เพื่อการกุศล หน้า49 กระทู้#980 - เชิญร่วมบุญกฐิน หลวงปู่จันทร์ สมเด็จเกศา พระปิดตาไพรดำ และเศียรบายศรี

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ๑๖โสฬส, 25 กุมภาพันธ์ 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ๑๖โสฬส

๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2014
    ต้องขอขอบคุณ ทีมผู้ดูเเลเวปพลังจิตมากครับที่ ได้ปรับและแก้ไขสถานะให้ สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆ สมาชิกเวปพลังจิตทุกๆท่านที่ติดตามถามไถ่มาครับ ขอบคุณทุกๆท่านครับ

2. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อีกคนที่รู้จักขอร่วมทำบุญสร้างน้ำกับหลวงปู่จันทร์คับ
    ขอจองตะกรุดนวคุณเมตตามหาอุต(อุตมวลสาร)
    ส่วนการโอนจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะคับ
    สาธุ สาธุ สาธุ คับ

3. ๑๖โสฬส

รับทราบครับ อนุโมทนาบุญกุศลนี้ด้วยครับ

4. nitisvst

nitisvst เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ยังมีตะกรุดรุ่นไหนเหลือให้ร่วมบุญอีกมั้ยครับ:cool::cool:

5. ๑๖โสฬส

ยังมีครับ ทั้ง3 รุ่น ยังพอมีให้บูชาครับ

6. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ตะกรุดทั้ง3รุ่นมีเทวดาดูแลประจำจะกรุดมากน้อยจ่างกันอย่างไรครัย
    และวัตถุมงคชแบบอื่นมีเทวดารักษาด้วยหรือไม่ตรับ

7. ๑๖โสฬส

สวัสดีครับพี่ ขอบคุณมากครับที่ตามมาห้องนี้

ตะกรุดหลวงปู่มีเทวดาไม่ต่างกันครับ เพราะท่านเรียกสูตรลงอักขระเเบบเดียวกัน แต่ต่างกันที่แต่ละรุ่นจะเน้นมาตตามาก หรือ มหาดอุดมากครับ

เรื่องวัตถุอื่นๆของหลวงปู่ท่านเคยบอกว่าของๆท่านมีเทวดาปกปักรักษาครับ เพราะเทวดาจะมาช่วยปกปักหรือไม่อยู่ที่ท่านเชิญและสูตรการสร้าง อักขระที่ลง บทที่เรียก ส่วนเรื่องลูกประคำ ของหลวงปู่ท่านบอกมีเทวดามาปกปักอยู่เเล้วครับ เพราะเป็นขอทนสิทธิ์ครับ

ประสบการณ์ของตะกรุดหลวงปู่มีเยอะครับ เลยขอนำมาลงให้อ่านกันดูเพื่อรื้อฟื้นความทรงจำ กว่าจะหาเจอเล่นเอาเกือบเเย่เหมือนกันครับ เพราะจำหน้าที่ลงไว้ไม่ได้

เรื่องตะกรุดหลวงปู่จันทร์ ประสบการณ์หนุนดวงทนายตกงาน

16/3/2557 ผมเข้าไปเยี่ยมแม่ที่กรุงเทพและแวะทักทายเพื่อนๆ (เพื่อนกลุ่มนี้เคยเกริ่นเรื่องหนุนดวงของน้องคนหนึ่งให้ฟังแต่ผมก็เฉยๆจนลืมไปแล้ว) มีน้องในกลุ่มคนหนึ่งเดินมายกมือไหว้ แล้วขอบคุณ ผมจึงถามว่ามาขอบคุณผมเรื่องอะไร เขาก็เลยเล่าเรื่องตะกรุดหลวงปู่จันทร์ให้ฟัง เขาบอกว่าเกิดขึ้นกับตัวเขาจริงๆเขาไม่ได้ไปมีเรื่องกับใคร และไม่ได้มีใครมาหาเรื่อง เขาพูดพร้อมหยิบตะกรุดออกมาให้ดู (ผมลืมถ่ายรูปมาให้ชมต้องขออภัยด้วยครับฟังเขาเล่าจนเพลิน) เรื่องก็มีอยู่ว่าเขาตกงานมาตั้งแต่ปีใหม่ มีอาชีพเป็นพนักงานประจำบริษัทแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ มีตำแหน่งเป็นถึงรองผู้จัดการฝ่ายกฏหมาย ช่วงก่อนปีใหม่ประมาณเดือน พฤศจิกายน มีเหตุที่ต้องไปว่าความให้กับบริษัทเนื่องจากมีลูกค้าฟ้องเรียกค่าเสียหาย น้องคนนี้ทำหน้าที่เป็นทนาย เรื่องมีอยู่ว่าหัวหน้าฝ่ายกฎหมายบอกแบบมีนัยสำคัญให้รู้ว่างานนี้ต้องล้มมวย น้องคนนี้ก็งงเพราะเป็นคนตรงไม่เข้าใจความหมายจึงทำหน้าที่ของตัวเองอย่างเต็มความสามารถ ผลสรุปคือ ฝ่ายนายจ้างชนะคดี ฝ่ายลูกค้าแพ้คดี หลังจากว่าความนี้แล้วก็ถูกหัวหน้าฝ่ายกฏหมายคนนี้เรียกเข้าไปคุยพร้อมยื่นซองขาวให้แล้วบอกว่า ขอบคุณมากสำหรับงานคดีทั้งหมดตอนนี้งานจบหมดแล้ว อีกอย่างหนึ่งทางบริษัทเริ่มมีปัญหาภายในองค์กร ผมพูดแบบนี้คุณคงรู้นะ น้องคนนี้จึงกระจ่างว่าถูกให้ออกเป็นแน่แล้ว ด้วยที่ตัวเองขัดผลประโยชน์หัวหน้าคนนี้มาหลายครั้ง ตั้งแต่นั้นมาก็ตกงานมาโดยตลอด ชีวิตความเป็นอยู่เริ่มแย่ลงเงินเก็บเริ่มไม่เหลืองานก็ยังหาใหม่ไม่ได้ บ้านที่ปลูกไว้เป็นเรือนหอและ Camry ป้ายแดง ก็เริ่มมีปัญหาเนื่องจากขาดส่งค่างวด แฟนที่ตกลงปลงใจกันก็เริ่มมีปากเสียง ทั้งนี้ก็เพราะความเป็นอยู่หลังจากที่ตกงานมันแย่ลงทุกอย่างดูเหมือนจะล้มเหลวโดยไม่รู้ตัว น้องคนนี้สนิทกับเพื่อนของผม เพื่อนผมบอกว่าเขาให้ยืมตะกรุดไปลองใช้ 2 ดอกแล้วบอกว่าให้เอาไปอฐิษฐานขอเอา หากได้งานใหม่ชีวิตดีขึ้นตะกรุดนี้ก็ไม่ต้องคืนขอแค่เงินค่าบูชาจะไปบูชาใหม่ ถ้าชีวิตไม่ดีขึ้นค่อยเอามาคืน(น้ำใจงามมากเพื่อนคนนี้) น้องคนนี้ไม่เชื่อเรื่องพวกนี้จะไม่รับตะกรุดไว้แต่เพราะชีวิตที่ล้มเหลวคงไม่มีทางเลือก นำไปบวงสรวงอฐิษฐานขอ (น้องคนนี้รับตะกรุดไปเมื่อประมาณเดือนกุมภาพันธ์) เขาเล่าว่าหลังจากที่รับตะกรุดไปแล้วเอาไปวางไว้ที่โต๊ะวางของ เขาฝันว่ามีคนบอกให้นำไปอฐิษฐานขอเอาแล้วให้เก็บไว้ในที่สูง ตื่นมาก็ยังไม่เชื่อ จนมาทะเลาะกับแฟนเรื่องปัญหาต่างๆที่มารุมเร้าหลังตกงานนี้ คืนนั้นเขาจิตตก หดหู่ ฟุ้งซ่าน หาทางออกไม่ได้ เลยหันมาพึ่งตะกรุดหลวงปู่จันทร์นี้ เป็นที่พึ่งทางใจ หลังจากนั้นไปสองอาทิตย์มีบริษัทมาเรียกไปสัมภาษณ์ และแจ้งให้ทราบผลในวันนั้นเลย ผลปรากฏว่าเขาได้งาน และได้รับตำแหน่งเป็นหัวหน้าฝ่ายกฏหมายอยู่ที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่งย่านบางนา เขาพูดว่าไม่เคยเชื่อเลย เขาส่งใบสมัครไปเป็นสิบบริษัทตั้งแต่ถูกเขาไล่ออกเมื่อเดือนธันวาคม ไม่มีที่ไหนเรียกเลยสักที่แต่มีที่โรงพยาบาลนี้เป็นที่แรกที่เรียกสัมภาษณ์และได้งานเลย มันเหมาะเจาะกันมากกับที่ได้ตะกรุดมาใช้และฝากชื่อให้หลวงปู่ท่านอฐิษฐานจิต ผมจึงเข้ามาขอบคุณพี่ที่หยิบยื่นสิ่งดีๆให้ ผมฟังแล้วก็ดีใจกับน้องเขา และบอกให้ไปกราบหลวงปู่จันทร์ท่านด้วยถ้ามีเวลาว่าง ไม่น่าเชื่อว่าหลังจากนั้นไม่นานน้องก็ได้งานตามที่เล่าให้ฟัง เรื่องนี้เกิดขึ้นจริงแต่อาจเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นโดยบังเอิญกับช่วงเวลาที่มีบริษัทเรียกน้องเขาไปสัมภาษณ์เลยดูว่าแรงอฐิษฐานเป็นจริงก็เป็นไปได้ดังนั้นจึงอยากให้ท่านผู้อ่านพิจารณาความเหมาะสมด้วยตัวของท่านเอง ส่วนผมเองเป็นแค่ผู้นำสารมาเล่าสู่กันฟังครับ
    ตะกรุดหลวงปู่ท่านมีเทวดาประจำตะกรุดดอกๆละ 9 องค์ ท่านจะบอกอยู่เสมอว่าใครได้ไปไม่ต้องไปใช้คาถา ให้อฐิษฐานขอเอาคนท่องคาถาไม่เป็นก็ใช้ได้ จะให้ดีให้บวงสรวงเทวดาก่อนด้วยเครื่อง 9 (หมายถึง ดอกไม้ขาว 9 ดอก ,ผลไม้ 9 ผล , น้ำ 9 จอก(หรือแก้วก็ได้), เทียนขาว 9 เล่ม, ธูป 9 ดอก ) เพื่อบอกกล่าวเทพ เทวดาที่อยู่ในตะกรุดนี้แล้วจะสัมฤทธิ์ผล ตะกรุดชุดนี้ท่านลงอักขระหนุนดวงและเมตตาไว้ก็มาก เสกหนุนดวงและเมตตามาก็นาน รวมถึงปิดตาเนื้อไพรดำที่เก็บไว้ในราชวัตรของท่านพร้อมทั้งอฐิษฐานจิตเสกเดี่ยวเพิ่มเมตตาและหนุนดวงลงไปอีก(ท่านว่าแคล้วคลาดมหาอุดมันเต็มแล้ว)มานานเกือบ 3 พรรษาก่อนออกให้บูชาเพื่อสร้างโรงครัวนี้ ดังนั้นขอให้มั่นใจครับว่า ตะกรุดและปิดตาไพรดำชุดนี้ มีหนุนดวง เมตตา แคล้วคลาด มหาอุด(ปืนตัน) ครบถ้วนแน่นอน จนหลวงปู่ท่านเอ่ยปากเองว่าของกูไม่แพ้ใครดอกขอให้เอาไปใช้เถิด ของจะดีมันอยู่ที่คนเสก ของจะขลังมันอยู่ที่จิตของคนใช้ หากคนเสกๆไม่ถึงพรรษาคนใช้ก็ใช้ไม่ขลังเท่าใดดอก ของกูต้องอย่างน้อย 3 พรรษา ถึงจะออกให้เขาใช้กันได้ไม่งั้นกูไม่ออก ท่านว่าแบบนี้ครับ ลองดูครับท่านพูดได้นั่นหมายถึงท่านทำจริงครับไม่อย่างนั้นวาจาท่านคงไม่ศักดิ์สิทธิ์ดั่งเช่นทุกวันนี้ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2015
  8. ๑๖โสฬส

อัพเดทรายการจองวัตถุมงคลหลวงปู่จันทร์ครับ

9. เอกณัฐยศ

การบวงสรวงเทวดาต้องทำเพียงปีละ1ครั้งทุกปีหรือว่าทำครั้งเดียวใช้ตลอดชีวิต

หากบวงสรวงเทวดาปีละหลายครั้งโดยบวงสรวงเฉพาะแต่ละเรื่องจะมีผลอย่างไรครับ
    และการบวงสรวงนำมาใช้กับพระปิดตาหรือของที่หลวงพ่อเสกได้ผลเหมือนตะกรุดหรือไม่ครัย

10. ๑๖โสฬส

หลวงปู่ท่านเคยบอกว่า การบวงสรวงมีผลต่อการขอการอธิษฐานครับ หากไม่บวงสรวงเลยก็ทำได้เเต่ผลขอการขออาจส่งผลน้อยขึ้นอยู่กับเเรงและกำลังของเทพเทวดาประจำตะกรุดนั้นๆ หากไม่บวงสรวงเลยเเต่ผู้ใช้สามารถอุทิศบุญส่งบุญแต่กุศลถึงท่านได้ การใช้การขอก็มีผลเช่นกันครับ แต่ให้ดีเเล้วอย่างน้อยต้องบวงสรวงสัก 1 ครั้งเพื่อเป็นการบอกกล่าวท่าน หลวงปู่เคยยกตัวอย่างว่า เรามีบอดี้การ์ด คนหนึ่งเขาคอยเดินตามเราตลอดเเต่เวลาไหนหากเราไม่บอกเขาๆก็ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรเรา อย่างไร ดังนั้นจึงต้องบอกให้เขารู้ว่าเราอยากให้เขาช่วยอย่างไร การบวงสรวงก็เช่นกันครับ

การบวงสรวงเทวดาต้องทำเพียงปีละ1ครั้งทุกปีหรือว่าทำครั้งเดียวใช้ตลอดชีวิต

ทำปีละครั้งก็ได้ ทำปีละกี่ครั้งก็ได้ครับขึ้นอยู่ที่ว่าเราสะดวกทำหรือไม่ หรือบวงสรวงครั้งเดียวก็ได้ที่เหลือก็อุทิศบุญให้เทพเทวดาก็ได้เช่นกัน มีผลให้การขอการอธิษฐานขอสัมฤทธ์ผลได้เช่นกัน (ขึ้นอยู่กับจิตของผู้ใช้ครับ)

หากบวงสรวงเทวดาปีละหลายครั้งโดยบวงสรวงเฉพาะแต่ละเรื่องจะมีผลอย่างไรครับ

ก็ได้เช่นกันครับ หากสะดวก ขอเเล้วเห็นผล ครั้งต่อไปจะทำการสิ่งใดบวงสรวงแล้วอธิษฐานขอ ก็ได้เช่นกัน เเต่การขอให้ช่วยนั้นครับ (ลืมเล่าให้ฟังไปว่าการบวงสรวงก็เปรียบเสมือนการขอเเรงครูเเรงเทพเทวดาให้ช่วยครับหลวงปู่ท่านเคยเล่าให้ฟังเช่นนี้) ส่วนมากเท่าที่ผมเคยเห็นพี่น้องที่ได้ใช้ตะกรุดหลวงปู่ มักจะบวงสรวงครั้งเดียวต่อปี เพราะไม่สะดวก กลุ่มคนที่เห็นผลมากที่สุดเท่านที่เคยรับฟังมาคือกลุ่มของทยายความ ฝั่งตรงข้ามยอมความกันโดยยังไม่ได้ขึ้นบัลลังก์

การบวงสรวงนำมาใช้กับพระปิดตาหรือของที่หลวงพ่อเสกได้ผลเหมือนตะกรุดหรือไม่ครับ

เรื่องการบวงสรวงพระหลวงปู่ไม่ได้เเนะนำครับเนื่องจากว่าสูตรในการสร้างการทำการลงอักขระไม่เหมือนกับการทำตะกรุด ที่สำคัญพระนั้นเป็นองค์เเทนสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงไม่เหมาะเเก่การบวงสรวง แต่การบวงสรวงนั้นจะเหมาะกับเทพเทวดามากกว่าครับ (ผมเข้าใจเองว่าหากเป็นพระนั้นแค่อธิษฐานขอก็คงสัมฤทธิ์ผลได้แล้วโดยไม่ต้องบวงสรวงครับ)

11. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่

ถ้ายังมีวัตถุมงคลเหลืออยู่ ผมขอร่วมทำบุญสร้างห้องน้ำด้วยครับ ทำบุญรับปีใหม่
    ขอบูชาตะกรุดนพเก้าเมตตามหาอุด(อุดมวลสาร)ขนาด 4 นิ้ว 1 ดอกครับ
    และหากยังมีพระผงเศียรบายศรีก็ขอร่วมทำบุญ 1 องค์ครับ

รอยืนยันจากพี่นะครับแล้วจะได้โอนเงินร่วมบุญให้ครับ

ขอบพระคุณครับ

12. เอกณัฐยศ

การบวงสรวงเทวดาและขอให้ช่วยนั้น นอกจากขอให้ตนเอง (เจ้าของตะกรุด) แล้ว จะขอให้ช่วยบุคคลอื่นได้หรือไม่ครับ มีประสบการณ์ด้านนี้บ้างไหมครับ

13. ๑๖โสฬส

รับทราบครับ เเต่ตะกรุดต้องรอนะครับเพราะหลวงปู่ท่านทำมือทั้งดอก และใช้เวลาเสกนานจนกว่าท่านจะเห็นว่าตะกรุดเเดงหรือเห็นเเสงของมวลสารพุ่งเปล่งรัศมีครับ ส่วนปิดตาเศียรบายศรียังมีครับ

เดี่ยวผมกลับไปอัพเดทตารางให้นะครับ พอดีเดินทางไปต่างจังหวัดครับ

14. ๑๖โสฬส

ไม่ได้ครับเพราะการบวงสรวงนั้นอยู่ที่ดวงวันของผู้ใช้ครับ แต่หากว่ายกตะกรุดให้คนอื่นต่อ ผู้รับต่อต้องขอกับตะกรุดเเละต้องบวงสรวงอย่างน้อย 1 ครั้งครับ

15. Berial004

รับทราบครับผม

ถ้าโอนแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ จะโอนในวันที่ 1 มกราคม2559 นะครับเอาฤกษ์ต้นปี
    ขอบพระคุณครับ

16. Berial004

วันนี้ผมได้โอนเงินร่วมบุญเรียบร้อยแล้วนะครับ จำนวน 5,555 บาท
    ให้ผมแจ้งที่อยู่และวันเดือนปีเกิดด้วยมั้ยครับ
    เพราะเคยร่วมบุญกับพี่ที่กระทู้นี้ไปแล้วถ้าจะให้แจ้งที่อยู่ซ้ำบอกได้เลยนะครับผม
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับพี่

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2016
  17. ๑๖โสฬส

ได้รับเเล้วครับ อนุโมทนาบุญนี้ด้วยครับ สาธุ

วัตถุมคลรอหลังกลางเดือนนะครับ
    ที่อยู่มีเเล้วครับ ขอเเค่วันเดือนปี มาทาง PM นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2016
  18. Berial004

ผมส่งวันเดือนปีเกิดให้ทาง PM เรียบร้อยแล้วนะครับ
    ส่วนวัตถุมงคลผมไม่รีบนะครับ เสร็จเมื่อไหร่ก็เมื่ิอนั้นครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

19. เอกณัฐยศ

1.จองตะกรุดนวคุณเมตตามหาอุต1 ดอก ครับ
    คาดว่าจะส่งได้เมื่อไหร่ครับ
    และโอนเงิน+ค่าส่งที่ไหนครับ

2.ช่วยยกตัวอย่าง การแจ้ง วันเดือนปีเกิด ในการดูวันบวงสรวงตะกรุดด้วยครับ

3.วิธีนำตะกรุดมาทำน้ำมนต์ทำอย่างไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2016
  20. ๑๖โสฬส

การนำตะกรุดไปทำน้ำมนต์ เท่าที่หลวงปู่บอกก็คือนำน้ำสะอาดใส่ภาชนะ อะไรก็ได้ที่เหมาะสมตามที่พี่มี แล้วเอาตะกรุดเเกว่งในน้ำนั้น หรือจะหย่อนตะกรุดลงในน้ำเลยก็ได้ เเต่หลวงปู่เคยบอกว่า ใช้เเกว่งเอาก็ได้ สะดวกต่อผู้ใช้ ตอนเเกว่งก็นึกถึงหลวงปู่จันทร์ หลวงปู่ผาง หลวงปู่มั่น และครูอาจารย์ที่พี่เคารพนับถือ ให้ท่านมาช่วยสงเคราะห์เรื่องอะไรก็ว่าไป แต่ก่อนทำตั้งนะโมก่อน 3 จบ แล้วชุมชุมเทวดา (เเล้วคนที่ชุมนุมไม่เป็น ก็ไม่ต้องชุมนุมครับ อาศัยจิตเป็นสื่อเอา) หรือถ้าพี่มีบททำน้ำมนต์พี่ก็เสริมเข้าไปได้ครับ เรื่องเสริมบททำน้ำมนต์นี้ผมเคยเรียนถามหลวงปู่เเล้วครับ สามารถทำได้ แต่หลวงปู่บอกว่า จิตสำคัญที่สุดครับ

เดี๋ยวอัพตารางให้นะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้