หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.พระนครศรีอยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 31 มกราคม 2009.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

ชาติภูมิ
    หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ท่านเกิดเมื่อวันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2447 ตรงกับวันศุกร์ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 ปีมะโรง เป็นวันเพ็ญวิสาขปุรณมี ณ บ้านข้าวเม่า ตำบลข้าวเม่า อำเภออุทัย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โยมบิดาชื่อ พุด โยมมารดาชื่อ พ่วง นามสกุล หนูศรี มีพี่น้องร่วมมารดาเดียวกัน 3 คน ตัวท่านเป็นคนสุดท้อง เมื่อหลวงพ่อถือกำเนิดได้ไม่นาน มารดาของท่านก็เสียชีวิต และเมื่อท่านอายุได้ 4 ปี บิดาของหลวงพ่อก็เสียชีวิตอีก ทำให้หลวงพ่อกำพร้าตั้งแต่วัยเยาว์ ท่านจึงได้อาศัยอยู่กับยาย และ พี่สาวชื่อ สุ่ม เป็นผู้ดูแลเอาใจใส่ เมื่อท่านถึงวัยที่ต้องศึกษา ก็ได้ศึกษาเล่าเรียนที่ วัดกลางคลองสระบัว วัดประดู่ทรงธรรม และวัดนิเวศธรรมประวัติ ตามลำดับ
    เมื่อตอนที่ท่านยังเป็นทารกมีเหตุอัศจรรย์ที่ทำให้เชื่อว่าท่านจะต้องเป็นผู้มีบุญวาสนามาเกิด คือในช่วงหน้าน้ำหลาก คืนหนึ่งขณะที่บิดาและมารดากำลังทำขนมอยู่นั้น มารดาท่านได้วางตัวท่านไว้บนเบาะนอกชานบ้าน แต่ไม่ทราบด้วยเหตุใดตัวท่านได้กลิ้งตกลงไปน้ำ แต่เป็นที่น่าอัศจรรย์ที่ตัวท่านกลับไม่จมน้ำ กลับลอยน้ำไปติดอยู่ข้างรั้ว กระทั่งสุนัขที่บ้านเลี้ยงไว้ มาเห็นเข้าจึงเห่าและวิ่งกลับไปกลับมา มารดาท่านจึงสงลัยว่าคงจะมีเหตุการณ์ผิดปกติ จึงได้ตามสุนัขออกมาดู ก็พบท่านลอยน้ำอยู่ติดกับข้างรั้ว
    อุปสมบท
    เมื่อท่านอายุได้ 21 ปี ก็ได้บรรพชาอุปสมบท เมื่อวันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2468 ตรงกับวันอาทิตย์แรม 4 ค่ำ เดือน 6 ณ อุโบสถวัดสะแก ตำบลธนู อำเภออุทัย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โดยมี หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติการาม เป็นพระอุปัชฌาย์ หลวงพ่อแด่ เจ้าอาวาสวัดสะแก เป็นพระกรรมวาจาจารย์ หลวงพ่อฉาย วัดกลางคลองสระบัว เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับ ฉายาว่า

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ภาพประกอบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

วัตถุมงคลของหลวงพ่อ พอจะหาเช่า ได้ที่ใหนบ้างครับ ไม่ต้องเก่ามาก พระใหม่ๆ ก็ยังดู

4. jsp

jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
  5. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากขึ้นคอ เหรียญเปิดโลกและเหรียญกระโดดบาตรอะครับ ไม่ทราบว่าที่วัดยังมีไหมครับ เห็นในเว็ปราคาค่อนข้างสูงเหมือนกัน....มีลูกหลานหลวงปู่ท่านใด เมตตาอยากให้บูชาราคาไม่สูง ก็แจ้งผมมาได้นะครับ...ขอแค่เป็นของแท้ครับ.....อนุโมทนาในบุญด้วยครับ..

6. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ทำไมถึงอยากได้อยากมี..เหมือนคนอื่นเข๊าทำไมไม่ดูกำลังทรัพย์ของตัวเองศัทษที่หลวงพ่อหรือวัตถุมงคล..วัตถุมงคลที่ทันหลวงปู่ที่ราคาหลักร้อยและพันต้นๆๆยังมีอีกเอยะอย่าไปตามกระแสนิยมเลยครับ..พระใบโพธิ์เนือ้ดินเผาที่วัดที่ทันหลวงปู่ราคา350บาทเอง...พุทธคุณเหมือนกันทันหลวงปู่..เหรียญเปิดโลกเนื้อทองแดงคุณต้องมีไม่ต่ำกว่า20000ครับ..ส่วนเหรียญกระโดบาตรไม่แน่ใจปีก่อนยังพันต้นๆๆ

7. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

....
    จริงๆแล้ว ผมศรัทธาครับ แต่ว่า เคยเห็นเหรียญแล้วสวยมากๆครับ เลย อยากเก็บไว้บูชาครับ....และอยากทราบครับว่า ที่วัดยังมีอยู่ไหมครับ คิดว่าจะไปกราบพนะ ทำบุญและเช่าบูชามาด้วยครับ....

อนุฌมทนาในบุญกับทุกๆท่านครับ

8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณครับ ว่าแต่เราต้องไปที่วัดสะแก เลยเหรอ ไม่ทราบว่าถ้าสั่งเช่าแล้วโอนเงินจะได้หรือป่าวนะครับ