่ดู่ท่านก็ไม่ได้ธรรมดาเลยครับส่วนเรื่องจิตใจหลวงปู่ดู่ใสแล้วแน่นอนร้อยเปอร์เซนต์ ท่านไม่มีกิเลสแล้วครับ ถ้าท่านเป็นพระศรีอารย์จริงก็เท่กับว่าท่านมาเกิดเพื่อพยุงพระศาสนาครับช่วยมวลหมู่สัตว์โลก ดีกว่าจะรออยู่บนสวรรค์โดยเปล่าประโยชน์ ถ้าท่นจะมีกิเลสก็คงนิดเดียวตรงที่ว่าอยากช่วยมวลหมู่สัตว์โลกที่ยังหลงยังติดกันอยู่นี้ครับ ลองศึกษาเรื่องหลวงปู่ดู่ท่านเพิ่มที่เวปไซต์วัดถ้ำเมืองณะ ครับ สุดท้ายแล้วจะผิดถูกประการใด ก็ขอให้ท่านเมตตาประทานอภัยด้วยครับเพราะผมก็พอศึกษามาบ้างแล้วก็คิดวิเคราะห์เอาบ้างตามความน่าจะเป็นครับผม

8. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมสงสัยนิดนึงนะครับ ถ้าหลวงปู่ดู่คือพระศรี แล้วท่านมรณภาพไปแล้ว แล้วหลวงพ่อเกษมบอกว่า ท่านเกิดชาตินี้ชาติสุดท้ายแล้ว แสดงว่ามหาจักรพรรดิที่โลกรอ ที่ว่าจะปรากฎในอีกไม่ช้าก็ไม่มีจริงซิครับ??

9. ตาดำดำ

นั่นสิครับ ผมเชื่อหลวงปู่สิมที่ท่านบอกว่า หลวงปู่จามมาบอกท่านว่าพระศรีอาริย์ลงมาเกิดแล้ว ส่วนจะใช่หลวงปู่ดู่ลงมาเกิดอีกหรือไม่ก็ไม่รู้ เพราะขนาดหลวงปู่ทวดนี่ก็หลายกระแส บ้างว่าท่านเป้นพระศรีอาริย์ บ้างก็ว่าท่านจะเป้นพระพุทธเจ้าองค์ถัดจากพระศรีอาริย์ ดังนั้นข้อมูลข่าวสารทางเน็ตก้ฟังหูไว้หู
    แต่ส่วนตัวเชื่อมั่นว่าเรื่องภัยพิบัติมีแน่ พระศรีอาริย์ลงมาบำเพ็ญบารมีเป็นพระจักรพรรดิแน่
    เพราะพระไตรปิฎกและครูบาอาจารย์หลายท่านเห็นตรงกัน

แต่ก็เป็นเพียงความเชื่อของผมนะ ขนาดเรื่องปลาบู่ผมยังเชื่อเลย ก็ไว้รอติดตามกันไปละกัน น่าจะมีอายุถึงได้เห็นอยู่หรอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2012
  10. Reynolds

มีจริงครับ หลวงพ่อเกษมท่านบอกว่าเกิดชาตินี้ชาติสุดท้าย ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ นั่นก็หมายความว่าพระโพธิสัตว์เมื่อบารมีเต็มนั่นก็แปลยังไงก็ต้องลงมาเกิดอีกใช่ใหมครับ ก็ในเมื่อบารมีนิพพานท่านเต็มแล้วแต่ท่านก็ยังไม่นิพพานในชาติที่เป็นหลวงปู่ดู่ ท่านเป็นพระโพธิสัตว์อยู่ก็แปลว่าท่านต้องรออะไรซักอย่างจริงมั้ยครับ ส่วนที่เกิดชาติสุดท้ายของพระโพธิสัตว์นั่นก็น่าจะเกิดเป็นมนุษย์ธรรมดานี่ชาติสุดท้าย ก่อนที่ท่านจะลงมาเกิดเพื่อเป็นพระพุทธเจ้าในองค์ต่อไป เพราะหลวงปู่บุดดาที่นับถือกันกับหลวงปู่สิมนั้น ยังไปหาหลวงปู่ดู่ แล้วก็บอกกับหลวงปู่ดู่ว่า ที่ท่านปราถนาท่านจะสำเร็จ ท่านจะได้เป็นพระพุทธเจ้าในภายภาคหน้า พระผู้มีการปฏิบัติอย่างหลวงปู่ดู่น่าจะเป็นพระอรหันต์ได้ไม่ยากนะครับ ทำไมหลวงพ่อเกษมท่านจึงบอกว่าเป็นพระโพธิสัตว์อยู่
    พระโพธิสัตว์ - หน่อพุทธภูมิ - การแบ่งภาค โดย หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ลองอ่านดูนะครับ จะจริงหรือไม่จริง สิ่งศักดิ์สิทธิ์เท่านั้นที่รู้ จะเชื่อไม่เชื่อก็อยู่ที่วิจารณญานของแต่ละคน แต่ผมคิดว่าพระระดับหลวงตาม้าท่านไม่พูดโกหกเพ้อเจ้อหรอกครับ

11. Reynolds

ส่วนเรื่องการที่พระศรีอารย์จะมาเกิดเป็นพระพุทธเจ้านั้นผมคิดว่าคงอีกนานมากครับ ยังไงศาสนาของพระโคดมต้องอยู่ถึง5000ปี ถ้าจะมาเกิดเป็นพระศรีอารย์ในช่วงนี้ผมคิดว่าจะเร็วไป หลังจาก5000ปีอีกนานครับ ยังไงต้องมีช่วงว่างเว้นจากพระพุทธศาสนาก่อนอีกนาน

12. ตาดำดำ

จาก link กระทู้ที่ให้มาสรุปว่า
    - หลวงปู่ดู่เป็นพระโพธิสัตว์ที่ปราถนาพุทภูมิ บารมีเต็มแล้ว แต่ยังลงมาโปรดสัตว์เรื่อยๆ(ไม่ใช่บารมีเต็มก็รอมาเกิดเฉยๆ เสวยสุขที่ชั้นดุสิตไปเรื่อยๆ) ซึ่งก็คงเป็นลักษณะของพระโพธิสัตว์จริงๆ
    - พระโพธิสัตว์ที่บารมีเต็มเปรียบได้กับพระอนาคามีที่เกือบจะถึงอรหันต์ แต่ติดอยู่จุดเดียวคือหวังจะเป็นพระพุทธเจ้าเพื่อโปรดสัตว์โลกให้พ้นด้วย ดังนั้นสังขารท่านจึงเป็นพระธาตุได้เช่นเดียวกับพระอรหันต์เพราะความบริสุทธิ์เทียบเคียงกันแม้จะมีจุดด่างพร้อยเพียงเล็กน้อยก็ตาม (ในพระไตรปิฎกไม่ได้เขียนเรื่องพระธาตุของหน่อพุทธภูมิที่บารมีเต็มขั้น แม้ไม่เขียนก็ไม่ได้แปลว่าไม่มี)
    - ส่วนเรื่องการแบ่งภาค เท่าที่อ่านหลวงปู่ดู่บอกว่าแบ่งภาคมีจริง แต่ยังไม่ชัดว่าท่านหมายถึงจิตดวงเดียวแบ่งเป็นหลายร่างหลายดวง หรือหมายถึงว่าจิตดวงเดียวกันแต่สามารถปรากฏกายในหลายที่พร้อมกัน (จิตวิ่งไปมาเร็วมากจนดูเหมือนว่าอยู่ทั้ง 2 ที่) เพราะบารมีที่มากทำให้วาระจิตนั้นรวดเร็ว อย่างการทำยมกปาฏิหาริย์ พระพุทธเจ้าสามารถเนรมิตร่างเป็น 2 ร่างสนทนาโต้ตอบกันได้ แต่ก็เป็นจิตดวงเดียวกัน (ผมลองมาเทียบเคียงกับตัวเองเวลาฟุ้งซ่านใน 1 วินาทีคิดหลายเรื่อง จนบางครั้งรู้สึกว่าคิด 2 เรื่องพร้อมกัน ทั้งที่จริงๆแล้วจิตคิดได้ทีละเรื่อง - -")
    - ส่วนหลวงปู่ทวดจะเป็นพระศรีอาริย์ด้วยหรือไม่นี่ไม่ทราบ เท่าที่อ่านเห็นหลวงปู่ดู่บอกแค่ท่านเป้นพระโพธิสัตว์
    ปล. แล้วเรื่องปลาบู่ของผมจะเป็นจริงมั้ยล่ะเนี่ย เพราะอ้างว่าเป็นพระศรีอาริย์เหมือนกัน แต่เกิดช่วงเดียวกับหลวงปู่ดู่เลย

13. Prophecy

1
    รอตอนพระศรีมาค่อยถามละกันว่า พระองค์เคยมาเกิดเป็นใคร... เดาไปก็แค่นั้น อีกสำนักบอกคือท่าน อินทรา..อีกสำนักจักรวาลเขียนหนังสือขายบอกตอนนี้เป็นเณร... บ้างบอกท่านอยู่ดาวดึง บ้างบอกก็ถูกแล้วท่านอยู่ไปหมดเลยหลายภาค อืมๆๆ เนอะ

14. Prophecy

1
    ลืมไปมีปลาบู่อีก แล้วยังมี telwada เห็นมีคนนึงตั้งชื่อ Sriaraya เลย...

15. Reynolds

เอาเป็นว่าเรื่องจิต และเรื่องพระพุทธเจ้าหรือพระโพธิสัตว์เป็นอะไรที่ยากเกินที่คนธรรมดาจะเข้าใจของพวกนี้รู้ได้เฉพาะตน ต่างคนต่างความคิด อย่างเช่นที่หลวงปู่ดู่ท่านพูดไว้ว่า เรื่องของข้าบางทีมันก็เกินพระไตรปิฏก เอาเป็นว่าพวกเราจับคำสอนไว้ให้มั่นก็พอแล้วครับเพราะคำสอนธรรมะนั่นแหละคือพระพุทธเจ้า

16. Reynolds

พอท่านหลวงปู่ครูบาเจ้าเกษมเห็นหน้าท่านก็พูดว่า 'มาจากไหน'
    ตอบท่านว่ามาจากสิงห์บุรีครับหลวงปู่

ท่านก็พูดว่า

'มาจากสิงห์บุรีไปกราบขอพรหลวงพ่อดู่ แห่งเมืองกรุงเก่าหรือยังล่ะ'

ผมก็เลยตอบท่านไปว่า
    ยังไม่เคยไปครับหลวงปู่

ท่านเลยพูดว่า
    'ไปกราบท่านนะ ท่านเกิดชาตินี้ชาติสุดท้ายแล้วนะ ท่านเป็นพระโพธิสัตว์นะลูก ไปกราบท่านนะลูก
    ลูกกราบท่านเหมือนลูกกราบอีก ๑ องค์ด้วยนะลูก กราบล่วงหน้า ๑ ชาติด้วยนะลูก'

คนดูแลหลวงปู่ จึงถามว่า หมายความว่ายังไงขอรับหลวงปู่

ท่านก็ตอบว่า
    'ท่านก็คือพระศรีอริยเมตไตรยในชาติสุดท้ายก่อนที่จะมาตรัสรู้ไงล่ะลูก'

17. ตาดำดำ

ตกลงว่าพระศรีอาริย์เกิดเป็นหลวงปู่ดู่ครั้งสุดท้ายก่อนจะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า หรือยังจะลงมาเกิดอีกเรื่อยๆ

จากเวบนี้ http://www.dhammasavana.or.th/article.php?a=594
    บอกจะมาเกิดอีก ๓๐,๐๐๐ ชาติ ไปนรก ๓๐๐ ชาติ

ปัญหาคือ ต่างคนก็อ้างพระอริยะพูด แล้วผมจะเชื่อใครดีล่ะเนี่ย

18. ต้นไทร

ต้นไทร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบ หลวงปู่ทั้งสอง ครับ

19. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นนะ

เรื่อง อัฐิ กลายเป็น พระธาตุนั้น ตามตำรา อาจจะกล่าวว่า เกิดกับ พระอรหันต์

แต่ความจริง หลวงพ่อพุธ ฐานิโย ยืนยันว่า การฝอกธาตุขันธ์ ของพระผู้ปฏิบัติดีนั้น เริ่มจาก

พระโสดาบัน ที่มักจะฝอกธาตุขันธ์ตนเองให้กลายเป็น พระธาตุำได้ตามแต่ บริเวณที่ตน ถนัด

เมื่อเวลาเข้ากรรมฐาน พระท่านมักจะพิจรณากาย ตรงที่เหมาะแก่จริตตน

ฉนั้นจึงเห็นว่า กระดูกที่แปร สภาพเป็น พระธาตุในแต่ละแห่ง บริสุทธิ์ไม่เท่ากัน

หรือมีลักษณะต่างๆกันเนื่องจากความชำนาญในแต่ละบริเวณนั้นแตกต่างกัน

ลองพิจรณาถึง อัฐิธาตุ ของพระ อรหันต์ที่ไม่แปนสภาพเป็นพระธาตุ เนื่องจาก บรรลุ

อรหันต์อย่าง ฉับผลัน ไม่ได้พิจรณากายจนสามารณ ฝองกระดูกให้เป็น พระธาตุได้

ฉนั้นในกรณี หลวงปู่ดู่ ที่อัฐิ กลายเป็นพระธาตุได้นั้น ก็เกิดจากการ พิจรณากายของท่าน

มาเป็นเวลานาน จึงสามารถ ฝองธาตุขันธ์ได้ในบริเวณที่กำหนดจิตเป็นประจำ

พระโพธิสัตว์ บารมีเต็ม เสมือน พระ อนาคามีชั้น พิเศษ แต่ยังติดกิเลส คือ เมตตา

ที่ยังจะต้องรวบรวมสัตว์โลกทั้งหลายที่เคย ปรารถณารวมๆกันให้ได้มากที่สุด

แล้วนำเข้าสู่แดน พุทธะ ที่ตนสร้างบารมีมา

หลวงพ่อฤาษี ท่านกล่าวว่า พระโพธิ์สัตว์ บารมีเต็ม แม้นแต่ พระอรหันต์ยัง ไม่กล้านั้ง

หน้าท่านให้ เกียรติ แก่ผู้ บำเพ็ญเพื่อเป็น อาจารย์ (พระพุทธเจ้า)

หลวงปู่ดู่บอกว่า ข้าบำเพ็ญได้เพียงหัวบรรไดเท่านั้น จะขึ้นมากไปกว่านี้ไม่ได้

ใครๆก็เรียกหาใครๆก็ขอให้ท่านช่วย นั้นแสดงว่า ท่านยังไม่สำเร็จ ธรรมใดๆเลย

เพราะ โพธิ์ญาณแท้้จริง จะต้อง เดินมรรค8 ครั้งเดียวตอนเป็น พระชาติสุดท้าย

ระหว่างทาง คือการ สะสม บารมี สะสมผู้คน บารมีที่ต้องห้ามสำเร็จมรรคใดๆ

เพราะต้อง พร้อมที่จะต้อง ลงนรก ขึ้น สวรรค์ รวมคนมากมาย

และ ธรรมดา โพธิ์สัตว์บารมีเต็ม มักจะไม่รอคอยเฉยๆใน ดุสิต เพราะนั้นไม่ใช้ขอปฏิบติแห่ง

พุทธภูมิ ท่านทนเห็น สัตว์โลก ลำบาค นานๆไม่ได้ จะต้องลงมาเกิดเพื่อ คำจุนศาสนา

ลงมาเกิดบ่อยๆ จนถึงวาระให้ การรอ จุติ สุดท้่ายจริงๆ ถึงจะไม่ลงมา นี้แหละ คือ

หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

20. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

อันนี่ไม่ทราบจริงๆ เป็นเรื่องอจินไตย นะเรื่องพุทธภูมิ เรื่อง ญาณของพระอรหันต์ เรื่องของโลก และเรื่องของกรรม เป็นอจินไตยจริงๆ เรามาปฏิบัติเพื่อละ แล้วรู้ จะเกิดขึ้นเองในภายหลัง ตอนนั้นคงไม่ต้องไปถามใคร