สวด ยันทุนก่อนนอน แล้วฝันว่าเจอผี

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ypexit, 20 กันยายน 2011.

1. ypexit

ypexit Active Member

25 สิงหาคม 2010
    คืนไหน ที่ ก่อนนอน สวดมนต์ไหว้พระ คืนนั้น มีโอกาสฝันร้าย(คิดว่าเป็นฝันร้ายเพราะว่าในฝันค่อนข้างกลัว)กว่าปกติ คือหมายความว่า
    ถ้าคืนไหน นอนโดยไม่ได้สวดก็จะไม่ฝันเกี่ยวกับเรื่องผีๆเลยและไม่ตื่นกลางดึกด้วย

แต่ถ้า สวดมนต์ไหว้พระ จะฝันว่าเจอครับ
    ฝันประมาณว่า ผจญผีสาง ตลอด ประมาณว่า มีผีบุกเข้ามาในบ้านบ้าง ไปเจอผีที่อื่นบ้าง
    แต่ถ้า ไม่สวดบทยันทุนจะไม่เจอะอะไรนะครับ
    แบบว่าสังเกตมานานแล้ว

ที่ผ่านมาช่วงแรกๆ สวด ตามขั้นตอน สมาทานศีล พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พาหุง มหาการุณิโก ตามด้วย เท่าอายุ +1 แล้วแผ่เมตตา แบบหลวงปู่จรัญ ก็ไม่มีอะไร
    หลังๆ มา ซัก สี่ถึงห้าเดือน จะสวด โพชชง ยันทุน ตามด้วย กรณียะเมตตาสูตร ก่อนแผ่เมตตา ก็เริ่มมีฝันเห็น ผีบ่อยๆ และตื่นกลางดึก ครับ

ที่แน่ใจ เพราะ เมื่อคืน กำลังจะนอน แต่ไม่ได้ลุกขึ้นสวด ก็นอนสวดเฉพาะ ยันทุนก่อนนอนแล้วก็หลับไป เจอเลยครับ ผีเป็นสิบบุกเข้าบ้านในฝันค่อนข้างกลัว แต่ใช้ไม้กวาด ไล่ออกไปได้(แปลกมาก ใช้ไม้กวาดไล่ผี) ในฝันมีคนมาช่วยไล่ แต่ไม่แน่ใจว่าคือใคร แล้วก็ตื่นกลางดึกแต่ตื่นแล้วไม่กลัว ก็เลยนอนทบทวนไปก็เลยคิดว่าใช่ยันทุนแน่ๆ

ขอความเห็นด้วยครับ

2. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อแรกให้สังเกตุ การสวดของคุณ มีผลเสีย คือไปขับไล่พวกเค้า
    หรือการสวดคุณไปทำให้พวกเค้าต้องเจ็บปวด เพราะมันเป็นมนต์เป็นคาถา
    ผีปีศาจที่ไม่ได้ชอบในมนต์ หรือกลัวมนต์ ก็จะเจ็บปวด เค้าจะไม่พอใจ แล้วให้โทษ
    แต่ในผีที่ชอบ ก็จะเข้ามานั่งฟัง แล้วให้การคุ้มครอง ให้ความสุข

ก่อนจะสวด ให้บอกกล่าวสักนิดหนึ่ง ว่าผมจะสวดมนต์ ถ้าชอบ มาอนุโมทนาฟัง
    ถ้าไม่ชอบ ขอให้หลีกหนีถอยไปสักพักก่อน

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยันทุน เขาให้สวดหลังจากผ่านฝันร้ายไปแล้วครับ....

4. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ผมว่าผม แปลกไหมเนี่ย สวดมนต์ก็สวด วัดก็เข้า

ไหงไม่เคยเจอผีเลย ฝันก็แทบไม่เคยฝัน ถึงฝันก็จำไม่ได้

ก็ขอให้คุณสวดมนตร์ต่อไปนะครับ ทำตามที่คุณ Darkever แนะนำนะครับ

ก่อนสวด ก็เชิญท่านทั้งหลายมา หากท่านใดไม่ชอบก็ขอให้ท่านไปก่อน

สวดเสร็จก็แผ่เมตตา ให้ถึงทุกสรรพสิ่ง และก็อย่าลืมอุทิศให้ถึงสัมภเวสี ผีเปรต ผีตายโหง ภูตผีปีศาจ ด้วย ขอให้ท่านทั้งหลายมารับบุญ ท่านใดอยู่ในที่ทุกข์ก็ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านใดอยู่ในที่สูขยิ่งๆขึ้นไป เมื่อท่านใดได้รับผลบุญแล้ว หากมีเวรกรรมต่อกัน ก็ขอให้อโหสิกรรมให้แก่กันและกันด้วย