หลวงปู่ขุ้ย พระกริ่งไตรมาส 50 ช่วยลงความเห็นหน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย อ่านยาก, 23 มกราคม 2012.

1. อ่านยาก

อ่านยาก สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2011
    ทำไมมีทั้ง 3 โค๊ด และ 2 โค๊ด ผมคิดว่า 3 โค๊ดนี่แท้แน่ๆ ส่วน 2 โค๊ดที่ขายตามเว็บ บางเว็บก็ดูน่าเชื่อถือมีหน้าร้าน รุ่นนี้สร้างสองเนื้อ มี นวโลหะ กับ อัลปาก้า เป็น 3 โค๊ดทั้งสองเนื้อ พี่ๆคิดว่าไงครับ หรือว่ามีเก๊ออกมาแล้ว แบบที่เค้านิยมทำกัน คือไม่ทำลายบล็อกแล้วแอบมาปั๊มเพิ่มแล้วทำให้โค๊ดผิดสลับด้านบ้าง โค๊ดไม่ครบบ้าง เพื่อกันโดนเอง

3โค๊ดนวโลหะ
    2โค๊ดนวโลหะ
    2โค๊ด
    3โค๊ดอัลปาก้า
    2โค๊ดอัลปาก้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2012
  2. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    หลวงปู่ขุ่ย วัดซับตะเคียน จ.เพชรบูรณ์ เป็นศิษย์ องค์หลวงพ่อทบ ของหลวงปู่ขุ่ย ขลังมาก แล้วเด่นทางด้านเมตตา โชคลาภ ด้วย ตอนที่ท่านยังไม่ดังเท่าไหร่ พวกตำรวจรับตะกรุดมาจากมือท่าน ก็เอาไปลองยิงกัน ปรากฎว่ายิงไม่ออก ข่าวเลยสะพัดดังขึ้นไปอีก คนก็แห่แหนกันไปหาหลวงปู่ขุ้ย กันมากมาย ทีนี้ก็มีพ่อค้าหัวใสบางคน ก็ไปเสนอสร้างพระให้หลวงปู่กันหลายกลุ่ม ผมสมมุติให้ฟัง1ตัวอย่าง พ่อค้าหัวใส ทำพระ1หมื่นองค์ให้หลวงปู่ปลุกเสกแบ่งให้ทางวัดให้โยมบูชา5พันอีก5พันองค์เอาไว้ขาย แต่ไม่ทำลายบล๊อกกับซุ้มหล่อเพิ่มอีกเท่าไหร่ก็ไม่มีใครทราบได้ ทีนี้พระก็เหมือนกันทั้งตำนิและลักษณะ แล้วจะแยกออกป่าวว่าองค์ไหนเข้าพิธีบ้าง หลวงปู่ขุ้ย ท่านเป็นพระที่เมตตาสูง ลูกศิษย์คนไหนขอสร้างพระท่านก็ไม่เคยขัด ปัจจุบัน พระของท่านก็ออกมามากมายหลายรุ่นเรียกว่าจำรุ่นไม่ไหวกันเลยทีเดียวครับ ผมได้ข้อมูลมาจากเพื่อนผมที่เป็นตำรวจครับ บางคนรับพระมาจากมือหลวงปู่ถึงค่อยอุ่นใจหน่อยว่าแท้ล้านเปอร์เซ็น อ่านแล้วอย่าเพิ่งเชื่อผมนะ ผมฟังเพื่อนเล่ามาอีกที พิจารณากันเอาแล้วแต่ปัญญาใครปัญญามัน กันครับย้ำๆมันเป็นแค่เรื่องเล่ามาก็เล่าไปเท่านั้น ใช้วิจารณญาณกันเอาเองครับ

3. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    :cool:ข้อมูลแน่นครับคุณคิงคอง

4. อ่านยาก

อ่านยาก สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2011
    กระจ่างเลยครับ ส่วนตัวผมก็มีประสบการณ์กับพระเครื่องของหลวงปู่เลยตามเก็บเท่าที่จะเก็บได้ ก็เกือบเก็บแบบผิดทางเหมือนกัน