สุดยอดของดี ปี 50 "เหรียญพระพุทธมหาจักรพรรดิ์-สมเด็จพระนเรศวรมหาราช" หลวงตาม้าปลุกเสก

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย thaiput, 30 ธันวาคม 2006.

1. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ในการจัดสร้างเหรียญพระพุทธมหาจักรพรรดิ์-สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ในครั้งนี้ วัตถุประสงค์เพื่อตอบแทนพระมหากรุณาธิคุณในสมเด็จพระองค์ท่านที่ทรงเสียสละความสุขส่วนพระองค์ที่ทรงกอบกู้เอกราชบ้านเมืองไว้จากอดีตจนถึงปัจจุบัน เพื่อให้อนาคตของลูกหลานสบายไม่เป็นขี้ข้าใคร และการจัดสร้างในครั้งนี้เพื่อเป็นที่ระลึกในการจัดสร้างพระพุทธมหาจักรพรรดิ์หยกขนาดหน้าตัก 7 นิ้ว ประดับเงินแท้ เพื่อน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระองค์ท่าน และจะได้น้อมเกล้าถวายพระราชินีต่อไป ในการนี้จึงจัดสร้างเหรียญขึ้นมาจำนวนหนึ่ง คือ ด้านหน้าของเหรียญเป็นรูปของสมเด็จพระมหาจักรพรรดิ์ อีกด้านหนึ่งนั้นจะเป็นรูปของสมเด็จพระนเรศวรครึ่งพระองค์ทุกเหรียญ ได้มีการบรรจุอิฐพระสถูปของพระสมเด็จพระนเรศวรที่เมืองหาง ในการครั้งนี้ได้รับความเมตตาจากหลวงตาวรงคต วิริยธโร ( หลวงตาม้า) เป็นผู้อธิษฐานจิตเหรียญ ในถ้ำเมืองนะ ที่มีผู้คนเขากล่าวว่าเป็นที่สวรรคตของสมเด็จพระเนศวร ดังนั้นจึงเปิดโอกาสให้ผู้ที่อยากร่วมสร้างบารมีและศรัทธาพระองค์อย่างแท้จริง หากท่านพลาดโอกาสนี้ท่านจะเสียใจและคงเสียดายโอกาสอันเป็นสำคัญครั้งนี้อย่างแน่แท้ ส่วนอัตราการร่วมบริจาคทำบุญมีดังนี้

1. เนื้อเงิน จัดสร้าง 14 เหรียญ (หมด)

2. เนื้อตะกั่ว จัดสร้าง 50 เหรียญ เหลือประมาณ 10 เหรียญ บูชา 600 บาท
    3. เนื้อนวโลหะ จัดสร้าง 500 เหรียญ เหลือประมาณ 300 เหรียญ บูชา 400 บาท
    4. เนื้อทองผสม จัดสร้าง 500 เหรียญ เหลือประมาณ 300 เหรียญ บูชา 300 บาท

วัตถุประสงค์ เพื่อนำปัจจัยที่ได้ในครั้งนี้ถวายหลวงตาม้าเพื่อท่านจะได้นำสร้างสมเด็จพระนเรศวร และพระเจ้าตากสินปางนั่งสมาธิ (อธิษฐานบารมี) โดนจะได้เททองในวันที่ 25 มีนาคม พ.ศ. 2550 เวลาประมาณ 08.00 เป็นต้นไป ณ วัดพุทธพรหมปัญโญ (ถ้ำเมืองนะ) ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่

*// ติดต่อบริจาคบูชาได้ที่ คุณ อรรถพล ด่านศรีชาญชัย ตู้ ปณ.194 อ.แม่สอด จ.ตาก 63110 หรือทำการโอนเงินได้ที่ คุณ อรรถพล ด่านศรีชาญชัย ธ.กรุงเทพ สาขา แม่สอด / ออมทรัพย์ เลขที่ 3280740113 ช่วยค่าจัดส่ง EMS 50 บาท thaiput007@hotmail.com tel.084-6245007

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2006
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สงสัยถ้าไปดูหนังเรื่อง นเรศวรมหาราช แล้วคงจะรีบเช่าเลยแหละครับ อิอิ พอดีช่วงนี้ทุนม่ายค่อยมี

3. alskling

alskling เป็นที่รู้จักกันดี

ดีค่ะ

ค่ะ น่าสนใจดีนะค่ะ อะไรดีๆพี่ออยเอามาให้ พ่อ แม่พี่น้อง บูชากันหมดแหละค่ะ สวัดดีวันปีไหม่นะค่ะ ทุกๆคนชาวพลังจิต และก็พี่ชายสุดหล่อ ขอให้มีความสุขความเจริญคิดสิ่งใดขอให้สมดังปรารถนาทุกประการ

4. เมืองย่า

เมืองย่า เป็นที่รู้จักกันดี

ของดีอีกแล้ว... เข้มขลังไม่ควรพลาด... :)

5. KENZO

KENZO เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ พระรุ่นนี้ต้องดีแน่นอน เพราะเป็นการรวบรวมมวลสารทางด้านเหรียญที่เกี่ยวข้องกับสมเด็จพระนเรศวรมหาราชไว้เยอะพอสมควร ที่จังหวัดต่างๆ ได้สร้างขึ้นเพื่อระลึกถึงพระคุณของพระองค์ท่าน ไม่ว่าจะเป็นจังหวัดพิษณุโลก อยุธยา สุพรรณบุรี เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน และค่ายทหารต่างๆ และที่สำคัญล้วนแล้วแต่พิธีใหญ่ทั้งสิ้น นอกจากนั้นยังมีพระกรุต่างๆ อาทิเช่น พระร่วงประทานพร พระร่วงเปิดโลก และเหรียญเกจิอาจารย์ต่างๆ ชนวนพระกริ่งต่างๆ พระยันต์ต่างๆ โลหะอาถรรพ์ต่างๆ และใต้เหรียญยังอุดด้วยผงอิฐจากพระเจดีย์ของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ที่เมืองหาง ประเทศพม่า ซึ่งพม่าได้ทำลายหมดแล้ว รักและเคารพ พระนเรศวร ไม่ควรพลาดเด็ดขาด (verygood)

6. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    โมทนาสาธุ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับคุณออย...และขอโมทนาผู้ร่วมบุญบูชาเหรียญเพื่อร่วมทำบุญหล่อพระทุกๆท่านด้วยครับ
    (f) (f) (f)

ไฟล์ที่แนบมา:

7. KENZO

(deejai) โลกซักจะแคบลง ผมมีความรู้สึกว่าจะเคยเห็นน่าคุณ thaiput หรือเปล่าไม่รู้น่ะ

8. KENZO

ไม่ทราบว่าคุณ thaiput พอจะรู้ข่าวความคืบหน้าเกี่ยวกับการทูลเกล้าถวายพระหยกทรงเครื่องจักรพรรดิ์แด่สมเด็จฯพระราชินีบ้างหรือเปล่าครับ ว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว แล้วจะทูลเกล้าถวายเมื่อไหร่ ผมอยากให้สำเร็จภายในต้นปีนี้จังเลยไม่รู้จะเป็นไปได้หรือเปล่า ก็ได้แต่ขอพระบารมีแห่งองค์สมเด็จฯท่านให้ช่วยเปิดทิศเปิดทางให้ทุกอย่างสำเร็จ และนำความสงบร่มเย็นมาสู่ประเทศชาติโดยเร็ววัน

9. KENZO

เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมานั่งสมาธิสื่อกับพระองค์ท่านเกี่ยวกับเรื่องนี้ พระองค์ท่านว่า " งานที่กูสั่ง ต้องสำเร็จ " ก็เลยรอดูอยู่ว่าอุปทานกินหรือว่าชัวร์

10. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    - ท่านที่จะร่วมทำบุญบูชาเหรียญพระมหาจักรพรรดิ์จาก คุณ ชูพล จ.สระบุรี, คุณ อัครเดช จ.ชัยภูมิ, คุณ จิตติ จ.กรุงเทพ, ท่านทั้งหมดนี้ผมได้จัดส่งเหรียญพระมหาจักพรรดิ์ตามที่ได้จองไว้ไปให้เรียบร้อยแล้ว ผมขอบารมีครูบาอาจารย์คุ้มครองทุกๆท่านนะครับ / thaiput007@hotmail.com

11. choopol2518

choopol2518 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะครับ คุณออยที่นำเรื่องดีๆ เป้รศิริมงคลกับตัวเรา มาให้รับทราบ

12. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    ได้รับแล้วครับ

ได้รับแล้วครับ พร้อมพระปิดตา ขอบพระคุณครับ [b-wai][b-wai][b-wai]

13. Manob

Manob เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาค้าบพี่ออย เข้ากะบรรยากาศหนังกะลังจาฉายวันที่18พอดีเลย แหะๆ

14. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

จองเหรียญเนื้อนวะ 1 จะโอนเงินไปพร้อม ดวงตาอาถรรพณ์ชัยมหานาถ นะครับ ระพีศักดิ์ ลำปาง

15. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ...ระพีศักดิ์ ลำปาง

16. antra

antra สมาชิก

อนุโมทนาครับเหรียญดีมากๆเลยใครไม่บูชาจะเสียใจนะสุดยอด

17. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    เป็นวัตถุมงคลอีกชิ้นหนึ่งที่น่ามีไว้บูชาครับ
    ขอบคุณครับ

18. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    ได้ดูหนังสมเด็จพระนเรศวรอีก ครั้ง นึกถึงพระคุณของพระองค์ที่มีต่อประเทศไทย ได้บูชาเหรียญนี้ขอบารมีพระองค์คุ้มครองแล้วยังได้ระลึกถึงพระคุณประโยชน์ที่ท่านได้สร้างไว้ให้พวกเรา ดีจริงๆ
    ขอบคุณครับ

19. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    หมดหรือยังครับ
    จองเนื้อนวโลหะ 1 ด้วยครับ

20. ต้นเทียน

ต้นเทียน สมาชิก

15 กันยายน 2008
    อนุโมทนาบุญอย่างสูงสุดครับ
    ผมมีไว้บูชา2เหรียญนวะ1ทองผสม1
    เป็นบุญของผมที่ได้มีไว้บูชา