สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม เชิญร่วมบุญสร้างองค์ปฐมขนาดแปดศอก

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 11 มีนาคม 2007.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ความเป็นมาของสำนักสงฆ์ สายไหมวนาราม

สายไหมวนาราม ตั้งอยู่ที่ ต.ผักขะ อ.วัฒนานคร จ.สระแก้ว
    ทางเข้าวัดอยู่ติดถนนใหญ่ทางไปอรัญประเทศและห่างจาก อ. วัฒนานคร 10 ก.ม.
    อาจารย์วิชัย  วิจาโร.jpg พระอาจารย์ วิชัย วิจาโร พรรษาที่ 22 บวชที่วัดหนองป่าพง ได้ศึกษาจากหลวงพ่อชา สุภัทโท และได้อุปฐากรับใช้หลวงพ่อชาจนท่านมรณะภาพ จึงออกจากวัด และได้ศึกษาจากพระครูบาอาจารย์อีกหลายท่าน เช่น หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ จ.สุริรทร์ เป็นต้น

เงินสามล้านบาทไม่สามารถซื้อใจที่มีศรัทธาได้

ลุงไหม.jpg ลุงไหม เป็นคนที่ตำบล ผักขะ มี่ที่ไร่ที่นาอยู่ ๕๐ ไร่ เป็นที่ใกล้ถนนใหญ๋ มีคนมาขอซื้อ ๓ ล้านบาทแกไม่สน แม้จะแค่ชาวไร่ชาวนาธรรมดาก็ไม่เห็นแก่ทรัพย์ทางโลก ยอมยกให้เป็นสมบัติพระศาสนา เป็นที่ประดิษฐานพระรัตนะตรัยให้ตั้งมั่น ให้ยืนยาวต่อไปในอนาคตกาล

นับเป็นบุญกุศลในอดีตที่พระอาจารย์วิชัย กับ ลุงไหมได้เคยทำร่วมกันมา จึงได้พบพานกันอีกในชาตินี้และมีศรัทธาอันมั่นคง จึงได้ตกลงสร้างศาสนะสถานร่วมกัน ณ ที่แห่งนี้

CAESL2Z5.jpg CA6J0TMR.jpg

นี่คือสภาพที่นาเดิมๆก่อนจะแปลงเป็นอริยะทรัยพ์ของลุงไหม ที่กลายมาเป็นสำนักสงฆ์สายไหมวนาราม ในปัจจุบัน

กระผมขอกราบโมทนากับดวงจิตอภิมหาประเสริฐของลุงไหมด้วยครับ

และนี่เป็นบทนำเริ่มต้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2008
  2. Nar

ข้อความบอกเล่าของคุณ แก้วบูรพา

<O:p</O:p
    ประวัติของวัด(สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม)<O:p</O:p
    อาจารย์ที่ผมนับถือท่านเป็นพระปฏิบัติดีท่านหนึ่งครับ ท่านเป็นลูกศิษฐ์หลวงพ่อชาวัดหนองป่าพง<O:p</O:p
    จ.อุบลราชธานี พอดีมีผู้ใจบุญบริจาคที่ให้สร้างวัด 50 ไร่ อยู่ห่างจากอำเภอวัฒนานคร 10 กม. เป็นที่ใกล้ถนนใหญ่ มีคนมาขอซื้อที่ให้ราคาสามล้านบาท ท่านก็ไม่ขาย ทั้งที่ท่านเป็นชาวไร่ธรรมดาคนหนึ่ง ท่านชื่อลุงไหม จึงมาเป็นชื่อวัดสายไหมวนาราม เริ่มสร้าง ๓ ม.ค.๒๕๔๘

<O:p</O:p CA6J0TMR.jpg

CAESL2Z5.jpg ที่เริ่มแรกเป็นทุ่งนา

CAUR4HAF.jpg ตอนแรกพระอาจารย์อยู่แบบนี้

CA41JLRC.jpg ต่อมาก็สร้างกุฏิขึ้นมา

CAUPG3OT.jpg ตอนกำลังสร้างศาลา

CA1PNCMN.jpg ภาพศาลาเมื่อส้างเสร็จ

CA1JY5ZF.jpg ภาพกุฏิเจ้าอาวาสและที่พักสงฆ์อาคันตุกะสร้างตอนงานกฐิน ปี 2548 ซึ่งผมเป็นเจ้าภาพ

ทั้งหมดนี้ผมยกคำพูดของคุณ แก้วบูรพา มากล่าวครับ
    <O:p</O:p
    <V:p</V:p<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2008
  3. Nar

เหตุการณ์ต่อมา
    ปีที่แล้วผมคิดจะถวายพระไตรปิฏกจึงคุยกับอาจารย์ ตอนแรกคิดว่าจะถวาย 1 ชุดพร้อมตู้ แต่วัดที่จะถวายมีคนให้ไปก่อน จึงเปลี่ยนใจถวายให้วัดที่ขาดแคลน จึงบอกบุญออกไปในที่สุดก็ได้ทั้งหมด 22 ชุดพร้อมตู้

CAUJKDGF.jpg เป็นภาพส่วนหนึ่งของพระไตรปิฎก และผู้ร่วมงานถวายพระไตรปิฏก

CA6JMNCD.jpg พอถวายเสร็จท่านก็นำรถมาขนไปเลย ซึ่งมาจากหลายจังหวัดไกลๆก็มี เช่น จ.อุบล

CAONQTQH.jpg เสร็จแล้วก็มีการสรงน้ำพระ พอดีเป็นวันสงกรานต์

ครับนี่ก็เป็นอีกส่วนหนึ่งที่คุณ แก้วบูรพาส่งมาให้ก็นำมาลงทั้งหมดเพื่อประกอบเรื่องราวต่อไป<O:p</O:p

4. Nar

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD></TD><TD width="100%"><!-- main page contents --><FORM action=private.php?do=managepm&dowhat=delete&pmid=140988 method=post><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: สวัสดีครัครับคุณแก้วบูรพา</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: 0px; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] 02-03-2007, 02:26 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>แก้วบูรพา<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:55 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 489 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 462 ครั้ง ใน 44 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: สวัสดีครัครับคุณแก้วบูรพา
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong
    ยินดีครับ
    คือผมอยากทราบความเป็นมาที่จะสร้างสมเด็จองค์ปฐมแปดศอก ถ้าจำไม่ผิด ว่าการสร้างนี้เริ่มต้นอย่างไร ผมอาจจะใช้คำพูดไม่ค่อยถูกนัก ใครเป็นผู้ดำเนินการคือหวัเลี่ยวหัวแรงว่างั้นเถอะนะ หรือเป็นการร่วมหลายฝ่าย เห็นคุณแก้วบูระพาว่ามีการตอกเสาเข็มกันแล้ว ก็แสดงว่ามีการเริ่มลงมือแล้วด้วย และที่สำคัญให้ทางช่างโรงหล่อของป้าเนียรเป็นผู้สร้าง นี่ก็แสดงว่าบุญตรงนี้มีความเด่นชัดเห็นรูปเห็นร่างกันแล้วนี่
    อีกเรื่องหนึ่งจะมีการบอกบุญทางเว็บไซด์หรือเปล่าครับ ที่ถามมานี่เผื่อดูว่าผมมีอะไรบ้างที่ทำได้ มีรูปภาพให้ดูบ้างไหมครับ อยากเห็นน่ะครับ

ติดต่อทางเมล์ผมก็ได้ครับ
    nphenglarp@hotmail.com
    นับถือ
    ณรงค์ เพ็งลาภ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมเป็นคนต้นคิดเองครับ ตอนแรกก็คิดว่าจะทำภายใน ๓ ปี เพราะที่ผ่านมาผมร่วมสร้างกับคนอื่นทั้งหมดและก็สร้างที่ต่างจังหวัดเช่น กาญจนบุรีที่วัดหลวงพี่เล็ก จึงอยากสร้างที่สระแก้วบ้าง จึงได้คุยปรึกษากับรุ่นพี่และเจ้าอาวาส ผมจึงตัดสินใจจะลงมือทำเลย
    ก็ได้รุ่นพี่ที่สนิทกับป้าเนียรช่วยต่อราคาค่าแรงจาก 200000 เหลือ 180000 บาท ได้อาจารย์จากลาดกะบังช่วยเขียนแบบรากฐานให้ ก็จะค่อยสร้างตามกำลังจะพึงมี ที่ผ่านมาก็บอกพรรคพวกเท่านั้นไม่ได้ประกาศทางเวปเพราะผมไม่ค่อยชำนาญนัก ตอนนี้เสาเข็มหล่อเสร็จแล้วรอให้เซ็ตตัวเต็มที่ก่อนซึ่งจะส่งไปที่วัดวันที่ 12 มีนาคมนี้ กำหนดจะทำพิธีบวงสรวงและตอกเสาเข็มในวันที่ 16 มีนาคม ตอนนั้นจึงจะมีรูปครับ ผมจึงหวังว่าจะได้ร่วมสร้างพระด้วยกันครับ

นับถือ
    สมศักดิ์

</TD></TR></TBODY></TABLE></FORM></TD></TR></TBODY></TABLE>
    ครับมาถึงตอนสำคัญของงานบุญกันแล้วนะครับ สมเด็จองค์ปฐมกำลังจะ อุปปัณโณ อีกองค์ ณ สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม แห่งนี้ ขนาดหน้าตัก แปดศอก เป็นการเริ่มต้นศาสนะสถานแห่งใหม่ ได้องค์ปฐมขนาดแปดศอกกันเลยทีเดียว

นี่คือนักบุญรุ่น เฮฟวี่เวท ตัวจริงที่ผมตั้งฉายาให้ ในส่วนตัวของคุณ แก้วบูรพา ด้วยเหตุผลบางประการที่ไม่เปิดกระทู้ด้วยตัวเอง ทำให้ผมต้องมารับหน้าที่เปิดให้ ผมเพียงเป็นสะพานบุญให้ครับและจะร่วมบุญเท่าที่มีความสามารถและกำลังที่มี

จึงขอเชิญชวนเพื่อนๆทั้งหลายทั้งในพลังจิตและนอกเว็บที่มีจิตศรัทธาต่อพระพุทธศาสนาช่วยการสืบทอพระศาสนาขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันของพวกเรา ให้เจริญรุ่งเรืองต่อไปด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2008
  5. Nar

นี่เป็นภาพแทนองค์ปฐมที่กำลังจะทำการสร้างขึ้น ณ สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม ซึ่งคุณ แก้วบูรพา คิดจะสร้างในครั้งนี้และเป็นเจ้าภาพเริ่มต้นร่วมกับทางสำนักสงฆ์

จึงกราบเชิญชวนพุทธศานิกชนคนใจบุญทั้งหลาย มาร่วมแรง ร่วมศรัทธา สร้างทำนุบำรุงพระศาสนาร่วมกัน ตามกำลังของท่านที่พึงทำได้

พระสงฆ์สาวกผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อุบาสกที่มีจิตใจประเสริฐ ผู้มีใจศรัทธาต่อพระศานาอย่างแรงกล้า ได้มาบรรจบพบกัน จึงเกิดสถานที่สำคัญอย่างนี้ขึ้นมาได้ สถานที่ที่ประดิษฐานพระรัตนะตรัยแห่งใหม่ได้เกิดขึ้นแล้ว ณ ที่นี้

6. แก้วบูรพา

แก้วบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอบคุณ คุณณรงค์เป็นอย่างสูงครับที่ช่วยเปิดเรื่องให้ผม

ท่านที่อยากร่วมสร้างพระ สามารถโอนเงินเข้าบัญชีพระอาจารย์ได้ครับ

พระวิชัย วิจาโร
    บัญชีออมทรัพย์
    ธนาคารกสิกรไทยสาขาสระแก้ว
    เลขบัญชี 164-2-21030-7

เบอร์โทรศัพท์ของท่าน 081-8549772

ผมจะโพสความคืบหน้าในการก่อสร้างให้เป็นระยะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2007
  7. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ขอโมทนาในมหากุศลในครั้งนี้ด้วยค่ะ นับเป็นบุญวาสนาที่จะได้มีโอกาสร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 8 ศอก

และขอนับถือกำลังใจอันเข้มแข็ง ทั้งคุณแก้วบูพาและพี่ณรงค์ ที่เพียรสร้างบุญกุศลเพื่อให้พระพุทธศาสนาขององค์สมเด็จพระสมณโคดมให้เจริญรุ่งเรือง

เรื่องถวายพระไตรปิฎกทีเดียวถึง 22 ชุดนี้ เรื่องนี้ไม่ธรรมดาทีเดียว ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

หากได้โอนปัจจัยร่วมบุญแล้วจะโพสแจ้งอีกครั้งค่ะ

และขอเชิญชวนเพื่อนๆ พี่ๆ มาร่วมกันสร้างบุญสร้างกุศลในครั้งนี้กันค่ะ

8. Nar

องค์ปฐมสร้างองค์ปฐม
    ในโอกาสอันเป็นมหาบุญมหากุศลในครั้งนี้กระผมมีความยินดีและร่วมโมทนากับท่านที่เข้ามาร่วมทำบุญ สร้างองค์ปฐมหน้าตักแปดศอกในครั้งนี้ โดยการอัญเชิญสมเด็จองค์ปฐมรูปหล่อลอยองค์(องค์ปฐมรุ่น ๓ วัดท่าซุง) ที่ผมได้บูชาไว้ทันงวดสุดท้ายก่อนที่จะหมดจากวัด ซึ่งมีอยู่จำนวนหนึ่ง ซึ่งความจริงแล้วไม่คิจะเอาออกมาช่วงนี้ แต่เมื่อเห็นศรัทธาอันแรงกล้าของผู้เริ่มบุญทั้งสามท่านคือ

พระอาจารย์ วิชัย วิจาโร บวชสืบทอดพระศาสนามาแล้ว 22 พรรษา

ลุงไหม ที่เมินเงินสามล้าน มอบที่สร้างวัด 50 ไร่

และกับคุณแก้วบูรพาและคณะที่คิดสร้างองค์ปฐมแปดศอก

เห็นอย่างนี้แล้วอดใจไม่ไหว ขอเอาของรักของหวงที่สะสมไว้ออกมาร่วมโมทนากับท่านที่มีจิตศรัทธาเลื่อมใส ดังนี้
    1 สมเด็จองค์ปฐมรุ่นสาม 5 องค์

C1.jpg เอามาให้บูชา 5 องค์

1 คุณ paibula 1 องค์
    2 คุณ hanashi 1 องค์
    3 คุณ arada119 1 องค์
    4 คุณ Fourthman 1 องค์
    5 คุณ kengy 1 องค์

ได้มีการจองหมดแล้ว

นี่เป็นรูปแทนก่อนนะครับของที่นำมาให้บูชามีกล่องพร้อมทั้ง 5 องค์ครับ เมื่อได้รูปมาแล้วจะมาโพสลงใหม่ครับ สำหรับผู้ร่วมสร้างองค์ปฐม ตั้งแต่ 3,000 บาทขึ้นไปมอบให้หนึ่งองค์ครับ

2 องค์ปฐมปางกายมนุษย์ของหลวงพี่เล็ก 2 องค์ เป็นของผม 1 องค์ ของคุณ พัชนี ร่วมมาอีก 1 องค์

องค์ที่11.jpg มี 2 องค์

1 คุณ pibula 1 องค์
    2 คุณ kengy 1 องค์

ได้มีการจองหมดแล้ว

ร่วมทำบุญ 1500 บาทมอบให้ 1 องค์ ครับ เลี่ยมพลาสติกแล้วทั้งสององค์

ให้ตั้งจิตคิดไปว่าเป็นการร่วมสร้างองค์ปฐมหน้าตักแปดศอกนะครับ

โอนเงินเข้าบัญชี พระอาจารย์ วิชัย วิจาโร ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2007
  9. Nar

3 สมเด็จผงยาวาสนาได้รับมาจาก คุณ khomeraya สมาชิกพลังจิตสมัยที่สร้าง องค์ปฐมวัดภูเหล่าเงินฮาง แม้ว่าขณะนี้ คุณ khoฯ จะไม่ได้เข้ามาปรากฎตัวในเว็บพลังจิตก็ตาม เชื่อว่าคุณคงเห็นการกระทำของผมอยู่นะ ขอบุญกุศลที่เกิดจากสมเด็จผงยาวาสนานี้ จงถึงคุณ khomeraya เต็มอัตตราทุกประการ

drug.JPG ให้บูชา 10 องค์

1 คุณ ธรรมนูญ 1 องค์
    2 คุณ Fourthman 2 องค์

ร่วมสร้างองค์ปฐมแปดศอก 1,000 บาท มอบให้ 1 องค์ครับ

ยังมีอีกหลายรายการผมกำลังทำใจเพราะของรักของหวงทั้งน้าน เพื่อทำนุบำรุงพระศาสนาจะต้องสละไห้ได้ ติดตามต่อไปนะครับ

โอนเงินเข้าบัญชี พระอาจารย์ วิชัย วิจาโร ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2007
  10. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]ขอรับ

11. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

12. paibula

paibula เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมธนาบุญด้วยครับ
    และขอร่วมสร้างองค์ปฐมแปดศอก จำนวนเงิน 5,000 บาทครับ
    ขอรับ องค์ปฐมรุ่นที่3 1 องค์ และ องค์ปฐมปางกายมนุษย์ 1 องค์ครับ
    ขอให้บุญกุศลที่ได้ร่วมสร้างองค์ปฐม 8 ศอก นี้
    สำเร็จถึงทุกๆท่านที่อยู่ณ ที่นี้ก็ดี ไม่ได้อยู่ณ ที่นี้ก็ดี
    และสำเร็จถึง เทวดาทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวร ผี ปีศาจ สัมพเวสี
    และให้บุญกุศลนี้
    แผ่ไปยังทุกสารทิศ ให้ได้รับบุญกุศลนี้ทั่วกันด้วยเทอญ

13. ธรรมนูญ

ธรรมนูญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญ 1000 บาท ครับ และขอรับพระสมเด็จผงยาวาสนา 1 องค์ครับ
    ขอบคุณครับ

14. แก้วบูรพา

เป็นรูปเสาเข็มที่เพิ่งได้มาครับ ต้องสั่งหล่อขึ้นมา
    เสาเข็มจำนวน 25 ต้น ขนาด 18*18 cm ยาว 6 เมตร เพื่อที่จะรองรับน้ำหนักขององค์พระขนาด 20 ตัน

ไฟล์ที่แนบมา:

15. แก้วบูรพา

เป็นรูปการเตรียมปั้นจั่น ซึ่งจะทำการตอกเสาเข็มในวันที่ 16 มีนาคมนี้ครับ โดยจะมีการบวงสรวงตามแบบของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานในตอนเช้า หลังจากนั้นก็จะทำการตอกเสาเข็มเพื่อสร้างฐานรองรับองค์พระ คาดว่าจะใช้เวลาประมาณ 5 วัน จึงตอกเสร็จ

แล้วผมจะนำภาพในวันนั้นมาให้ชมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. arada119

arada119 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอร่วมทำบุญและรับสมเด็จองค์ปฐมรุ่น3 1 องค์ครับ 3000+50=3050

17. Nar

กราบโมทนากับทุกท่านครับ

ช่วงเย็นผมจะมาตอบรับกับท่านที่ร่วมทำบุญกันนะครับ ดีใจครับที่ได้ร่วมบุญใหญ่กันอีกครั้ง โมทนาอย่างยิ่ง

18. Fourthman

Fourthman เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมธนาบุญด้วยครับคุณณรงค์ คณแก้ว บูรพา และทุกๆท่าน
    ผมขอร่วมสร้างองค์ปฐมแปดศอก จำนวนเงิน 5,000 บาทครับ
    ขอรับ องค์ปฐมรุ่นที่3 จำนวน 1 องค์ และพระสมเด็จผงยาวาสนา 2 องค์
    จะโอนเงินประมาณอาทิตย์หน้า หรืออย่าช้าไม่เกินสิ้นเดือนมีนาคม ครับ

โอนแล้วจะแจ้งที่อยู่อีกทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2007
  19. arada119

arada119 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    วันนี้โอนเงินเข้าบัญชีพระอาจารย์วิชัยแล้วนะครับ scb เวลา 13.36 locat 5212 seq 9595
    กำพล เรืองสุขอุดม 85 หมู่6 ถ.มิตรภาพ ต.เก่างิ้ว อ.พล จ.ขอนแก่น 40120
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

20. แก้วบูรพา

ผมขอกราบอนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ โดยเฉพาะคุณณรงค์ น้ำใจอันประเสริฐ หาได้ยากยิ่งนัก
    ยินดีที่ได้ร่วมทำบุญกับทุกท่านครับ