หนังสือพระเครื่อง แจกฟรีครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย brutus, 2 พฤษภาคม 2012.

1. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

thankyou verymuch:cool:

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะ สุดยอดไปเลยค่ะ

3. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    สำหรับข้อมูลดีๆ

4. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณครับ ข้อมูลเพียบเลย

5. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับที่นำมาแบ่งปัน :cool:

6. raknoi

raknoi สมาชิก

เยี่ยม:cool: ขอบคุณครับ

7. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ดันกระทู้แจกหนังสือพระเครื่องเพื่อความรู้ครับ

8. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ต้องขอขอบคุณมากๆครับผม

9. brutus

ขออนุญาต ขุดกระทู้ ความรู้ครับ เพื่อการศึกษา

10. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ยามาช่วยดันคะ :cool::cool: ดาวโหลดแล้วงงเต๊กเปิดไฟล์ภาพไ่ม่ได้ คอมก็ไม่ค่อยเป็นเสียด้วยสิ หาวิธีเปิดไฟล์ภาพเหงื่อแต๊กกกกก :':)'( ในที่สุดก็เปิดได้แล้ว เย้เย้เย้ ขอบคุณคะ ไปอ่านต่อก่อนนะคะ เอ แล้วมีหลวงพ่อเงินไหมคะ อยากได้จังเลย ไฟล์หลวงพ่อเงิน หุหุหุหุ กำลังเห่อ หลวงพ่อเงินอยู่คะช่วงนี้

11. brutus

คุณยา เซียนพระสมเด็จ ผันไปศึกษา หลวงพ่อเงินแล้วหรือครับ แสดงว่าถึงจุดอิ่มตัวแล้ว สำหรับหลวงพ่อเงิน ยังหาหนังสืออิเลคทรอนิค ไม่มีเลยครับ คงต้องเป็นหนังสือกระดาษไปก่อนแล้วละครับ ของผมตอนนี้ก็กำลังศึกษา ทั้งบางขุนพรหม และเกศไชโยอยู่ ไปเรื่อยๆ วันหลังผมขอคำแนะนำบ้างนะครับ

12. yamie

แหม คุณ brutus ยาไม่ใช่เซียนพระสมเด็จนะคร้าา พูดไปนั่น ยาแค่ศึกษาเผื่อวันไหนเดินไปส่องเจอ เข้าตามแบบที่ได้เรียนรู้มา จะได้ไม่พลาดของดีๆคะ สำหรับความสนใจศึกษาพระเครื่องแต่ละด้านนั้น ยาชอบอ่านชอบดูหมดคะ เลยเมามันส์กับการค้นคว้าอะไรไปเรื่อย บ้าส่องหลวงพ่อเงินสักพัก ต่อไปก็คงเป็นพระกริ่งต่อ แหะแหะ แบบว่าสนุกดีคะ อะไรที่ยากๆมันท้าทายความสามารถ ไม่ถึงกับต้องรู้แจ้งเห็นจริง รู้และศึกษาพอให้ไปนั่งฟังผู้ใหญ่เขาคุยกันพอเข้าใจกับเขาบ้างคะ หุหุหุหุ เดี๋ยวตามผู้ใหญ่ไม่ทัน
    สำหรับคำแนะนำ ที่กำลังศึกษาพระสมเด็จ คิดใหม่ดีไหมคร้าา เดี๋ยวหัวฟูเหมือนยานะเออ 55555555555555 ล้อเล่นคะ ช่วงนั้นส่องพระสมเด็จจนตาพร่า มองฟ้าเป็นเม็ดจุดๆ หุหุหุหุหุหุ ตาลายเลย สุดท้ายที่ได้มา ไม่ผิดพิมพ์ก็ผิดเนื้อ ไม่ผิดเนื้อก็ผิดพิมพ์ เผ่นดีกว่า 5555555
    หุหุหุหุ แต่อย่าว่านะคะ ที่ผิดพิมพ์ผิดเนื้อ ใครว่าถ้าเข้าตาหละก็ เป็นเก็บเหมือนกัน ใครว่าหละคะ เผื่อยาผอมๆสวยๆหน้าตาดีๆ จะได้เป็นเซียนพระกับเขาบ้าง อิอิอิอิ แหม ก็เห็นคนที่เป็นเซียนเขาว่ากันว่ามีแต่คนหน้าตาดีๆไม่ใช่หรือคะ ว่าไปนั่น ขำขำ อย่าซีเรียสคะ
    พระสมเด็จวัดระฆัง หรือ บางขุนพรหม หากสังเกตุพิมพ์ดีๆไม่ยากเลยคะ เคยมีคนนำรูปมารวมกันชุดใหญ่ หากเราสังเกตุดีๆจะมีจุดตำหนิที่เหมือนกัน อย่างเช่น สิบเอ็ดนาฬิกา เส้นซุ้มหักมุม อะไรประมาณนี้คะ หรือไม่เส้นซุ้มเริ่มโย้เอียง และ มี กอ ไก่ที่ซอกแขนซ้ายพระ เอ่อ ยาก็หลงๆลืมๆแล้วคะช่วงนี้ กะว่าจะไปพักสมองตามวัดตามวาสักหน่อย เผื่อจะได้ตาใสๆส่องพระได้ชัดเจนขึ้น หุหุหุหุ ถ้าอย่างไรก็ขอให้โชคดีนะคะ
    ไม่มีไม่เป็นไรคะ ไฟล์ภาพ พอดีร้านหนังสือเก่าเขาไปซื้อหนังสือมา ได้เล่มเก่าๆมาเพียบเลย ของคเณศ์พร เป็นผู้จัดสร้าง ตอนนี้วางเต็มหัวนอนแล้วคะ หุหุหุหุ ตลกตัวเองคะ นอนหลับตื่นเช้ามา คลำหัวป้อยๆๆๆ ทำไมเราหัวโนหว่า ไม่ได้ไปชนอะไรมานี่นาเมื่อวาน นึกไปนึกมาสงสัยหนังสือหล่นใส่หัวเมื่อคืน หัวโนเลย :':)'( ว่าแล้วก็โชว์พระเนื้อชินเงินสวยๆสักรูปดีกว่า คือว่า ยากำลังหาเนื้อหาพระเนื้อโลหะเก่าต่างๆที่แบบเห็นเนื้อชัดๆคะ เจาะๆแบบนี้ เพื่อแยกประเภทโลหะเก่า และ แห้งเป็นยังไง จะได้ดูพระเนื้อโลหะเก่าๆเป็น พยายามรวบรวมอยู่คะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      650.9 KB
      เปิดดู:
      2,463
  13. bigkuma

bigkuma เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ดันครับ

14. New_jean

New_jean สมาชิก

27 พฤษภาคม 2012
    ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบ

15. PUTAHRACSA

PUTAHRACSA เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

16. brutus

องค์นี้ท่านพระพักตร์ท่าน China มากเลยครับ สวยจัง
    พระสมเด็จ อาจจะเสร็จทุกรายเหมือนที่เขาว่า หาแบบที่แท้พันตาได้ยากมาก แม้แต่เซียนยังโดนเลย นับประสาอะไรกับคนชอบพระธรรมดาๆ ครับ
    อย่างเช่น ธรรมชาติได้ แต่ผิดพิมพ์ พิมพ์ได้แต่ความเก่าไม่ได้ อะไรประมาณนั้น คนทัก คนติกันได้ตลอด ของผมก็มีผ่านมาและผ่านไปหลายองค์ครับ จะว่าเกือบก็เกือบ แต่ก็รู้เลยว่าตัวเองยังไม่พร้อม ก็ต้องขวนขวายหาความรู้ใส่ตัวไว้ก่อน ใครจะรู้ว่าวันหนึ่งโอกาสอาจจะเป็นของเราก็ได้ (แต่ก็อาจจะเป็นโอกาสที่โดน แบบหนักๆ ครั้งใหญ่ก็ได้ 5555)
    วัดระฆัง ส่วนตัวมีโอกาส ได้รับการถ่ายทอด เรื่องแม่พิมพ์สากล ได้ความรู้มาประมาณหนึ่ง ส่วนธรรมชาติก็เรียนรู้ไปเรื่อยๆ สำหรับกรุบางขุนพรหม กำลังศึกษาจากคราบกรุเอาเป็นตัวช่วยครับ ส่วนแม่พิมพ์ก็ยังไม่ไปไหน วัดเกศไชโย แม่พิมพ์กำลังศึกษาอยู่ แต่เนื้อหา มวลสารก็ยังไม่ไปไหนเลยเหมือนกันครับ
    เคยผ่านตา เห็นว่าคุณยา เคยบอกในกระทู้หนึ่งว่าไม่สบายอยู่ ยังไงขอให้หายเร็วแล้วกลับมาเหมือนเดิมไวๆ นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      168.1 KB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      223 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      148.2 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      134.3 KB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      159
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      130
  17. yamie

ยาชอบภาพที่หนึ่งคะ พิจารณาง่าย ให้พิจารณาพระแท้นี่ชอบมากคะ อิอิอิอิ เนื้อแบบนี้เขาเรียกว่าเนื้อฟ่ามฟู เนื่องจากพระอยู่ในสภาพจมน้ำเวลานาน เนื้อฟ่ามฟู แล้วก็แห้ง เหมือนการนำพระไปแช่น้ำมาตากแดด ขาดแต่พระเก๊ไม่มีคราบกรุแบบนี้ แต่สำหรับองค์นี้ คราบกรุด้านหลังได้ใจ พิจารณาง่ายที่สุด เพราะเป็นพระสมเด็จบางขุนพรหมมีคราบกรุเป็นเอกลักษณ์ที่จับแน่นกับเนื้อพระไม่ใช่เพียงแค่ฝุ่น หรือ ขุยดิน ที่ส่วนมากพบเห็นในสมเด็จบางขุนพรหมปลอมที่วางขายดาดดื่น แบกะดิน มีขุยๆๆสะกิดหน่อยก็หลุดแล้ว พิจารณาต่อคะ ถ้าถามว่าพระอยู่ช่วงในของการบรรจุกรุ บอกได้ว่าอยู่ช่วงชั้นที่สาม หรือไม่ก็ชั้นล่างสุด เพราะ มีคราบกรุจับหนา แต่สิ่งที่หน้าสังเกตุ ทำไมด้านหน้าจึงไม่มีคราบกรุจับหนาเหมือนด้านหลัง หรือว่าเป็นเพราะมีพระด้านบนวางทับ แต่ถ้าเป็นเช่นนั้นหละก็ ยาคาดว่าควรมีคราบกรุจับด้านหน้าให้เห็นเช่นด้านหลังบ้าง จะเห็นคราบกรุเฉพาะตรงขอบ อืม เป็นไปได้ไหมว่าจะถูกกรอคราบกรุไปบางจุดหรือบางตำแแหน่ง แต่ยังไงเสียพระแท้ชัวร์ป๊าดดด พิจารณายังไงก็ไม่ผิด เพราะ พระแท้อยู่แล้ว ห้าห้าห้า ไม่เจ็บตัวในการวิเคราะห์ เหอเหอเหอ
    ปรับทุกข์คะ คุณ brutus จริงๆยาไม่ได้เก่งอะไรหรอกนะคะ บางครั้งมีคนสอบถามมายาก็อยากช่วยพิจารณา แต่ปัญหาคือว่าต้องมาขบคิดว่าหากเราบอกเขาไปแล้วเป็นการแนะนำที่ผิดเราจะเป็นที่แย่มากๆเหรอคะ ยิ่งทำให้การศึกษาเขาหลงทาง ยิ่งพระสมเด็จด้วยแล้วหากเราแนะนำไปข้อมูลเราแบบนี้ พอเขาศึกษาไปอีกแนว เจอข้อมูลใหม่เข้ามา ยิ่งทำให้เขาสับสนตำรามากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะหากเราไม่มั่นใจในความสามารถตนเองแล้ว ยาว่าการอยู่เฉยๆเป็นทางออกที่ดีมากคะ หากยาเก่งต้องมีพระสมเด็จแท้ในมือสักองค์บ้าง เพราะว่าเป็นครู แต่ตราบใดที่ยายังถือพระแท้ผิดพิมพ์ หรือ ผิดมวลสาร ยาไม่ขอวิจารณ์พระใครดีกว่า เพราะ เราเองยังเอาตัวไม่รอดจริงไหมคะ ยาทำเวปพระและมีบอร์ดย่อยๆยาจะซูมเนื้อและมีการอธิบายในภาพบ้างให้คนพิจารณากันเอาเองแบบเป็นกลาง แต่ไม่ได้หมายความว่ายาเก่ง แต่ที่ยาทำเพื่อแนะนำเพื่อนๆที่เขายังไม่มีพื้นความรู้แม้กระทั่งคำว่าเก่า ดิน ชิน ผง เป็นแบบไหน เหมือนยาศึกษาแลกๆ เปิดหาข้อมูลอ่าน สับสนเรื่องความเก่าของพระแต่ละชนิดตั้งคำถามตนเองว่า ถ้าโลหะเก่า จะเป็นแบบไหน ส่วนใหญ่เจอแต่คำพูดอธิบายแต่ไม่ค่อยเห็นภาพในส่วนขยาย เห็นแบบชัดๆ เห็นแล้วร้องอ๋อ นี่เองหรือ เรียกว่า สนิมตีนกา เรียกว่าสนิมแดง ขึ้นกับโลหะอะไรบ้าง เอาแค่พื้นๆ เรื่องสภาพที่เกิดการเปลี่ยนแปลงแต่พื้นที่ ค่อยว่ากันอีกที ยาค้นหายังไม่มีใครที่จำทำแบบนี้ เมื่อเวลาพี่ๆในเวปพลังจิตสอนยาให้ดู ยาจะจดจำและนำไปเผยแพร่ตามรูปแบบที่ยาเข้าใจ บางอย่างเลือกที่จะไม่อธิบาย เพราะ เรารู้ไม่จริง คำว่าเซียนจึงยังห่างกับยามากคะ เพราะ เซียนจะต้องให้ความรู้กับผู้อื่นและตอบคำถามนั้นๆได้และแนะนำเขาได้จริงไหมคะ ห้าห้าห้า ยาไม่ถึงครึ่งเลยคะ และ ยาเองก็ศึกษาไม่เจาะจงเสียด้วย ยาเรียนรู้ครอบจักรวาลคะ เพราะ อยากรู้ทุกเนื้อไปเสียหมด ไม่เจาะจงความชำนาญ เพราะ ไม่ต้องการเสียโง่ใคร รู้งูๆปลาๆดีกว่าไม่รู้อะไรเลยคะ :cool::cool:

ขอบคุณคะ เรื่องสุขภาพตอนนี้ คุณหมองดฉีดยาแล้ว เพราะ ส่งผลกระทบข้างเคียงกับยามาก อ้วนฉุ ผมร่วง ความดันเริ่มสูง หมอกลัวมีโรคอื่นตามมา จึงหยุดยาทุกชนิด ก่อนไปตรวจครั้งสุดท้ายยาก็ได้น้ำมนต์จากพระกริ่งนี่หละคะ แช่ดื่มเป็นเดือน จนผิวพระเปิด เหอเหอเหอ ผลเอ๊กเรย์สุดท้ายหมอว่าปกติ แต่รอดูอาการเรื่อยๆ มีนัดเจาะเลือดอีกทีเดือนหน้า โชคดีคะ ที่หลุดพ้นสักที เหอเหอเหอ อาทิตย์หน้ายาเลยกะว่าจะเข้าศีลภาวนาที่วัดบำเพ็ญบุญให้กับองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า กับสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายที่คุ้มครองยาคะ และ แผ่กุศลให้เจ้ากรรมนายเวร สาธุสาธุสาธุ และ ที่ลืมไม่ได้ พระสวยๆดีๆจะได้มาหายาอีก 5555555555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2012
  18. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำใจงามแท้:cool:
    Big thx

19. brutus

ขออนุญาต ดันกระทู้ แจกหนังสือพระ ครับ ตกไปเยอะมาก เผื่อยังมีคนที่ต้องการนำไปศึกษาอีกแล้วไม่เห็น

20. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ