สาธุ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย poysian, 27 พฤศจิกายน 2004.

1. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ผมและคุณweb snow ไม่เคยเจอตัวจริงกันเลย..แต่ผมขอโมทนาด้วยครับ..สิ่งใดที่ท่านได้รู้ได้เห็นจากการปฎิบัติแล้วจะเป็นใจที่บริสุทธิ์ขณะใดก็ตาม.มีพุทธานุสติก็ตามสังคานุสติก็ตามผมขอโมทนาด้วยครับ..........หวังว่าเราคงได้เจอกันในจุดมุ่งหมายปลายทางของเราในอนาคตนะครับ

2. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ....

แหม๋..ผมจะเขียนลงตอบในหัวข้อ web snow เคยเข้าเฝ้าพระพุทธองค์สมณโคดม..หลวงปู่แหวนและหลวงพ่อฤาษ๊ลิงดำ..แต่กดไปๆมาๆกลายไปเป็นตั้งกระทู้....ขออภัยนะครับ..ผมต้องการจะตอบในหัวข้อที่ว่ามาครับ

3. rishi

rishi สมาชิก

ฤษี วันละคำขอเสนอคำว่า

สาธุ(Sadhu)ในประเทศเนปาล เป็นคำนามหมายถึง นักพรต (HolyMan)
    เป็นนักบวชที่ไม่มีวรรณะ ถือเป็นศาสนบุคคลประเภทหนึ่งที่เป็นที่เคารพของกลุ่มคนในประเทศ แบ่งคร่าวๆได้เป็น
    2 นิกาย คือ กลุ่มที่บูชาพระศิวะ และอีกกลุ่มบูชา พระวิษณุ

---ขอศานติจงมีแด่ท่านทั้งหลาย ---