สอบถาม ตระกรุดหลวงพ่อโม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย su, 24 ตุลาคม 2012.

1. su

su เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพวกพี่ๆๆ ดูให้หน่อยครับ ว่าสมควรจะเสียสตางค์ไหมคับ เค้าบอกว่าของหลวงพ่อโม วัดจันทราราม จังหวัดชัยนาท ครับ ราคาที่เค้าจะปล่อยให้ก็ 3500 บาทครับ พี่ๆ ช่วยตัดสินใจให้ หน่อยครับ ขอบคุณ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. choed

choed เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ขนาดเท่าไหร่ โตเท่าไหร่ และภาพไม่ชัด ลงรูปให้ครบหัว ท้ายตะกรุดด้วยครับ ถ้าเป็นหลวงพ่อโมจริง ไม่แพงครับ แต่ต้องดูความสมบูรณ์ของตะกรุดด้วยครับ

3. su

ขอบคุณครับ แต่ตะกรุดนี้อยู่กับเจ้าของเค้านะครับ (ตอนนี้พี่เค้าไปต่างจังหวัด) เขาบอกว่ายาว 7 นิ้ว งั้นรบกวนพี่choed ช่วยบอกตำหนิ หรือ จุดสังเกตให้หน่อยครับ กระผมจะได้เก็บไว้เป็นความรู้ หรือหากพี่choed รู้จักคนที่จะปล่อยตะกรุดหลวงพ่อโม (ไม่ค่อยแพง) ช่วยบอกให้หน่อยนะครับ

4. choed

choed เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ตะกรุดต้องรู้ลักษณะการสร้าง โลหะที่ใช้มีการตัดสอบโลหะลักษณะไหน การใช้เชือก การลงรัก และวิธีพันเชือกครับ แต่มันก็ไม่ตายตัวครับเพาะทำมือ ย่อมมีแตกต่างกันบ้าง แต่สำคัญมากต้องดูอายุโลหะที่ใช้ให้เป็นว่ามีความเก่าถึงยุคหลวงพ่อไหม ผมก็งูๆปลาๆครับ เครื่องรางผมก็เล่นแค่ชอบ เพราะมีศิลปะในตัวครับ หลวงพ่อโม ส่วนมากจะทำดอกยาวๆ ประมาณ 7 นิ้ว และมักจะตัดสอบนอกและใน ลองดูรูปที่ผมหามาในเนตนะครับ ต้องขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยครับเพื่อการศึกษาครับ

ขนาดไฟล์:
      113.5 KB
      เปิดดู:
      282
      ขนาดไฟล์:
      127.8 KB
      เปิดดู:
      329
  5. su

เป็นความรู้ที่ดีมากเลยครับ ผมจะพยายามต่อไป เพื่อตะกรุดหลวงพ่อโม ขอบคุณพี่choed

6. Khotee

Khotee เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012
    แล้วเหรียญ หลวงพ่อโม ของผมหละ ดีไหมครับ ขอบคุณครับ(f)