เรื่องเด่น หลวงปู่มั่น รับรองหลวงปู่ขาว ต่อหลวงปู่เจี๊ยะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย montrik, 5 พฤศจิกายน 2019.

1. montrik

montrik แดง แดนอุทัย สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    74
    หลวงปู่เจี๊ยะ เคารพ หลวงปู่ขาว มาก

หมู่เอ๋ย...สาเหตุที่ผมเคารพรักหลวงปู่ขาวมาก ก็เพราะท่านพระอาจารย์มั่นเองเป็นผู้รับรอง จึงขอเล่าย้อนอดีตให้พวกท่านฟัง เรื่องที่ท่านอาจารย์มั่นชมเชยหลวงปู่ขาวมากนั้น ผมได้ฟังมากับหูว่า

“ท่านขาวเป็นพระสำคัญมากนะ หมด(กิเลส)แล้วนะเจี๊ยะ ให้จับตาดูไว้ให้ดีจะเป็นที่พึ่งได้”

เมื่อผมได้ยินท่านพระอาจารย์มั่นพูดดังนั้น ผมก็ฮึดฮัดขึ้นมาในใจ อยากเจออยากพบอยากเห็น เพราะปกติแล้วท่านพระอาจารย์มั่นท่านไม่ชื่นชมใครง่ายๆ แสดงว่าพระรูปนี้ไม่ธรรมดาแน่นอน ต้องมีอะไรที่เราจะสามารถค้นคว้าเอาจากท่านได้ และสิ่งนั้นคือธรรม

ลูกขอกราบหลวงปู่ขาว และหลวงปู่เจี๊ยะ พระขีณสพ

ผู้เป็นเนื้อนาบุญอันเอกของโลก ผู้เป็นที่พี่งได้จริงของเหล่า

เวไนยสัตว์

ด้วยกาย วาจา และใจ เป็นที่สุดครับ

ขอบุญกุศลอันดีแล้ว ที่ได้เผยแพร่ธรรมทานอันบริสุทธิ์ของครูอาจารย์

อุทิศแด่ เตีย แม่ ครูอาจารย์ และเจ้ากรรมนายเวร

ขอปู่พระยายมราช เป็นสักขีพยาน ในครั้งนี้ด้วยเทอญ