หลวงพ่อสุด วัดกาหลง ภาค...ศาสตร์ลี้ลับวิชาอยู่ยงคงกระพันชาตรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jojoe9800, 10 พฤศจิกายน 2010.

1. jojoe9800

jojoe9800 Active Member

เรื่องราวปรากฎการณ์อำนาจจิต หลวงพ่อสุดแห่งวัดกาหลง เจ้าตำรับ ยันต์กระกร้อ เสือเผ่น ตะกรุดโทน และผ้ายันต์ โด่งดังมากแม้แต่ “ตี๋ใหญ่ “ ขุนโจรชื่อดัง ที่เล่าลือกันว่าหนังเหนียวนักแล และแคล้วคลาดที่สุด ยังให้ความนับถือในฐานะ “ อาจารย์” ไปมาหาสู่ หลวงพ่อสุดอยู่เสมอ “ ตี๋ใหญ่ “ ได้ของดีของหลวงพ่อ คือ ผ้ายันต์ และ ตะกรุดโทน ใช้ป้องกันตัว ขนาดถูกตำรวจเป็นร้อย รุมล้อมจับ ก็ยังมิอาจทำอันตรายและจับกุมตี๋ใหญ่ได้ จนใคร ๆ ก็ลือกันว่า
    “ ตี๋ใหญ่นั้นมีวิชาล่องหนหายตัวได้ “!!! <O:p</O:p
    ได้มีเรื่องเล่าถึงวันที่ “ตี๋ใหญ่” สิ้นชื่อนั้น คือ วันนั้นก่อนที่จะหนีไปหลบซ่อนตัว และให้ลูกน้องขับรถมารับหลวงพ่อสุดที่วัดกาหลง แต่ ! ก็ไม่พบหลวงพ่อสุด จึงต้องกลับออกมา ระหว่างทางนั้น ! รถที่กำลังวิ่งออกมา ก็โดนถล่มยับจากเจ้าหน้าที่ทั้งสองข้างทาง<O:p</O:p

“ นรชาติวางวายมลายสิ้น แต่ชั่วดีสถิตย์ไว้ในโลกา “

NEXT TIME<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤศจิกายน 2010
  2. nuonmxzz

nuonmxzz เป็นที่รู้จักกันดี

ของหลวงพ่อที่วัดยังมีไหมครับแพงไหม

3. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    วันที่ตี๋ใหญ่ตาย เพราะจะไปหาหลวงพ่อสุด เพื่อเอาตะกรุดดอกใหม่ พอไม่เจอหลวงพ่อสุด ก็ไปวัดธรรมโชติ วันนั้นไปกับลูกน้องคนนึง และเพื่อนสนิทที่คบกันมาตั้งแต่เด็กชื่อ ทวีป รวมตี๋ใหญ่ด้วยทั้งหมด 3 คน วันที่ขับรถกระบะ ไม่ใช่จะไปรับหลวงพ่อสุด วันนั้นหลวงพ่อสุด มีกิจนิมนต์ด้วย เรื่องล่องหน คาดว่าเป็นการหลบซ่อนอำพรางตัวดี
    จำได้ละครตี๋ใหญ่ ปี 2527 ดังมาก ฉัตรชัย เปล่งพานิช แสดงเป็นตี๋ใหญ่ ได้สมบทบาท สมัยนั้นผู้ชมชอบล้อเลียนประโยคที่คนแสดงเป็นพ่อตี๋ใหญ่เตือนตี๋ใหญ่ว่า ไอ้ตี๋ เอ็งอย่าเป็นโจร ชาวบ้านเขาจะเดือดร้อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2010
  4. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ศรศิลป์ตื่นเช้าจังครับ เรื่องราวของตี๋ใหญ่ได้ถูกบรรจุในตำราเรียนของนักเรียนนายร้อยตำรวจด้วยครับ มีหรอครับโดนตำรวจตามล่ายังขอไฟตำรวจต่อบุหรี่ ใจเย็นเป็นน้ำแข็งเลยครับ

5. ศรศิลป์

เรื่องตำรวจโดนยิงตาย เป็นตำรวจ สภอ.นนทบุรี ทำหน้าที่ไปดักจับตี๋ใหญ่หน้าปากทางวัดเขมาฯ นนทบุรี ตำรวจที่โดนยิงตาย เป็นตำรวจเพิ่งจบจากโรงเรียนพลตำรวจ มาใหม่ๆ ไม่เคยเห็นรูปตี๋ใหญ่ เลยไม่รู้หน้าตาเป็นอย่างไร หรือไงนี่ พอตี๋ใหญ่มาขอต่อจุดบุหรี่ เลยโดนจ่อยิงตายคาที่

ผมมีเหรียญหลวงพ่อสุด 2 รุ่นคือมี ปี 2517 และอีกรุ่นหนึ่งจำปีไม่ได้ สมัยเรียนเคยแขวนไม่กี่ครั้ง ตอนนั้นไม่ได้เลี่ยม ดีที่แขวนไม่บ่อย ไม่งั้นสึกมองไม่เห็นแน่ ภายหลังไม่ได้แขวนบ่อย เพราะมีพระเครื่องเกจิท่านอื่น ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว ต้องนำออกมาบูชาซะแล้ว
    ตี๋ใหญ่ นอกจากจะใช้วัตุมงคลของหลวงพ่อสุดแล้ว ยังใช้ของ หลวงปู่สาย วัดหนองสองห้อง อ.บ้านแพ้ว สมุทรสาคร

หลวงพ่อสุด ท่านเป็นคนร้อยเอ็ด ธุดงค์มาเรื่อยๆจนมาอยู่วัดกาหลง คนท้องที่สมุทรสาคร และจังหวัดใกล้เคียง ให้ความนับถือมากสมัยนั้น ดังมาคู่กับหลวงปู่แก้ว วัดช่องลม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2010
  6. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้แน่นจิง นะพี่ศรศิลป์ ^^

7. kumplee

kumplee เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ผมเคยได้ยิน ได้อ่านมานิดหน่อยครับ เขาบอกว่า ตอนจะเผาศพ หลวงพ่อสุดนี้
    เผาเป็น 10 ชม. ก็ยังไม่ไหม้ ท่านได้สั่งไว้ก่อนจะมรณะภาพ ว่า ถ้าจะเผาท่าน
    ให้พระลูกศิษย์จุดธูปบอก หลังจุดธูปบอกแล้ว จึงจะเผาสำเร็จ

คงแสดงว่าวิชา ท่านแน่จริงๆ

8. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ของที่ทันท่านยังมีอยู่ที่วัดนะครับ ผมจำไม่ได้หมดทุกรายการ ที่พอได้ คือเหรียญเสือหมอบ2519 ราคา500 เหรียญรุ่นสุดท้าย 200 พระสมเด็จยุคแรกๆก็ยังมีอยู่ ประมาน 500 ส่วนตะกรุดมีแต่เป็นของทำใหม่ ราคาก็ 2-300 แล้วแต่ขนาด ลองไปกราบท่านได้ที่วัดครับ

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็แค่เรียนมาบางเรื่องที่เกี่ยวกับตี๋ใหญ่ครับ หลวงพ่อสุดก็มี ปี17 แต่เป็นของเก๊ครับ โดนหลอกครับ 555+ เล่นพระยังไม่เป็นเค้าบอกปลอมก็ปลอมจริงก็จริง เสร็จครับ แต่ก็แท้แล้วน่ะครับ นำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกเรียบร้อยแล้ว

10. ศรศิลป์

เรื่องเกี่ยวกับหลวงพ่อสุด วัดกาหลง เอาไว้สอบถามคนที่ทันไปกราบท่าน ไม่ก็คนพื้นที่มหาชัย รุ่นอายุ 50 ปีขึ้นไป เก็บเรื่องคนละเล็กละน้อย หลวงพ่อพยนต์ วัดกาหลง ศิษย์ท่านสืบทอดวิชาต่อมา แต่ก็มาจากไปไม่กี่ปีนี้เอง สมัยนั้นนักเลงคนจริงมหาชัย แทงกันไม่ใช่คนละฉึกฉึก เขาแทงกันหลายฉึกฉึก หนังไม่ดีก็ยับครับ

11. incubus666

incubus666 Active Member

ผมก็มีเหรียณเสาร์5มหาอุต +เสือหมอบ +เหรียญ17เข่าแตก เวลาไปไหนอุ่นใจดีครับ

12. jojoe9800

jojoe9800 Active Member

:cool:ในตอนต่อไปกระผมจะขออนุญาตินำเสนอ ประสบการณ์เรื่องเล่าอันสุดตื่นเต้น ทั้งกับตัวเอง บุคคลใกล้เคียง และหนังสือเก่า รับประกันความมันส์ครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากน่ะครับ จากใจครับ

NEXT TIME

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2010
  13. ท่านโหน่ง

ท่านโหน่ง สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2010
    ใช้ดีด้านไหนบ้างครับ พี่ แนะนำน้องหน่อย:d

14. piya18

piya18 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ช่วยดูว่าแท้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    .....แท้ครับ เป็นเหรียญเสือเผ่นปี17 พิมพ์เข่าแตก พิมพ์นี้วัดศาลาครืนมายืมบล๊อกพิมพ์ใหม่แล้วจัดพุทธาภิเษกหลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่สุด ฯลฯปลุกเสก
    .....ทางกรุงเทพฯเล่นพิมพ์เข่าแตก ทางมหาชัยเล่นพิมพ์เข่าไม่แตกเป็นพิมพ์นิยมครับ

16. เปิดโลก

สวัสดีครับ คุณพรายน้อย
    .....ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคารพนับถือหลวงปู่วัดกาหลงมาก ได้ยินได้ฟังเรื่องประสบการณ์มาตั้งแต่เป็นเด็ก ตอนเรียนมัธยมได้ไปกราบท่าน ถือเป็นเรื่องมงคลที่สุดในชีวิตเรื่องหนึ่ง
    .....หลายคนเข้าใจว่า วัตถุมงคลของหลวงปู่จะมีพุทธคุณทางคงกระพันอย่างเดียว ความจริงผมได้ยินเหล่าลูกศิษย์รุ่นแรกๆบอกเล่าว่า เรื่องเมตตา ค้าขาย ฯลฯ ท่านก็เก่ง มีลูกศิษย์สักปลัดไว้ที่ต้นขาเวลาร้อนวิชา ก็จะปลุกปลัดวิ่งชนประตูโครมๆ(ผมฟังเขาเล่ามา) นกสาริกาหรือรูปมัจฉานุของท่านก็บูชาค้าขายดี ผมเคยสวมแหวนรูปท่านอธิฐานเล่นพนันตั้งเป้าไว้สูง ก็ได้เกินเป้า แต่ต่อมาใส่ไม่ได้รู้สึกใส่แล้วปวดนิ้วมาก
    .....ยันต์ตระกร้อผมก็ไม่เคยถามหลวงปู่สักทีว่าเริ่มมาอย่างไร แต่เห็นหลวงปู่ต่อเติมมาเป็นแบบมาตรฐานในยุคเหรียญเสือเผ่นปี17 มียอดตระกร้อ ยันต์อิกะวิติ ฯลฯ ลูกศิษย์หลวงปู่คนหนึ่งสักยันต์ตระกร้อที่หลัง ไปขอลงน้ำมันกับหลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส พอหลวงพ่อคงเห็นยันต์ตระกร้อ ท่านก็ถามว่า"ใครเป็นคนสักให้มึง บอกชื่อให้กูรู้หน่อย โอ้โหนี่ปิดหมดเลย" เวลางานวันเกิดหลวงปู่วัดกาหลง ผมก็เห็นหลวงพ่อคงส่งพระลูกศิษย์มาที่งานเป็นประจำ
    .....ท่านเป็นพระใจดี ใครมาขอพระท่าน ท่านแจกหมด(นึกๆก็คล้ายหลวงพ่อสุนทร วัดหนองสะเดา) ประสบการณ์มีเยอะ ค่อยๆเอามาเล่า

มีความสุขสมหวังทุกคนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Picture 007.jpg
      Picture 007.jpg
      ขนาดไฟล์:
      64.8 KB
      เปิดดู:
      178
  17. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เปิดโลกสายตรงเลยหรือเปล่าครับ แล้วพิมพ์ไหนวัดสร้างครับ

18. เปิดโลก

สวัสดีครับ คุณtomsignal
    .....ไม่กล้ารับคำ"สายตรง"ครับ บ้านผมก็อยู่สมุทรสาคร เหรียญเสือเผ่นนี่เราก็รู้กันอยู่ว่าแบ่งเป็น 2 พิมพ์ใหญ่ๆ คือพิมพ์เข่าไม่แตก กับพิมพ์เข่าแตก ได้ยินอาจารย์หวัด(เลขาหลวงปู่ยุคนั้น)บอกว่าบล๊อกปั้มหลังๆแล้วพิมพ์แตกที่หัวเข่าก็เลยมี 2 พิมพ์
    .....พอตอนวัดศาลาครืนมายืมบล๊อกก็ออกมาแต่พิมพ์เข่าแตกครับ แต่ประสบการณ์มีทั้ง 2 พิมพ์ อย่างที่เรารู้นั่นแหละครับ
    .....ความจริงเหรียญรุ่น 5 ยอด(นั่งทับตระกรุด)ที่ออกพร้อมกัน อาจารย์หวัดบอกว่าปลุกเสกนานกว่าเสือเผ่นอีก เพื่อนน้องผมขับรถใส่ท้ายสิบล้อยับ งัดเขาออกมาไม่เป็นอะไรเลย ก็รุ่น5ยอดนี่แหละครับ

19. piya18

piya18 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ พิมพ์เข่าแตก วัดศาลาครืน ออกเมี่อไร และมีพระองใดปลุกเสกบ้างครับ

20. เปิดโลก

สวัสดีครับ คุณpiya18
    .....จริงๆแล้วพิมพ์เข่าแตกก็จะมีออกทั้งที่วัดกาหลงและวัดศาลาครืน ออกทำบุญปีเดียวกันครับ จำได้แค่มีหลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่สุด หลวงปู่ทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง อีกหลายองค์จำไม่ได้แล้ว ต้องขอโทษด้วยครับ